ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ ] 0 แห่งการเริ่มต้นและจุดจบ XXXG-OOWO Wing Gundam Zero EW [RG]  (อ่าน 42616 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=n6kZieXlQM4[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

XXXG-OOWO Wing Gundam Zero EW
1/144 Real Grade
2500 เยน

แผงทั้งหมด  ไม่มาก ไม่น้อย ประมาณ HG แรงๆตัวนึง

ดีคอล เป็นสติกเกอร์ใส ขนาดไม่ใหญ่มาก

แผงโครงในเป็น Advance MS Joint 9

บางจุดมีแยกรอยหมุนเกท เอามาออกวิงเวอร์คา ได้ด้วย

ดีเทล สวยสมกับเป็น RG master race

ดีเทล

แยกสีทูโทน
อีกนัยนึงคือแยกเผื่อมาออก วิงเวอร์ คา ......

กลไกปีก

การประกอบ คลิกเพื่อดูรูปใหญ่

ต่อเป็นตัว การต่อไม่มีอะไรมาก ตามประสา RG คือหลายๆส่วนทำมาแบบเสร็จเลย การประกอบไม่ยากมาก หลายๆส่วนเกทเป็นแบบบางและเล็ก รวมๆคือทำมาดีมีการหลบรอยตัดค่อนข้างเยอะ ถ้าตัดเก็บเล็มดีๆแทบไม่มีรอยเกทให้เห็น ยกเว้นพวกแผงสีเทา ไม่มีหลบเห็นชัดพอสมควร
สติกเกอร์นี่ บางจุดตรงกรีดออกให้สติกเกอร์พับได้ด้วยนะ เช่น ชิ้นเงินๆที่กระโปรง ถ้าติดไปตรงๆยังไงก็ไม่สนิทเพราะเป็นพื้นที่ต่างระดับ ต้องกรีดให้มันลงไปในร่อง
ชิ้นส่วน ค่อนข้างเล็ก แต่รวมๆดูแข็งแรงมั่นคงกว่าเซต้าน่ะนะ  เหนื่อยตรงหัวเหมือนเดิม เล็กมาก จับลำบาก เสียวเขาหักด้วย เพราะบางเฉียบสุดๆ

มุมต่างๆ

ซูมดีเทลบ้าง
สติกเกอร์ที่เซนเซอร์ที่หัวผมไม่ได้ติดนะ เพราะสติกเกอร์มันเงาดี เก็บใว้ใช้ได้ แต่พวกสติกเกอร์ใสนี่รอดีคอลจีนดีกว่า เพราะขอบกว้างมาก  บางจุดขอบกว้างกว่าพื้นที่ติดซะอีก เฮ้อ

ลายตามตัว ยังกะรอยสัก

ชิ้นน้ำเงินที่เป็นทูโทน อย่าคิดว่าเป็นไอเดียครีเอทีฟอะไรนะ.... ลุงแกแยกสีมาออก วิงเวอร์คาเฉยๆ.....  วิงเวอร์คาส่วนน้ำเงินดำจะเป็นสีเหลือง

ปีก กางได้ แต่ไม่มีกลไกแบบ MG นะ ต้องดึงเอาเองทั้งสองฝั่ง

ปีกกางได้ แบบมีกลไกด้านใน

ตัวแกนติดปีก  มีข้อพับเพิ่มขึ้นมามากกว่าเดิม 1 จุด ทำให้ขยับได้มากขึ้นกว่า MG

ขา อันนี้ทูโทนจริง ไม่ได้กะเอามาแยกทำสีเวอร์คา

ตัวล็อคกับฐาน สามารถเลือกเสียบได้ทั้งฐาน 1/144 และ 1/100
ตัวที่ล็อคเอามาติดได้ทั้งหลังและเป้า แต่ติืดหลังจะเนียนกว่า

กลไกเลื่อนเป้าลงเพื่อให้นั่งได้
กลไกแข็งมาก พยายามนั่งรอบแรกดึงจนขาหลุดออกมาเลย  ระวังกันด้วย บริหารให้กลไกมันหลวมก่อนใช้งานจริงก็ดีนะ

ข้อเสียหลักอีกอัน เวลาดึงนิ้วข้อมักหลุดมาทั้งบล็อคเลย ทำให้ลำบากเวลาเปลี่ยนนิ้วพอสมควร
และข้อมือแรกๆแข็งดีอยู่หรอก แต่พอถอดสลับไปมาบ่อยๆละหลวมอย่างไวเลย เพราะข้อล็อคมันเล็กมาก ถอดบ่อยๆมันสึกไว

ท่านั่งบ้าง

ข้อขา เวลาขยับเกราะที่น่องกับหน้าแข้งขยับได้

กลไกที่ใหล่ เพื่อดึงมาทำท่ายิงไรเฟิล

มาชีนแคนน่อน เปิดได้

ของทั้งหมด แค่นี้แหล่ะ 

บัสเตอร์ไรเฟิล กลไกเบสิกมากๆ

ติดปืน แอคชั่นยาว

ทวินบัสเตอร์ไรเฟิล

ข้อมือรับน้ำหนักไม่ใหว แอ่นดังที่เห็น
อยากแอคชั่นท่าสวยๆคงต้องเอาพลาสติกชีทมาแปะค้ำตรงข้อแขนไม่ให้ร่วง

แอคชั่นยาว

นิ้วแบบขยับได้ เห็นได้ทั่วไปใน RG

เอ้อ ไม่ติดฐาน ล้มนะเออ เพราะหนักปีกมาก

บีมเซเบอร์ที่ด้านหลังเหมือนเดิม

ดาบเป็นเขียวน้ำทะเล สวยมาก

ติดฐานแอคชั่น

ปืน ทวินบัสเตอร์ ท่าจับสองมือ  จับได้จริงมือเดียวนะ  อีกข้างนึงจับอากาศแถเอา

Review :
เปิดกล่องมา สิ่งแรกที่เช็คคือรอยหมุนแม่พิมพ์  แล้วก็ไม่ผิดหวัง ลุงแกมีรีอยหมุนแม่พิมพ์เพียบ เตรียมเอาไปออก วิง เวอร์ คา ชัวร์
เช่น หน้าอก หรือชิ้นน้ำเงินเข้มที่บ่า พอเป็นวิงเวอร์คา ส่วนน้ำเงินเข้มจะกลายเป็นสีเหลือง
อีกทั้งกลไกเช่น พับขา หรือพับใหล่ ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของการแปลงร่างก็อยู่ครบ
แผง มีไม่เยอะมากนัก อาจจะเพราะไม่มีกลไกพิเศษอะไรมากมายนัก การต่อ ไม่ยากมาก มีลำบากแค่ตรงหัว ที่เล็ก และเสียวมากในส่วนของเขา
ลูกตาสติกเกอร์แปะยากมาก  เพราะมันเล็กแบบสุดๆ ติดไม่ดีมีตาเหล่อีก เอ้อ
แต่ที่เหลือ การต่อไม่ยากมาก การแยกสีทูโทนมีไม่เยอะ อาจจะเพราะตัวมันเล็กอยู่แล้ว ไม่อยากไปแยกให้เยอะกว่าเดิม แต่โชคดีอย่างตัวที่หุ่นตัวนี้ดีไซนน์มันไม่เหมาะกับทูโทนจัดๆอยู่แล้ว  ไม่งั้นเสียอิมเมจปีกขาวไปหน่อย
ตัวโครงใน..... เอามาทำซีรี่ได้หมดอยู่แล้ว แต่จะทำเป็นแบบใหนนี่น่าห่วง พรีบันไดนี่คงเลิกคุย
หลังต่อเสร็จ  ข้อต่อแน่นมาก แน่นแบบสุดๆ  แต่หลังแอคชั่นไปพอสมควร บริหารข้อต่อแล้ว จากแน่นเป็นพอดีนะ มีที่แย่คือข้อมือ แค่นั้น
อย่างที่บอกคือ ข้อต่อแบบดึงเข้าดึงออกเพื่อเปลี่ยนนิ้ว ทำให้แรกๆข้อมือจะแน่น แต่พอเปลี่ยนไปมาบ่อยๆ ข้อมือจะเริ่มหลวมพอสมควร ทำให้ถือปืนคู่แล้วข้อมือตกอย่างง่ายดาย
ทางแก้ ไม่แนะนำอัดกาวนะ ลองแล้วแย่กว่าเดิม เพราะยางมัน่อนมาก เสียรูปง่าย เอาพลาสติกชีสทาแปะกันข้อมือพับง่ายกว่า
กลไกที่ปีก ถ้าเป็นปีกใหญ่นั้น ไม่มีกลไกแบบ MG นะ ที่ดึงข้างนึง อีกข้างจะเลื่อนตาม ตัวนี้ใช้ระบบอัตโนมือ
ตัวขนนก เป็นพลาสติกแข็ง ซึ่งดีแล้ว ไม่งั้นหลุดง่าย แบบ MG นี่ขนหลุดเป็นว่าเล่น
รวมๆ ค่อนข้างประทับใจนะ  ข้อเสียมีบ้างแต่น้อย ข้อดีค่อนข้างเยอะ เรียกว่า RG master race กันเลยดีกว่า ราคาต่างกับ HG ไม่กี่เยน แต่คุณภาพเต็มมาก แทบอยากจะเลิกเก็บ HG มาเก็บ RG แทน ดูมันคุ้มค่าคุ้มราคากว่า HG เยอะ อ้อ ราคาถูกว่า Next Edge Strike Freedom อีกนะเออ
ส่วนฐาน ถ้าคิดไม่ออก พรีบันไดมีขายแยกนะ 555

Q&A SEC

ข้อดี
1. คุณภาพ เทียบราคา ถือว่าถูก
2. ข้อต่อแน่นโอเคดี ยกเว้นข้อมือ
3. สัดส่วนสวย ดีเทลสวย
4. รอยตัดจากแผงน้อยมาก
6. แถมนิ้วมาครบทุกแบบ ไม่งกไม่กั๊กไม่แยกขาย
7. ผ่ากลางแค่ปีก ขนาดปืนยังไม่มีรอยประกบ
8. ใครที่เบื่อลุงชอบกั๊กนู่นกั๊กนี่ น่าชอบตัวนี้ จัดเต็มสุดแล้ว แฟนๆวิงเซโร่ต่อแล้วคงไม่ผิดหวัง เสียแค่ไม่มีฐาน แต่ถ้าอยากได้ขายแยกพรีบันไดนะเออ

ข้อเสีย
1. ข้อมืออ่อน ดึงเปลี่ยนนิ้วบ่อยๆแล้วหลวม แถมดึงแล้วข้อหลุดมาทั้งยวงบ่อยอีก
2. ข้อพับที่เป้า ดึงยากมาก ระวังขาหลุดนะเออ
3. เสียวเขามันมาก บางเฉียบ
4. ฐานปีกนก ขายแยกพรีบันไดๆๆๆๆๆๆๆ
5. ดีคอลน้อยไปนิด ปีกหลายจุดยังดูโล่งๆอยู่เลย

เทียบไซส์กับ MG
สมัยก่อนให้ดีคอลมาขนาดเท่ากับสลิบร้านสะดวกซื้อนี่ไม่บ่นกันนะ สมัยนี้มีดีคอลจีน ถ้าลุงให้ดีคอลน้อยมีด่านะเออ
คิดแล้วรู้สึกดีใจนะที่มีดีคอลขายแยก(โดยเฉพาะของจีน) สมัยก่อนนู่นหายากมากๆ

กับแก็งลุงโทมิโน่

แกงคาโตกิ
ตัวเท่าฟอร์มูล่าเลยวุ้ย

รวมๆ ค่อนข้างประทับใจดีนะ
ต่อแล้วอยากให้ HG ทุกตัวกลายเป็น RG ให้หมดเลยจริงๆ เทียบกับจานาไฮมม์ ราคาห่างกันแค่ 1100 เยน แต่สิ่งที่ได้คือเทคโนโลยีไฮเอนน์ของลุงบัน จุดขยับแน่น มือทุกแบบ ดีคอแผ่นใหญ่ คุณนี่แหล่ะค่อยสมกับเป็นโมยุคใหม่หน่อย ไม่เหมือนไลนน์ HG ทำมาจับกังมากเน้นทำราคาถูกสุกเอาเผากินกันท่าเดียว
RE1/100 ตัวหลังๆก็เริ่มดูดีขึ้นมามากแล้ว  ค่อยดูน่าจะพอกุ้ศรัทธาได้อยู่บ้าง แต่ไลนน์ HG นี่อย่าง Gaeon นี่ดูแล้วยังกะหลุดมาจากยุด HG Gundam seed โล่งมาทั้งตัวเลย เฮ้อ.....
รวมๆ ถ้าชอบวิงเซโร่ ไม่น่าผิดหวังนะ ราคาถูกกว่า Next Edge อีกตะหาก......

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=SL798rgLhIw[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2015, 01:13:00 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ naykai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
รีวิวเร็วมากครับคุณนาโร่ ขอบคุณมากครับ เป็นตัวที่ผมชอบมากๆรอ mg ver2.0 ไม่ไหว เลยจัดสั่งไปทันที
ว่าแต่เปอร์เซ็นต์ที่ Wing ver.ka จะออกขายแบบธรรมดา หรือ p-bandai มีเปอร์เซ็นต์ซักเท่าไหร่กัน(เดาๆกัน) :iconhappy:

ออฟไลน์ resit

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คุณนาโร่อธิบายได้เห็นภาพมาก ของผมได้มายังดองอยู่เลย  :iconcry:

ปล. ว่าแต่คุณนาโร่ จะรีวิว Eva กับ PG Red Frame + Tactical Arms ไหมครับ

ออฟไลน์ vunnnnnn

• *
รีวิวได้รวดเร็ว ละเอียดสุดยอดครับ
หว้งว่าจะได้ดูรีวิว PG Red Frame Daban !!! จากท่านนาโร

• กัน-โอตะ
  • *
คุณนาโร่อธิบายได้เห็นภาพมาก ของผมได้มายังดองอยู่เลย  :iconcry:

ปล. ว่าแต่คุณนาโร่ จะรีวิว Eva กับ PG Red Frame + Tactical Arms ไหมครับ

ต่อเรดเฟรมอยู่ครับ น่าจะเสร็จก่อนสิ้นปี

ส่วนเอวา ขอวันอาทิตย์ครับ ไม่ใหวแล้ว 

ไซส์พอๆกับมีดดาบเลยวุ้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 09:28:29 PM โดย naroki »

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ jamestgsun

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
ผมก็ว่าเหมือนกันจัดท่าฮิต2มือไม่ได้เลย

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ไวเเฮะ ท่าจะต่อง่ายจิงตามที่บอก
ซีรีย์นี้รอพวกเพื่อนๆร่วมแก๊งค์มันออกก่อนนะ ไม่รีบ กลัวจะพรีบันไดจิงๆ เหอๆ

ออฟไลน์ Kaemodel

• *
  • Like: 4
เป็น rg ตัวแรกเลยมั้งที่ผมว่าสัดส่วนมัน็อเคสุดละ สวยเลย ทิ้งท้ายสิ้นปีได้งดงามมาก ปีหน้ารอขนนกต่อ. หึๆ  :iconfreak:

ตอนแรกกะว่าจะต่อเอวา13 ก่อนนะ แต่ยกให้ท่านนาโรละกันอาทิตย์นี้เองไวดี เผอิญผมอยากต่อ ซึกุโมริมากกว่า  :iconnasty:

ออฟไลน์ Maquez

• Like: 30
ตอนแรกจะไม่ซื้อละแต่ตอนนี้จะซื้อเพราะบีมเซเบอร์เนี่ยแหละสอยให้แฟนละกันแฟนปลื้มวิงซีโร่

ออฟไลน์ kerbaroz

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 5
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
ผมเพิ่งต่อ RG ตัวแรกเห็นแล้วแบบว่าหงุดหงิด นิดหน่อยตรงที่

1. Gate อยู่ใกล้ Detail มาก
2. Gate อยู่ใกล้บริเวณที่ตัดยาก แต่งยาก

เพิ่งต่อขาไปได้ข้างเดียว เลยเจอแค่นี้หรือนี่เป็นปกติซินะครับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ originalunknow

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 5
  • -
งามมากครับ กลไกปีกนึกว่าจะทำให้เกิดปัญหาหรือหักง่าย แต่ดูๆแล้วท่าทางจัดสนุกแข็งแรงทีเดียว ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
สัดส่วนสวยสุดๆ เลยครับ :iconjoy:

1/144 อยากคุ้มต้องรอ RG จริงๆนี่ละ แต่ออกแต่หุ่นตัวเอกจริง หุ้นเบ๊เห็นแต่ zaku II เขียวนี่ละ ออก GM ซะทีเถิดลุงโครงก็ใช้ด้วยกัน

รอให้เป็น อยากรู้จริงๆกว่าจะเอาไปออกเป็น 1/100 เหมือนตอน gundam 3.0 รึป่าว

เห็นเว็บนอกรีวิว Drei Zwerg Parts ท่าทางน่าจะหนักมากเลยถึงได้ต้องมีตัวล็อกแขนเอาไว้

ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ puieng

• *
  • Like: 1
  • ผมเป็นคนผู้บกพร่องการได้ยิน รักโมเดลครับ
สวยสุดยอดเลยครับ

ออฟไลน์ barss

• *
มา preview รวดเร็วและเยี่ยมเช่นเคย :iconlike:

Ver. KA มาแน่นอนสินะ แต่เสียวมันจะพรีบรรลัย :iconangry:

• กัน-โอตะ
  • *

เห็นเว็บนอกรีวิว Drei Zwerg Parts ท่าทางน่าจะหนักมากเลยถึงได้ต้องมีตัวล็อกแขนเอาไว้

ล็อคข้อแขนไปก็ไม่มีประโยชน์อ่ะครับ  ข้อมือมันร่วงอยู่ดี อย่างฮัคชากะเวบเขาก็บอกนะว่าล็อคแขนไป แต่ข้อมือก็ร่วงอยู่ดี
แค่แบกทวินบัสเตอร์ไรเฟิลข้อมือยังร่วงเลย เจอ 3 แท่งไรเฟิลเพิ่มเข้าไปข้อมือเอาไม่อยู่หลอก
อยากยกได้ต้องทำที่ล็อคข้อแขนอยู่ดี ไม่งั้นแบกทวินบัสเตอร์ไรเฟิลแล้วข้อมือร่วงตลอด

ไม่ต้องหวังอัดกาวนะ  ลองมาแล้ว ไม่เวอร์ค เอาไม่อยู่
สุดท้ายเอาเศษพลาสติกชีทเจาะรูทำเป็นที่ล็อคข้อมือไปเลย ง่ายดี

ออฟไลน์ eva-01

• *
  • Like: 25
สงสัยจะอดใจไม่ไหวได้สอย rg ตัวแรกแน่ๆ
ว่าแต่นาโรเอวาอะไรเอ่ยที่รอต่อรีวิว??

• กัน-โอตะ
  • *
ว่าแต่นาโรเอวาอะไรเอ่ยที่รอต่อรีวิว??

ตัวนี้ไง

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
เป็นโรคเดียวกับ mg เลย มือถือปืนไม่อยู่  :iconpale:

ออฟไลน์ lunaticchoc

• *
  • Like: 2
ส่วนที่ต้องระวังคือปีกคู่หน้าครับ ถ้าหมุนไปหมุนมาตรงข้อต่อปีกมันจะร้าวจนหัก ของผมร้าวไปละอัดกาวด่วนๆ
แต่โดยรวมสวยมากครับ เซ็งตอนaction ถ้าไม่มีฐานนี่ได้แค่ท่ายืนหน้าตรง -*-
ต่อดิบ ตัดเส้น เพ้นมาร์คเกอร์

ออฟไลน์ Inoue

• *
ผมมีข้อสงสัยอะครับ ผมไล่ดู Review ของพี่เห็นพี่ใช้ Action Base ใสตัวนี้ทุกครั้งเลย
-มันคือรุ่นไหนอ่ะครับ
-ราคาประมาณเท่าไหร่
พอดีผมซื้อตัว 200 บาท มาดูไม่ค่อยมั่นคงเลยอะครับ แนะนำทีครับ
ขอบคุณสำหรับการ Review ด้วยครับ :iconwish: