ผู้เขียน หัวข้อ: SD Gelgoog เกลกุ๊กตัวน้อยๆ อยู่สองตัวเรียกเกลกุ๊กๆ  (อ่าน 5758 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Gelgoog เกลกุ๊กตัวน้อยๆ อยู่สองตัวเรียกเกลกุ๊กๆ

สวัสดีครับ วันนี้ขอนำเจ้าเกลกุ๊กตัวน้อยๆที่ทำสีเสร็จเมื่อปีที่แล้ว (8 ธ.ค.57) มาลงครับผม
เอสดีเกลกุ๊กเป็นอะไรที่ผมอยากได้มากๆหากันนานมากๆกว่าจะได้มา เกลกุ๊กตัวนี้ได้มาเป็นซากครับ แขน ขา ไหล่ไม่มี มีมาแค่หัว แขน โล่ห์ และขาอีกข้าง แต่ว่าผมเห็นแล้วก็อยากให้ยืนขึ้นมาเป็นตัวได้อีกครั้งหนึงจึงตัดสินใจจัดการก๊อปชิ้นส่วนเพื่อพวกพ้อง
นานเหมือนกันครับกว่าจะเป็นตัว พอทำสีแล้วก็เล่นสนุกขึ้นเยอะเลยครับผม >0<

ทั้งตัวมีหลายๆส่วนที่ปั้มขึ้นมาใหม่จาก Polyesterputty
ดาบทำเพิ่มด้วยดินกระดาษ ตอนเล่นจะได้สนุกๆ อิอิ

ขยับได้ตามสภาพของ SD

เปลี่ยนมุมถ่ายรูป

ที่มาของเจ้าเกลกุ๊ก ก่อนทำสีครับผม

นินจาซาคุได้ไปเจอกับเกลกุ๊กที่กำลังบาดเจ็บอยู่ จึงได้รีบนำมาหากับพี่น้องตาเดียว
ทุกๆตัวก็ช่วยกันดูว่าจะทำยังไงได้บ้าง

พี่น้องซาคุได้บอกว่า ''งานนี้เราต้องพึ่งเกลกุ๊กจอนห์นี้แล้วละ เกลกุ๊กด้วยกันเท่านั้น''

(โชคดีครับที่บ้านผมมีเกลกุ๊กอยู่แล้วตัวนึงยังไม่ได้ทำสี
เลยทำการก๊อปชิ้นส่วนเพื่อรักษาพวกพ้องครับ)

พี่น้องตาเดียวทุกตัวต่างพยายามช่วยกันเต็มที่

รีบทำการโยกย้ายชิ้นส่วน !!!

เสียดายตอนทำการก๊อปชิ้นส่วนครั้งนี้ไม่ได้ถ่ายรูป มือเปื้อนไปหมดเลยครับผม
ทำขาก่อน พอมีขายืนได้แขนก็สบายแล้ว ตอนแรกตั้งใจทำเป็นเกลกุ๊กแคนน่อนครับ
แต่พึ่งมาเห็นว่าหน้าตามันต่างกับเกลกุ๊กปกติมาก จึงหยุดไว้ก่อน

ก๊อปขาแล้ว ก๊อปแขนต่อ เปลี่ยนมือด้วย ทำให้มือหมุนได้ไปเลย

ขัดจุดต่างๆเตรียมไปพ่นรองพื้นครับ
ใช้เวลานานพอสมควรกับการแต่งชิ้นส่วน Polyester Putty
ทำดาบด้วยดินกระดาษ (ลองดูเล่นๆใช้ง่ายดีครับ อิอิ)

ชิ้นส่วนต่างๆต้องขอขอบคุณเกลกุ๊กอีกตัว ถ้าไม่มีตัวนั้น ก็จะไม่มีตัวนี้
เกลกุ๊กด้วยกันเท่านั้นที่จะช่วยกันได้

ภาพมุมต่างๆครับผม

สีที่ใช้เป็นสีของ Mr.color จะมีสีดำเป็นสีของ Gaia
ผสมตามใบต่อ MG พ่นเคลียร์เงาวอชตัดเส้นด้วย Panel Line ของ Tamiya
ติดดีคอล พ่นเคลียร์ด้าน Gaia ปิดงาน
ทำตาด้วยการพ่นสีลงบนกระดาษขาวแล้วเอามาติดด้วยกาวลาเท็กซ์

ขยับเล็กน้อย

ถ่ายภาพคู่กับรีกัส

ถ่ายเทียบกับมือครับ

ก็จบแล้วครับสำหรับเกลกุ๊กตัวน้อยๆตัวนี้
คงจะได้มีเกลกุ๊กๆๆ แน่นอนครับ ว่างๆแล้วจะต้องทำต่อ

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่าน เข้ามาดูรูปครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยครับ
ช่วงนี้อากาศหนาว นอนน้อย อิอิ

ฝากเพจด้วยครับผม
สามารถไปดูงานอื่นๆเพิ่มเติมได้ที่

http://www.facebook.com/Off.Art.Onn
เพจ Off Art กับ สารพัด สารพัน

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: SD Gelgoog เกลกุ๊กตัวน้อยๆ อยู่สองตัวเรียกเกลกุ๊กๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 10:50:43 PM »
สวยครับ ไม่ค่อยเห็นคนทำ SD Gelgoog เท่าไรแหะ
อยากเห็นขั้นตอนตอนก๊อปชิ้นส่วนจัง ว่ามีอุปกรณ์อะไรบ้าง
จะได้เอาไปก๊อปบ้าง
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ mediump

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: SD Gelgoog เกลกุ๊กตัวน้อยๆ อยู่สองตัวเรียกเกลกุ๊กๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 11:21:48 PM »
อ่านเพลินเลยครับ สนุกมาก  :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 09:27:30 AM »
สวยงามครับ

สงสัยตรงที่ทำไมขากับเกราะไหล่ของเดิมที่เหลืออยู่อย่างล่ะข้างถึงเปลี่ยนไปใช้ชิ้นส่วนก็อปแทนครับ

ออฟไลน์ a

• Verified User
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 09:33:25 AM »
ดูกระทู้คุณoffที่ไรต้องนั่งยิ้มดูน่ารักมีเรื่องราว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 09:59:59 AM »
สวยครับ ไม่ค่อยเห็นคนทำ SD Gelgoog เท่าไรแหะ
อยากเห็นขั้นตอนตอนก๊อปชิ้นส่วนจัง ว่ามีอุปกรณ์อะไรบ้าง
จะได้เอาไปก๊อปบ้าง

ขอบคุณครับ ผมละชอบพวกเอสดีมากๆเป็นพิเศษครับ ยิ่งพวกตาเดียวด้วยยิ่งโดนใหญ่  :iconlol:

อันนี้เป็นบันทึกที่เคยทำครับผม เป็นการก๊อปชิ้นส่วนเพื่อพวกพ้อง อุปกรณ์ และขั้นตอนเหมือนกับเกลกุ๊กเลยครับ
จะง่ายกว่าตรงชิ้นส่วนใหญ่กว่า ความซับซ้อนน้อยกว่า
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29142.0

อันนี้เป็นตอนที่ก๊อป Z'gok เล่นๆครับผม
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.757247930963134.1073741894.288520931169172&type=3

อ่านเพลินเลยครับ สนุกมาก  :iconlol: :iconlol:

ดูกระทู้คุณoffที่ไรต้องนั่งยิ้มดูน่ารักมีเรื่องราว

ขอบคุณครับ >0<
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

สวยงามครับ

สงสัยตรงที่ทำไมขากับเกราะไหล่ของเดิมที่เหลืออยู่อย่างล่ะข้างถึงเปลี่ยนไปใช้ชิ้นส่วนก็อปแทนครับ

ขอบคุณครับผม >W<

ที่เลือกเปลี่ยนชิ้นส่วนขากับไหล่ของเดิม เพราะพอลองทำดูแล้วมันไม่ค่อยเท่ากันเท่าไหร่ครับ
ส่วนไหล่ที่เป็นสีโป้วเหลืองมันจะหนากว่าพลาสติกเดิม ขัดมากๆแล้วมันจะเปราะเลยเปลี่ยนสองข้างครับ
ส่วนขาพอก๊อปมาแล้วน้ำหนักมากกว่าอีกข้าง เวลายืนจะแปลกๆ จึงตัดสินใจก๊อปทั้งคู่เลยครับ
น้ำหนักของเกลกุ๊กตัวนี้จึงมากกว่ากันพลาปกตินิดหน่อยครับผม  :iconcryjoy:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2015, 10:02:27 AM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 10:12:43 AM »
กะลุ้กกุุ้ก น่ารักมากๆครับ  :iconwinks:

ออฟไลน์ Myelin

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 11:34:28 AM »
งานสวย+น่ารัก เหมือนเดิมเลยครับ ชอบครับ

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 12:43:41 PM »
ได้ความรู้และอ่านเพลินมากครับ

ออฟไลน์ Zephyr1100

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 01:47:26 PM »
สุดยอด ชอบสุดๆ รับผมเป็นศิษย์ด้วยเต๊อะ ชอบ SD เหมือนกัน

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 02:24:30 PM »
น่ารักมากกครับ ตัวเล็กๆ  แต่ฮาร์ดคอร์สุดๆ  :iconwish:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ barss

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 03:01:55 PM »
งานสวย ก้อบชิ้นส่วนได้เยี่ยมครับ ชอบSD เหมือนกันเลย :iconlike:

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 04:03:00 PM »
ตอนแรกเห็นเป็นแค่ SD แต่พอเห็นที่มาเท่านั้นแหละ..... ผมกราบเลย เซียนแท้ๆ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 07:52:13 AM »
สีสวยงามงานออกมาสมกับเป็นยอดฝีมือเช่นเคยเลยครับ เรื่องหล่อโมเองนี่ต้องยกให้คุณ off-songwut จริงๆครับ :iconlol:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 10:58:41 AM »
เห็นตัวเล็กๆน่ารักๆแบบนี้งานไม่หมูเลยนะ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 12:16:37 PM »
 :iconlove: :iconlove:เกลกุ๊กกุ๊ก งานสวยน่ารักดีครับ แถมยังก็อปชิ้นส่วนเพิ่มอีก เก่งมากๆเลย :iconwink: :iconwink:
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 03:27:43 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านเลยครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish: