ผู้เขียน หัวข้อ: [IDW] Generations Whirl อดีตที่เคยสูญเสีย  (อ่าน 2713 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 44
[IDW] Generations Whirl อดีตที่เคยสูญเสีย
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 10:55:54 PM »

สวัสดีครับ

สำหรับ Whirl ตัวนี้ก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่ผมชอบการออกแบบและคิดว่าเท่ดี ถึงแม้จะดูพิลึกๆ ในสายตาคนอื่นก็ตาม ตามห้างและร้านตามเว็บเหลืออยู่พอสมควรเลยครับในไลน์นี้ ถ้าคิดว่าชอบเหมือนกันก็เชียร์ให้ไปซื้อมาครับ นอกจากดีไซน์ที่แปลกดีแล้ว ยังมีร่างแปลงถึงสามร่างและลูกเล่นอีกนิดหน่อยที่ให้ความรู้สึกคุ้มค่าด้วยครับ อีกทั้งผมยังได้ตัวนี้มาในราคาประมาณครึ่งหนึ่งจากราคาห้างอีกด้วย ^_^

Robot Mode

คือจะมีสติกเกอร์ให้ติดคล้ายๆ ดีคอลของกันดั้ม แต่ผมติดแค่โลโก้ออโต้บอทนะ

หน้าตา Monoeye

เสาอากาศที่หัวหมุนได้

ยังไงไม่รู้นะ แต่ผมว่ารูปร่างตัวนี้เท่ดี แต่ว่าทั้งๆ ที่อยู่ในชุดตัวละครที่นำดีไซน์มาจากคอมิคของ IDW แต่ดีไซน์ของตัวนี้กลับผสมกับ G1 มาด้วยเยอะ ไม่ได้เอามาจากแค่ IDW เพียวๆ ซึ่งก็ยิ่งทำให้ดู "วินเทจ" ผมชอบเข้าไปใหญ่

มือหนีบแบบหุ่นยนต์ ถ้ากางออกไปอีกจนสุดจะเป็นการเก็บเพื่อแปลงร่าง

ก็พอจะใช้งานอะไรได้อยู่

จุดขยับเยอะดี ขยับสนุก แต่ด้วยความที่เป็น "ขาไก่" ตอนขยับขาเลยจะงงๆ นิดนึง

มีเกร็ดนิดหน่อยว่า หุ่นที่หน้าเป็น Monoeye และมีมือที่ไม่ใช่แบบ 5 นิ้ว (อาจเป็นมือหนีบเครนเกมหรือปืน) เป็นเพราะถูกลงโทษด้วยพิธี Empurara (ภาษาละตินแปลว่า "ตัดออก" ที่มา TFwiki) โดยจะเป็นการตัดหัวและมือเก่าออกแล้วเปลี่ยนเป็นอันนี้ใส่แทน ตัวละครที่โดนอีกก็เช่น Shockwave (พิธีนี้น่าจะเป็นเรื่องเฉพาะในภาคคอมิคเท่านั้นนะครับ)

เมื่อกี้ว่าขยับขาไก่ยากใช่มะ เปลี่ยนเป็น "ขาคน" ซะเลย แต่จะยืนแทบไม่ได้เพราะเท้ารูปร่างจะเอนมาด้านหน้า

แต่ก็จะคุกเข่าได้ถึงขนาดนี้

อาวุธที่มีให้ถึง 4 ชิ้น

แต่ติดที่มือได้เพียงชิ้นเดียวคือปืน Null-Ray

ส่วนชิ้นอื่นๆ จะติดตั้งด้วยการเสียบ หรือ C-Joint

Heloped Mode

ร่างกึ่งกลางระหว่างร่างหุ่นและร่าง ฮ. ซึ่งในคู่มือจะให้กางใบพัดและเก็บแขนแบบร่าง ฮ. แต่ผมชอบให้มีแขนมากกว่า ซึ่งก็จะทรงตัวยากนิดนึง

อันนี้แปลงแบบตามคู่มือ

สามารถติดปืนตรงนี้เพิ่มได้

น่ากลัวเหมือนกันแฮะ

เปิดค็อกพิท

ต้องหาฟิกเกอร์ขนาดเล็กๆ มานั่ง

Helicoptor Mode

ผมว่าสวยดีนะ

ติดอาวุธแล้วคืออย่างโหด

เทียบขนาด

คู่ปรับของ Bludgeon ด้านวิชาดาบ มีภาพ Whirl "ถือดาบ" สู้กับ Bludgeon ที่  http://bluewhaleguild.blogspot.com/2014/10/rotf-bludgeon-perfect-effect-pe02.html ครับ

เทียบขนาดแต่กับ Wreckers เพราะหมอนี่อยู่หน่วยนี้ด้วยนะ

พบกันใหม่คราวหน้าครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Re: [IDW] Generations Whirl อดีตที่เคยสูญเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 12:56:12 PM »
ชอบร่างคอปเตอร์นะ แต่ร่างหุ่นมันเก้ๆกังๆ

Dorvack ชัดๆ (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/