ผู้เขียน หัวข้อ: V GUNDAM "Ver.Ka" RX-93(MG 1/100)  (อ่าน 12860 ครั้ง)

ออฟไลน์ bowero

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 8
V GUNDAM "Ver.Ka" RX-93(MG 1/100)
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 01:43:15 AM »
 :iconsmile: สวัสดีค่ะ

วันนี้มารีวิวครั้งแรกกับ V GUNDAM "Ver.Ka" RX-93 (MG 1/100)
หากมีอะไรติชม แนะนำได้นะคะ :iconshy2:

Box size:
 W39.5 x D31 x H10.5 (CM.)
อาวุธทั้งหมด:
 60mm. Vulcan Gun (ที่ขมับทั้งสองข้าง),New Hyper Bazooka ,Beam Rifle,
 Shield(Beam cannon+Missilex4), Beam Saber (large), Beam Saber (small),Fin Funnel x6
ขนาด และน้ำหนักโมเดล :
 39.2 x 31.3 x 11 cm / 1163g <<น้ำหนัก หนักใช้ได้เลยค่ะ
ขนาด และน้ำหนักจริง :
 สูง 22 ม. หนัก 27.9 ตัน ทำด้วย Gundarium alloy
Price :7000yen
หน้ากล่องและแผง ดูจากlink ได้เลยค่ะ http://www.1999.co.jp/eng/10197156
ดีคอลส่วนใหญ่ เป็นดีคอลน้ำค่ะ มีบางส่วนเป็นสีเงินเพื่อเพิ่มการสะท้อน
กับดีคอลกาวธรรมดา สำหรับตกแต่งชิ้นงาน เพิ่มเฉดสี อ่อน เข้ม ค่ะ

ผู้ขับคือ อามุโร่ เรย์ เป็น New type และออกแบบหุ่น RX-93 มาเพื่อสู้กับ MSN-04 Sazabi -อ้างอิง wikipedia

เริ่มจากฐานก็ไม่ธรรมดาแล้วค่ะ เท่มากๆ

ส่วนหัว: ข้อต่อที่คอจะเป็นแบบใส เวลาใส่ไฟที่ตัว แล้วแสงจะสามารถขึ้นมาถึงตาได้ค่ะ

ส่วนตัว: ด้านในจะเป็นห้องทรงกลม  สีเขียวใส
กลางตัวจะมีช่องสำหรับใส่ไฟ (ซึ่งต้องซื้อแยกต่างหาก)
ข้อต่อหัวเป็นแบบใส ให้ไฟขึ้นไปที่หัวได้
ด้านหลังมีแผ่นสลักสีเทา พอแกะออกจะทำให้ยืดตัวได้ค่ะ

ช่วงเอวค่ะ ซ้ายขวา หน้าหลัง ปกติ แต่พอใส่ครบแล้วค่อนข้างจะเบียดกันสักหน่อย
ข้อต่อกับขา เป็นแบบหมุนได้ แต่เอาจริงๆแล้วหมุนยากมากค่ะ กลัวขาจะฉีก :iconpale:

ส่วนเท้า
ข้อเท้า: ใหญ่มากค่ะ เดือยก็ดูแข็งแรงดี
ฝ่าเท้า: มีกลไกเล็กๆ 3 จุด ที่ปรับได้

ส่วนหนึงของกลไกที่เท้าค่ะ มองเผินๆเหมือนแยกชิ้นกัน เกือบเผลอตัดแล้วค่ะ

ชิ้นใส มีสติ๊กเกอร์เงินมาให้ติด "ด้านใน" เพื่อให้สะท้องแสงได้ดีขึ้น

โครงในขา: มีกลไกลูกสูบที่เหนือหัวเข่า กับน่องด้านหลังติดไอพ่น กางออกได้นิดหน่อย

มาดูรอบๆกันค่ะ

ขา: เมื่อใส่เกราะแล้วยืด จะทำให้ขายาวขึ้นอีก
ที่ต้นขากับน่องด้านหลัง จะมีตัวล็อคเวลายืด หรือหด เพื่อความแน่นหนาด้วย
ปล. ต้นขา เวลาจะยืดต้องถอดชิ้นที่ติดกับหัวเขาอกก่อนด้วยค่ะ ไม่งั้นยืดไม่ได้
ปล.2 ตอนก่อนประกอบ เผลอตัดเส้นแลละติดสติ๊กเกอร์ไปก่อนบางส่วน ต้องขออภัยด้วยค่ะ -_-'

ส่วนแขน: ซ้าย ขวา จะไม่เหมือนกันค่ะ แขนซ้ายจะมีช่องเก็บดาบด้วย
ที่ข้อศอกจะมีชิ้นเล็กๆที่พับไปมาได้ ให้เลื่อนออก เวลาต้องการยืดต้นแขนค่ะ
มือ: เป็นแบบขยับได้ทุกนิ้ว

หัวไหล่: ไม่มีอะไรมากค่ะ เหมือนกันซ้ายขวา เลื่อนออกง่าย ไม่มีตัวล็อค มือไปโดนก็หุบง่ายเหมือนกัน (แหะๆ)
ส่วนปลายที่เป็นสีเหลือง บิดขึ้น-ลง ได้เล็กน้อยค่ะ

แพ็คไอพ่นด้านหลัง จะมีข้อ ไว้ยึด Fin ทั้ง 2 ด้าน
แต่มี Option ให้เปลี่ยนเป็นช่องเสียบดาบได้ 1 ช่อง

อาวุธค่ะ

ที่เห็น เป็นตัวที่ยึด Fin เอาไว้ด้วยกันค่ะ จะพับขึ้น-ลงได้

เวลายึดกับขาตั้ง จะเสียบเข้าด้านหลัง ตามรูปค่ะ

ขาใสๆ ปรับหมุนค่อนข้างยาก คือเดือยเป็นแบบ 8 เหลี่ยม
ถ้าต้องการหมุนองศา จะต้องถอดออกมาแล้วใส่เข้าไปใหม่ค่ะ หมุนเลยไม่ได้

ส่วนขาตั้งปรับความสูงได้ 2 ระดับ ตามเขี้ยวที่เห็นเลยค่ะ
จะปรับระดับต้องดึงออก เสียบใหม่ (ดึงยากมาก)

ส่วนทีน้ำเงินที่แขนซ้าย ไว้เก็บดาบ และไว้ยึดเวลาถือโล่ได้ด้วยค่ะ

ประกอบแล้ว ลองขยับดู ข้อต่อตรงไหล่ โผล่ออกมาชัดมาก  :iconcry:
.
โดยส่วนตัวแล้วจะชอบโมเดลที่สามารถจัดท่าได้หลากหลาย
มีความสมดุล แข็งแรง ยืนได้เอง ไม่ล้มง่าย
เลยรู้สึกว่าหุ่นตัวนี้จะตัวแข็งเหลือเกิน ยืนเก๊ก หันหล่อได้เป็นส่วนใหญ่
จะนั่งก็ติดเอว จะยกแขนก็ติดไหล่ จะกางแขนก็โชว์จั๊กแร้
ปีกหนักค่ะ จะหงายเอาง่ายๆ และเกาะกันอย่างหลวมๆ หลุดง่าย
ขาใสสำหรับยึด Fin ปรับยาก(มากๆๆ) ได้ 3 อันก็เหนื่อยแล้วค่ะ จัดองค์ประกอบยาก
จัดเสร็จ แทบไม่อยากแตะอีกเลย แต่ก็มีข้อดีค่ะ คือมันจะไม่เคลื่อนหรือห้อยลง อย่างแน่นอน

ชื่นชมค่ะ รายละเอียด ทุกชิ้น มีความหมาย
ทุกข้อต่อ เน้นความแข็งแรงเป็นหลัก
สัดส่วนสวย สง่า ดูดี

ถ้าได้ซื้อมาต่อเอง ใจเย็นๆกับเขาหน่อยนะคะ
ชิ้นส่วนเขาเยอะ บางแผงเป็นพลาสติกแข็งสีเข้ม
ถ้านำออกจากถุง โดนโยนไปย้ายมา อาจจะหักคาแผง
หรือเกิดวงสีขาวที่เกต ตั้งแต่ยังไม่ได้ตัด art knife เก็บก็ไม่หาย
ชิ้นส่วนใสๆ แข็งๆ ก็เยอะ ถ้าไม่ได้ใช้คีมที่คมและทนอย่างคีมเทพ
อาจต้องลำบากกันหน่อย Defect จะเยอะ(ถ้าต่อดิบนะคะ)
.
.
.
.
.

แต่ยังไง ความหล่อของหุ่นตัวนี้ก็ยังชนะใจ ใครหลายๆคนอยู่ค่ะ :iconjoy:

สุดท้ายนี้ยกความดีความชอบให้ผู้ออกแบบทุกท่านค่ะ
(ปกติหุ่นตัวอื่นไม่ค่อยมีเขียนท้ายเล่มแบบนี้นะ)

ออฟไลน์ Mr.White

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
Re: V GUNDAM "Ver.Ka" RX-93(MG 1/100)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 10:17:01 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวและข้อแนะนำเอาไว้สำหรับคนที่กำลังจะต่อ
เจ้าตัวนี้ค่อนข้างยากสำหรับมือใหม่ครับ

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: V GUNDAM "Ver.Ka" RX-93(MG 1/100)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 01:24:24 PM »
รีวิวได้ละเอียดดีครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ zephyr

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 04:03:08 PM »
ภาพสวย ดูกระทู้เป็นระเบียบเรียบร้อย อ่านง่าน สบายตาครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 04:50:18 PM »
 :iconsmile: ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 05:06:51 PM »
รีวิวได้ละเอียดมากเลยครับ  :iconvsign:
ตัวนี้ตั้งกะได้มาผมยังดองอยู่เลย ไม่มีเวลาต่อ ขอขอบคุณที่เอามารีวิวให้ชมนะครับ  :iconcry:

ออฟไลน์ sentinalg

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 06:14:38 PM »
ตัดเส้นได้เนียนมากเลย ใช้อะไรตัดหรอครับ  :iconwinks:

ออฟไลน์ vanit002

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 09:37:00 AM »
รีวิวได้ละเอียดมากครับ  :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 10:09:27 AM »
ใช้ panel line สีดำค่ะ
บางส่วนที่ร่องตื้นก็มีใช้ picma เขียนบ้าง

ออฟไลน์ Zoneend

• Like: 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 03:16:13 PM »
รีวิวอ่านง่ายดีครับ ต้องหาเวลามาทำบ้างแล้ว  ตัวนี้ซื้อมาอ่านแต่ใบต่อ ไม่ได้ต่อสะที หมดปีจะต่อเสร็จสักกี่ตัวนะปีนี้  :iconmouth:

ออฟไลน์ jordan2014

• Like: 35
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 08:51:38 AM »
เป็นอีกตัวมี่ชอบมาก ในดวงใจเลย กับ F-91 และ RX-78-2
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....

ออฟไลน์ zoids

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 04:10:11 AM »
Review ดีมากครับ ไว้จะคอยติดตามนะครับ