ผู้เขียน หัวข้อ: GUNDAM SANDROCK EW (MG1/100)  (อ่าน 10622 ครั้ง)

ออฟไลน์ bowero

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 8
GUNDAM SANDROCK EW (MG1/100)
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 03:29:33 PM »
:iconsmile: สวัสดีค่ะ มารีวิวกันอีกนะคะ

GUNDAM SANDROCK XXXG-01SR
http://www.1999.co.jp/eng/image/10156350a3/20/3

กันดั้มแซนด์ร็อค หรือ"กันดั้ม04" เป็นกันดั้มที่สร้างโดยด็อกเตอร์H
มีเกราะที่หนาที่สุดและมีกำลังมากที่สุดในกันดั้มรุ่นแรก
โดยอาวุธหลักของกันดั้มแซนด์ร็อคก็คือดาบแบบตะขอขนาดใหญ่สองเล่ม
ซึ่งสามารถเร่งความร้อนเพื่อเพิ่มพลังทำลายได้
โล่ของกันดั้มแซนด์ร็อคสามารถฉายแสงเพื่อให้เซนเซอร์ของศัตรูพร่ามัวไปชั่วขณะ
 ...
ต่อมา กันดั้มแซนด์ร็อครุ่นปรับปรุงได้รับการออกแบบใหม่โดยฮาจิเมะ คาโตกิ(Hajime Katoki) เพื่อใช้ในOVA "Endless Waltz"
...
ตะขอความร้อนคู่มีขนาดใหญ่โตน่าเกรงขามมากขึ้นและสามารถประกอบกับโล่เป็นครอสครัชเชอร์ คือการพุ่งเข้าระยะประชิดและหนีบศัตรูได้
-อ้างอิง https://sites.google.com/site/kuruni/home/au/ac/xxxg-01sr

นักบิน : คาเทอร์ ลาบาบา วินเนอร์ (Quatre Raberba Winner) อายุ 15 ปี
อาวุธ :  Shield , Heat Shotel x2 , Beam Machine Gun
ขนาด/น้ำหนักจริง : สูง 16.5 ม. หนัก 7.5 ตัน ทำจาก Gundanium Alloy
ขนาด/น้ำหนักโมเดล : 31 x 20 x 11.3 cm / 586g
ขนาดกล่อง : 31x20x11.5 ซม.
ราคา 3800 yen

ส่วนแผง: มีลักษณะเหมือนเป็นข้อต่อ และแผงรูปร่างแปลกๆ อยู่หลายส่วน
ถ้าใครที่ชอบปรับแต่งโมเดล น่าจะชอบค่ะ
มันดูเหมือนน่าจะเอาไปทำอะไรสักอย่าง เนาะ

ส่วนหัว : ช่วงหัวด้านหน้า กับด้านหลัง ประกบกันไม่ค่อยสนิท
ต้องแต่งตัวยึดด้านในออกบางส่วน ถึงจะชิดกันได้มากขึ้น

ลำตัว : ช่วงตัวเองก็มีปัญหาประกบไม่สนิทค่ะ จะเห็นจากภาพแรก
ชิ้นอกจะใหญ่กว่าอยู่เล็กน้อย แต่พอประกอบครบทุกชิ้นแล้วก็หายค่ะ
ช่วยกันยึดได้แน่นมาก
ช่องนักบินเปิดได้ ตามรูปค่ะ (เหมือนเป็นปากเลย น่ารักอะ :iconjoy:)

ช่วงเอว : (ซ้ายบน)ข้อต่อสำหรับยึดขา เป็นแบบขยับไม่ได้
(ขวาบน)แต่กระโปรง ทั้งหน้าหลัง ยกได้สูง อย่างนี้ขยับขาได้ สบายค่ะ
(ซ้ายล่าง)ด้านหน้า (ขวาล่าง)ด้านหลัง

ไอพ่นด้านหลัง : (ภาพแรก) จริงๆมีไอพ่น 4 หัวนะคะ พอดีหลงๆ
หน้าที่หลักของส่วนนี้คือไว้ยึดดาบทั้ง 2 เล่มค่ะ เลยไม่ค่อยมีอะไร

แขน+บ่า : (บ่า) มีช่อง สามารถเลื่อน เปิดได้ เอาไว้ทำอะไร ใครทราบช่วยบอกทีค่ะ
(มือ) ให้มา 4 แบบค่ะ (แขน)แบบง่ายๆ มีช่องสำหรับยึดโล่ทั้งซ้ายและขวา

ขา : ป้อมๆ เกลี้ยงๆค่ะ เจอประกบไม่สนิทอีกแล้ว ตรงน่องค่ะ
ตรงนี้หาไม่เจอ ไม่รู้จะเหลาส่วนไหนออกดี
ส่วนเท้าเอียงได้ไม่มากนักค่ะ เพราะติดข้อเท้า
ระวัง ชิ้นข้อเท้านะคะ มีจุดนึงที่ยืนออกมาหน้าตาเหมือนรอยตัดมาก
ใช้ art knife เหลาเพลิน กุดไม่รู้ด้วยนะคะ  :iconsweat:
ปล. ภาพเรียงชิ้นส่วน ไม่ได้เรียงตามใบประกอบนะคะ ตามใจล้วนๆ

อาวุธ : สีสันสวยงาม เป็นมีเหบืองอมส้มที่ตัดกับสีน้ำเงินได้ดีค่ะ
มีชิ้นส่วนใส ต้องติดสติ๊กเกอร์ก่อนประกอบนะคะ ติดทีหลังไม่ได้
ข้างในมีกลไก สำหรับขยับดาบ ในท่า ครอสครัชเชอร์ ได้
ส่วนหปลายโล่ สามารถยืดและงอได้เล็กน้อยค่ะ
มีปืน และดาบมาให้ 2 แบบ แบบธรรมดา กับแบบความร้อน เปลี่ยนได้
ดาบธรรมดา เป็นพลาสติกนิ่มๆ มีรอยไหลของพลาสติกด้วย สีก็ตุ่นๆ จะให้สวยต้องทำสีเพิ่มค่ะ

โดยรวมเป็นโมเดลที่มีรายละเอียดน้อย-น้อยมาก (โดยเฉพาะขา ขาวและเนียนมาก)
มีประกบไม่สนิท 3 จุด  :iconfreak:
ข้อดีคือ ประกอบเสร็จเร็ว 555 (ไม่รู้สิ เฉยๆอะ)

มาประกอบกันดีกว่า

.
.

ออฟไลน์ Alongkot

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 6
Re: GUNDAM SANDROCK EW (MG1/100)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 05:08:37 PM »
สุดยอดReview ละเอียดดีครับ :iconwish:

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: GUNDAM SANDROCK EW (MG1/100)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 05:17:35 PM »
รีวิวระเอียดดีครับ  :iconvsign:
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ BerserkZO

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 09:12:50 PM »
สุดยอดรีวิวเลยครับ ละเอียด แถมพิถี พิถัน จัดวางชิ้นงานได้สวยมาก

ความตั้งใจทำรีวิล กับผลงานดีๆ สุดยอดมากครับ ผลงานก็สวย

ออฟไลน์ Maquez

• Like: 30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 10:20:11 PM »
ดูตั้งใจทำดีครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 11:47:52 PM »
รีวิวได้ละเอียดมาครับ ดูตั้งใจมาก

ส่วนตัวรอเก็บเวอร์ชั่นสีน้ำเงิน EW เนี่ย ไม่ทำออกมาขายซะที ต่างกันแค่ผ้าคลุมแค่นั้นเอง สงสัยดีไม่ดีจะโดนจับมาขาย พรีบันได  :iconpale:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ soranibrahim

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 02:28:52 PM »
นานๆจะเห็นสุภาพสตรีมาแสดงตัวซักที
ผู้หญิงเล่นกันพลาก็หายากนะครับเนี่ย

งานรีวิว สวย ละเอียดดีมากเลยครับ
ขอบคุณมากครับ

..รอตัวสีฟ้าเหมือนกัน รวมทั้ง heavy arms ปืนคู่ด้วย สงสัยไม่มาละ
ไม่มีกระแสแล้วนี่ จริงๆจะทำนี่ง่ายมากๆเลยแทบไม่ต่างกะตัวที่ออกมาแล้วเลย

ออฟไลน์ puieng

• *
  • Like: 1
  • ผมเป็นคนผู้บกพร่องการได้ยิน รักโมเดลครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 03:11:19 PM »
โอเค หุ่นพอใช้ได้ สวยงามครับ

ออฟไลน์ bowero

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 05:54:17 PM »
 :iconsmile: ขอบคุณมากๆค่ะ
กำลังใจดีอย่างนี้จะทยอยทำมาให้ดูอีกเรื่อยๆนะคะ

ออฟไลน์ Kunpew

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 43
  • งานโม "มันมัน" สำหรับคน "คันมือ"
    • https://www.facebook.com/KunpawGundam
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 08:32:15 PM »
เจ้าของกระทู้นี้เป็น ผญ หรอครับ รีวิวได้เยี่ยมยอดมากครับ มุมภาพสวยเลย จะรอชมรีวิวต่อๆไปนะครับผม

ออฟไลน์ lunaticchoc

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 02:04:57 AM »
สวยจนอยากจะเก็บเพิ่ม ขอบคุณสำหรับreview ครับ :)
ต่อดิบ ตัดเส้น เพ้นมาร์คเกอร์

ออฟไลน์ yuyupanther

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 11:54:24 AM »
ติดdecalแล้วสวยแหะ อาวุธก็เท่

ออฟไลน์ Inoue

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 10:53:57 PM »
หล่อมากครับ  :iconwink:

ออฟไลน์ bigkung16719

• *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 12:53:31 PM »
ชอบภาค Wing เหมือนผมเลย ตอนนี้ ขาดแค่ Sandrock กับ Shanlong เนี้ยแหละ อิอิ เพิ่งซื้อ Deathscythe Hell กับ HeavyArms MG มา ไม่เคย รีวิวเลย ต่อหมดละ

ออฟไลน์ noom

• Verified User
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 02:37:56 PM »
รีวิวมีรายละเอียดดีครับ ต่อเสร็จสวยงาม ติดดิคอลแล้วดูดีขึ้นไปอีก

ขอบคุณสำหรับการรีวิว เห็นแล้วกิเลสก็เรียกหา "อยากได้" ขึ้นมาเหมือนกัน    :iconcryjoy: