ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองต่อ ] Kotobukiya ตัวการที่ทำให้ฮิคเคไบน์เลิกขาย !! 1/144 S.R.G-S Galilnagant  (อ่าน 9901 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kaemodel

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
สวัสดีครับ หายไปนานวันนี้มารีวิวต่อดิบของหุ่นจากเกมส์ SRW OG ชื่อ Galilnagant หุ่นคู่ปรับของ องิค์ หรือคนขับหุ่น Ex-Exbein
ราคา 7300 เยน
ส่วนทำไม ถึงทำให้ฮิคเคไบน์ หายไปเพราะในยเกม มีเนื้อเรื่องเจ้านี่บินมาทำลายฮิคเคไบน์ 2 และ 3 ทิ้งพร้อมขโมยเครื่องแบล็คโฮลไปด้วย เป็นการแถของค่ายแว่นเค้าฮะ 5555+
ดูวิดีโอซักนิดเพิ่มความเท่
 :iconlol:

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=we-p47Y9Rxo[/youtube]

มาเปิดกล่องกันเลยครับ
ปกสวยมาก ทำท่าเดดเอนด์แสลซ  :iconlove:

กล่องถือว่าหนานะ แต่เทียบกะราคา 7300 เยนแล้ว ก็ยังดูเล็กไปอยู่ดี

เปิดกล่องมา แผงไม่เต็มแน่นนะ มีว่างแต่ไม่เยอะน่าเกลียด

สาเหตุที่มันแพงคือเจ้านี่ละ.....
ดีคอลน้ำ สุดยอดเยอะมากกก ถ้านับแล้วจะมีถึง 115 เบอร์เลยทีเดียว แถมพลาดแล้วทำลายกันพ่นกันเองนะ  :iconfreak:

การประกอบนะครับ ไม่ยาก หยั่งกะ HG.....
หน้าทำสีตามาให้ และตัดเส้นที่ปากให้หน่อยนึง

มาดูเป็นตัวบ้างครับ แบบไม่มีปีกและอาวุธ

ดูดีเทลกันซักหน่อย
เป็นตัวที่มีจุดเด่นที่ลายแดงโทรเนี่ยมเรฟจริง พอไม่มีลายแล้วจืดสนิทมาก ยิ่งสีพลาสติกที่ให้มาก็สุด จืดเลย  :iconcry:

ฝ่าเท้าก็มีดีเทลนะเออ

ทางด้านจุดขยับกันบ้างครับ
เริ่มจากที่คอหัวกันก่อนเลย การประกอบส่วนหัวขอบอกว่าหยั่งกะโม HG เมื่อ 20 ปีที่แล้ว ไม่มีอะไรเลยจริง สีขาวก็ไม่แยกมาให้ แถมหมวกผ่ากลาง 2 ซีกมาเลย หน้าก็ไม่แยก ตากะปากมาให้รวมเป็นชิ้นเดียวแล้วทำสีตามาให้  :icondisapp:

การขยับขึ้น-ลงได้ไม่เยอะเท่าไหร่ แต่หันซ้ายขวาได้รอบ 360 องศาเลยครับ

ส่วนขอมีกลไกยืดคอไว้ด้วย แถมยืดได้ยาวๆมากๆ หยั่งกะกะเหรี่ยงเลยทีเดียว ซึ่งหลังจากเล่นไปจนเสร็จ ยังไม่รู้เลยมาจะทำให้ยืดมาได้เพื่ออะไร  :iconpale:

กลไลที่ว่า เป็นการยืดคอแบบ 2 จังหวะ

ส่วนไหล่ จะยกขึ้นได้หน่อยนึง เพราะทำเป็นชิ้นแยกมา ชิ้นไหล่จะดีอย่างไม่มีผ่ากลาง เพราะตรงที่เห็นผ่านั้นจะมีชิ้นสีขาวปิดทับไว้เนียนไปเลย ด้านข้างก็มีทรัสเตอร์แยกชิ้นมาแปะไว้  :iconlike:

การประกอบแขนเข้าไปก็พื้นๆธรรมดาไม่มีอะไรแปลกใหม่ ใส่ไหล่ไปก่อน ตามด้วยแขน
แต่ที่แปลกคือเจ้าแกนเชื่อมที่ออกมาจากลำตัวนี่ละ ตอนที่ประกอบนะ มันมีจุดหมุนให้ขยับขึ้นลงได้ แต่พอใส่เกราะตัวเข้าไป มันกลับบังจุดขยับขึ้นลงหมด กลายเป็นได้แค่ไปข้างหน้า-หลังเท่านั้น งงกะมันวุ้ย  :iconsoul:

ส่วนชิ้นแขนท่อนล่างนั้นแยกชิ้นมาดีมาก เป็นประกบซ้ายขวา ตามด้วยหน้าและหลัง จึงสามารถแยกชิ้นทำสีได้เลยไม่ต้องบังพ่นอะไรทั้งนั้น แต่แขนท่อนบนก็ผ่ากลางปกติ ตามด้วยจุดหมุนที่เป็นพลาสติกคนละสี บังพ่นก็จุดนี้ละมั้ง

กางได้ไม่สุดได้เท่าที่เห็นเลย

ข้อศอกงอได้ 90 องศา จุดขยับจังหวะเดียว

การเลื่อนงอไปข้างหน้า-หลัง ได้ตามภาพไม่ได้เยอะหวือหวาอะไร

กงเล็บขยับขึ้นลงแค่นั้น ยืดหดไมไ่ด้ และไม่ได้แน่นมากด้วย ออกจะหลวมทำให้จับเล่นแล้วมันเคลื่อนไปมาตลอด น่ารำคาญนิดหน่อย

ช่วงเอว ขยับได้แค่ซ้าย-ขวา เท่านั้น..... ก้มหรือเงยไม่ได้เลย จุดขยับโบราณมากมาย  :iconcry:

หมุนติดชิ้นข้างหลังนี่ละ เลยหมุนได้แค่นี้

กระโปรงหลังยกขึ้นได้สุด แกนเชื่อมของชิ้นซ้าย-ขวาเชื่อมติดกันเลยเป้นชึ้นเดียวกัน

กระโปรงหน้าแยกสีขาวมาให้ แต่ข้างไม่แยกมาให้

ส่วนขา กางได้เท่านี้ และงอเข่าได้ไม่เยอะเท่าไหร่ 90 องศา สามารถหมุนได้รอบ 360 องศา แต่ไม่มีกลไลอะไรพิเศษเลยแบบยืดขา ยืดจุดขยับ....

ส่วนเท้า พอประกอบแล้ว เท้าไม่มีจุดขยับช่วงฝ่าเท้าเลย งอกลางอะไรไม่ได้เลย ได้แค่หมุนตรงข้อเท้าตามปกติเท่านั้น แต่มีจุดขยับพิเศษ ให้ยืดข้อเท้าสูงขึ้นมาได้ ซึ่งทำเอาไว้เพื่อยืนได้สูงขึ้น กันติดปีกที่ใหญ่มากๆจนติดพื้น

หันซ้าย-ขวาได้เล็งน้อยไม่ได้เยอะอะไรพิเศษ

ถอดมาดูจุดขยับที่เท้าครับ เป็น 2 จังหวะ ยืดได้สูงขึ้น

มาดูส่วนปีกครับ ใหญ่มากๆ ใหญ่แแบบสุดๆ เกะกะมากๆ และหนักมากๆ
แบ่งเป็นสามส่วนในแต่ละข้าง บน-กลาง-ล่าง
โดยทุกชิ้นผ่ากลางทั้งหมดครับ.....  :iconcry:

มีจุดขยับปกติครับ พับไปหน้าหลัง และหมุนรอบได้
ส่วนปีกด้านล่างจะมีจุดหมุนเพิ่มขึ้นมาอีกจุด ทำให้ปีกด้านล่างหมุนไปหน้า-หลังได้

อาวุธถือเพียงอย่างเดียวของการิลน่ากัน Bustaxe Gun ใหญ่ ยาว หนัก และ......ผ่ากลางทั้งลำ  :iconcry:
ส่วนหนามเป็นชิ้นเดียวมาแปะได้เลย ดีนะไม่ผ่ากลาง 555+ แต่แหลมนะ จิ้มมีเจ็บนะเออ

เอาละต่อเป็นตัวครบๆบ้างๆ ติดปีกดูอลังหน่อย ใหญ่มาก ปลายปีกค้ำพื้นได้เลยทำให้ไม่หลังห้อยแต่อย่างใด จุดขยับที่ปีกก็ช่วยปรับระดับในการยืนค้ำพื้นได้สบายๆ แต่ไม่มีลายโทรเนี่ยมเรฟก็จืดอยู่ดี 55555+

ถือปืนแล้วหล่อขึ้นหน่อย มันใหญ่ดี

แอคชั่นไปเลยละกัน

พยายามทำท่าซันไรส์ 55+

Bustaxe Sequence 1 ในท่าของการิลน่ากันจากเกม srw

เป็น 2 ท่อนไปซร้าาาา

Tri-Slash 1 ในท่าโจมตี ดึงเอาปลายปีกของทั้ง 3 ส่วนมารวมกันเป็นบูมเมอแรง โดยชิ้นกลางที่เอาไว้เชื่อมปลายปีกทั้ง 3 ชิ้นจะเป็นดัมมี่แยกมาให้ประกบ

มีมือแบบแบมาให้ทำท่าได้

กงเล็บ

ไม้ตาย Axion Asher จริงๆท่านี้จะต้องเบ่งพลังจากลายแดงๆ ที่เรียกว่าโทรเนี่ยมเรฟ สร้างวงแหวน ยิงพลังแบบเต็มกำลัง แล้วฟันปิดด้วยท่า เดดเอนด์แสลซ ในเกมหล่อมาก ชอบสุดๆ ดูคลิปข้างบนได้เลยนะครับ ผมลงลิงค์ไว้ แต่ทำให้ขึ้นมาเลยไม่เป็นอะ จาก youtube ใครใจดีรบกวนแจ้งทีนะครับว่าทำไง :iconwish:

ปล่อย Bustaxe ให้ลอยไปก่อน แล้วทำการเบ่ง โทรเเนี่ยมเรฟ ฟูลไดร์ฟ

สร้างวงแหวน นำปืนกลับมายิงเต็มกำลัง Axion Asherrr!!!

ปิดด้วย เดดเอนด์แสลซซซซ !!!  ท่าจากหน้าปกนะละ แต่ทำให้เหมือนไม่ได้ติดจุดขยับ ทำไงก็ไม่เหมือนได้แค่แถให้ใกล้เคียงเท่าที่ทำได้  :iconcryout:

เอาละจบละครับ กับตัวนี้ โดยรวมการประกอบง่ายๆไม่มีปัญหาหรืออะไรพิเศษเริดหรูให้น่าจดจำเลย ประกอบหยั่งกะ HG ไม่มีผิด ยิ่งหัวนี่แบบ...ไม่มีอะไรเลยจริงๆ จุดขยับก็เบสิคมากๆ ส่วนคอที่ยืดได้ก็ไม่รู้มีไว้ทำไม - -  ตรงไหล่ก็ขยับได้จำกัด ทำให้เล่นท่าไม่เต็มที่ ยิ่งท่าฟันนี่ลำบากสุดๆ องศาทำแทบไม่ได้ แขนงอมาช่วยกันจับอาวุธลำบากมากๆ การแยกชิ้นก็ดีแค่แขนช่วงล่าง และขาท่อนล่าง+เท้า ที่ไม่ต้องบังพ่น ยกเว้นตรงครีปที่เท้าเท่านั้นที่ต้องบังพ่นสีขาว แต่ก็ไม่ลำบากอะไร ออ ส่วนครีปที่เท้านี่หลุดง่ายมากนะ ง่ายสุดละ

ทั้งตัวต่อได้แน่นไม่มีปัญหา แต่สุดท้ายก็ห้อยเพราะอาวุธที่หนักและบาวเกินไป 5555 ปีกใหญ่แต่ไร้ปีญหาเพราะจิ้มพื้นยันได้สบายๆ ยกเว้นเวลายกใส่ฐาน อาจหมุนร่วงลงมาได้บ้างถ้าจัดองศาไม่ดี เพราะจุดเชื่อมมันธรรมดามากๆ ไม่มีอะไรล้อคพิเศษๆเลย

โดยรวมไม่ประทับใจเท่าไหร่ แพงเอาเรื่องแต่ทั้งตัวไม่มีอะไรพิเศษๆเลย จุดขยับทั้งตัวธรรมดาสุดๆ การแยกชิ้นก็ไมไ่ด้หวือหวา เทียบกะ เอ็กซ์ไบน์แล้วคนละเรื่องเลย มีดีที่ทรงสวยนี่ละ ส่วนเรื่องลายแดงนี่ไม่ค่อยแปลกใจ เพราะไม่ทำสีมาให้ก็ต้องดีคอลนี่ละ แพงที่ดีคอลจริงๆละมั้งงานนี้  :icondizzy:

ข้อดี
- ทรงสวย เท่ อลัง
- มีเอ็กซ์ไบน์ยืนคู่
- ส่วนคมเป็นคม แหลมเป็นแหลมสะใจมาก
...แค่นี้ละมั้ง

ข้อเสีย
- จุดขยับ ธรรมดาเกินไป ทำท่าตามเกมไม่ค่อยได้
- เล่นยากมากๆ เพราะปีกเกะกะ ปืนใหญ่เกิน จัดท่าเดี๋ยวตรงนั้นร่วง ตรงนี้ย้วย เหนื่อย.... :iconsweat:
- ผ่ากลางกระจุยมากๆ
- ดีคอลน้ำอย่างเยอะ ติดตาเหร่แน่ๆ เสียแล้วนี่หมดโอกาสแก้ตัวกันได้เลยทีเดียว
- แพงบรรลัยมากๆ

จบด้วยการเทียบไซส์ละกันครับ
เจอกันคราวหน้าครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2015, 11:50:13 PM โดย Kaemodel »

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
ถ้าไม่ติด ดีคอลแล้วจืดสุดๆเลย  :iconcry:

ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ plaikung

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
ตัวนี้ตอนได้มาเปิดกล่องน้ำตาแทบจะไหล เห็นดีคลอแลัวนึกถึงพวก virtual on ค่าย volks เลยราคาเยนก็โหด เทียบกะ rad five ที่ได้มาราคาเยนถูกว่ากล่องใหญ่กว่าลูกเล่นก็เยอะกว่าอีก

• *
ดีคอลพอทำใจได้นะ เพราะคงไม่ต่างจากที่คาดหรอก แต่กลไกและจุดขยับพอเฟลมากนะ ดีว่าทรงมันยังสวยติดดีคอลให้เสร็จขึ้นหิ้งคู่เอ็กซ์ไบน์หล่อเลย  :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2015, 11:43:27 PM โดย Kaemodel »

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ส่วนตัวทำสีเลยละกัน  ต่อดิบแล้วจืดเกิน

จับปืนยกไม่ใหวนี่..... เดี๊ยวจัดให้ อัดกาวมันเข้าไป  ไม่ก็เปลี่ยนจอยย์แก้เอาเลยละกัน   เห็นแล้วเหนื่อยแทน  เอาฐานค้ำยันอาวุธตอนถ่ายรูปมันไม่ใช่อะไรที่สนุกเลยนะ  เหนื่อยสุดๆ

ป.ล. ระหว่างอิงค์กับอามาร่า ถ้าใครซักคนได้เป็นไทม์ไดร์เวอร์ประจำภาคนี้นี่ ก็คงเปลี่ยนหุ่นใหม่อีกรอบ สินะ สินะ... สินะ....
ป.ล.2. ส่วนตัวว่าให้ดีคอลมาอ่ะถูกแล้ว  ขืนสกรีนลายมาให้ ราคาคงพุ่งไปหมื่นกว่าเยนแหงๆ 
ป.ล.3. ตอนนี้โม ซุปเปอโรอบทนี่นิ่งละนะ หุ่นตัวต่อไปไซบัสเตอร์ โพเซชั่น กำหนดการขายไม่มีกำหนด รอกันอีกชาตินึง ดีไม่ดีปีหน้า SRW อาจจะออกแค่ตัวเดียวเองมั๊ง (ไม่นับ SRD-S) เฮ้อ.....
ป.ล.4. โคโตปล่อยภาพปริศนาซอยย์ตัวใหม่ละนะ เดากันว่า Murasame liger โครงหากินกันได้อีกยาวๆ
ป.ล.5. เฟรมอาร์มเกิร์ล โคโตบล็อคบอกพรุ่งนี้เปิดตัว  ลุ้นราคาอย่างเดียว
ป.ล.6. มารีนไคเซอร์เห็นเขาว่ากำลังการผลิตไม่พอ  ล็อตแรกอาจขาดแคลนมากๆ
ป.ล.7. โมโคโตต้นปีจืดจริง  รอลุ้นอีกทีงาน Wonder festival 2015 ละกันนะ จัดวันที่ 8 เดือนกุมภา ลุ้นโมอะไรอยู่ขอให้สมหวังกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2015, 11:52:13 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
^
^
^
มารีนไคเซอร์ ผมโดนตัดเดอร์แล้วครับ เฮิร์ทเลย  :iconcry:
กว่าจะรู้เนื้อเรื่องใหม่คงอีกยาวละครับ รอหลัง Z3-2 ออกไปก่อน ไม่รู้จะมีลุ้น OG ภาคใหม่ไหม หรือไม่ก็ทำภาค 3ds หาทุนกันไปอีกซักพัก  :iconshy:

ปล.พึ่งเห็นรูปท่า axion asher ผมวางปืนผืดด้านนี่นา คว่ำลงซะงั้น 5555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2015, 11:54:42 PM โดย Kaemodel »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
หุ่นดีไซน์สวยดีนะ
แต่คุณภาพตัวโมกับราคาสวนทางกันอย่างแรง
ถ้าไม่ใช่แฟนบอยคงผ่านเเน่นอน
เห็นเเล้วคิดถึงไก่นา มันดีกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ Kenshinray

• *
  • Like: 0
  • GUNDAM
ติดดีคอลกันมันส์เลยงานนี้ ขอบคุณที่มารีวิวให้ชมนะครับ

ปล.รบกวนสอบถามเรื่อง marine kaiser หน่อยนะครับ เพราะร้านที่ผมสั่งเค้าบอกว่ายกเลิกการผลิตเลย ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน อย่างลิงค์ของตัวโมใน 1999 ตอนนี้ก็หายไปแล้วด้วยอะครับ เลยอยากรู้ข่าวที่เฟิร์มแล้วนะครับเพราะแบบนี้ก็เพิ่งเคยเจอครั้งแรกเลย

ออฟไลน์ Ku2ozakizz

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 10
หล่อโคตรครับ สุโค่ยยย ยิ่งตอนใส่ปีก และอาวุธแล้ว เท่สุดๆครับ
จงโปรยปราย... เซมบงซากุระ.... คาเงโยชิ!!

ออฟไลน์ jamestgsun

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
ขอบคุณที่ รีวิว ให้ชมครับ

ปล.คุณภาพไม่คุ้มกับราคาอย่างแรงเลย

• *
ติดดีคอลกันมันส์เลยงานนี้ ขอบคุณที่มารีวิวให้ชมนะครับ

ปล.รบกวนสอบถามเรื่อง marine kaiser หน่อยนะครับ เพราะร้านที่ผมสั่งเค้าบอกว่ายกเลิกการผลิตเลย ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน อย่างลิงค์ของตัวโมใน 1999 ตอนนี้ก็หายไปแล้วด้วยอะครับ เลยอยากรุ้ข่าวที่เฟิร์มแล้วนะครับเพราะแบบนี้ก็เพิ่งเคยเจอครั้งแรกเลย

น่าจะงั้ละครับ อาจมีรีโปรดักส์เอาทีหลังก็ได้ครับ ตอนนี้เวบยุ่นดังๆหลายๆเวบก็ขึ้นว่าหยุดผลิตทั้งนั้นเลยนะครับ  :iconcry:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic

ปล.รบกวนสอบถามเรื่อง marine kaiser หน่อยนะครับ เพราะร้านที่ผมสั่งเค้าบอกว่ายกเลิกการผลิตเลย ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน อย่างลิงค์ของตัวโมใน 1999 ตอนนี้ก็หายไปแล้วด้วยอะครับ เลยอยากรุ้ข่าวที่เฟิร์มแล้วนะครับเพราะแบบนี้ก็เพิ่งเคยเจอครั้งแรกเลย

น่าจะงั้ละครับ อาจมีรีโปรดักส์เอาทีหลังก็ได้ครับ ตอนนี้เวบยุ่นดังๆหลายๆเวบก็ขึ้นว่าหยุดผลิตทั้งนั้นเลยนะครับ  :iconcry:

ลิงค์ต้นทาง

http://www.kotobukiya.co.jp/information/information-30768/

เอาแบบสั้นๆ  มีปัญหาในการผลิต ตอนนี้หยุดผลิต จบนะ

เห็นเเล้วคิดถึงไก่นา มันดีกว่าเยอะเลย

Exexbein ดีกว่าไก่นาขั้นนึงนะ ข้อต่อแน่นกว่า ไก่น่าโครงในแห้งไปหน่อยไม่ค่อยมีเนื้อให้แทะซักเท่าใหร่ อาวุธก็กั๊กไปหน่อย เหมือนมันขาดๆไปหน่อย ต้องเอามาบิลด์คัสตอมไม่งั้นดูจืดไปนิด

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
เห็นยังไม่มีทู้โมเดือน 5 เลยเอามาลงนี่ให้ดูแก้ขัดก่อนละกัน โมโคโตเดือน 5 ท่านนาโร นี่ไงทะแม่งๆของ เอวา-13 มันมาแล้ว 5555+

Captain Earth - Earth Engine Impacter
6800 เยน

[spoiler]

[/spoiler]

EVA-13 Eva Pseudo-Evolution 3+ Phase (Estimated)
9800 เยน ราคาโหดแท้พี่น้อง แถมสีตัวอย่างทำไฮไลท์ชมพูมาอีก ต่อดิบไม่พ้นโมโนโทน

[spoiler]

[/spoiler]

Frame Arms Girl - Gourai
4800 เยน

[spoiler]

[/spoiler]