ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องทำสี Candy Tone ครับ  (อ่าน 4923 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaladinMode

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
ขอคำแนะนำเรื่องทำสี Candy Tone ครับ
« เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 05:07:06 PM »
รบกวนพี่ๆหน่อยครับ

1. สี Silver ของ Gaia ที่สะท้อนแสงเยอะๆหน่อย ต้องเป็นพวก EX หรือเปล่าครับ
2. ทำสี Candy Tone เสร็จแล้วต้องพ่น Gloss clear ปิดมั้ยครับ?? ->ถ้าไม่ต้องทำยังไงให้ Decal น้ำติดทนโดยไม่ต้องพ่น Gloss clear ครับ

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: ขอคำแนะนำเรื่องทำสี Candy Tone ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 08:18:01 AM »
มันก็มีพวกสีเมทาลิคสวยๆหลายเบอร์นะที่ไม่ได้เป็นสีพิเศษ อย่าง
 121 starbright silver
122 starbright gold
125 starbright iron
แต่ราคาก็แพงขึ้นมาอีกสเต็ปนะ แต่คุ้มเพราะสวย
ส่วนเรื่องเคลียร์จริงๆต้องพ่นนะละ แต่เลือกที่จะพ่นบางๆก็ได้ หรือไม่พ่นก็ได้ ตามใจเรานะละ ส่วนตะให้ดีคอลติดไม่หลุด
หลังติดดีคอลเสร็จ รอเเห้งหมาดๆ ทาน้ำยา marksetter ลงไปทับบางๆครับ อยู่ไม่ลอกเเน่นอน

Re: ขอคำแนะนำเรื่องทำสี Candy Tone ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 11:02:21 PM »
มันก็มีพวกสีเมทาลิคสวยๆหลายเบอร์นะที่ไม่ได้เป็นสีพิเศษ อย่าง
แต่ราคาก็แพงขึ้นมาอีกสเต็ปนะ แต่คุ้มเพราะสวย
ส่วนเรื่องเคลียร์จริงๆต้องพ่นนะละ แต่เลือกที่จะพ่นบางๆก็ได้ หรือไม่พ่นก็ได้ ตามใจเรานะละ ส่วนตะให้ดีคอลติดไม่หลุด
หลังติดดีคอลเสร็จ รอเเห้งหมาดๆ ทาน้ำยา marksetter ลงไปทับบางๆครับ อยู่ไม่ลอกเเน่นอน

ขอบคุณครับพอดีเพิ่งซื้อ starbright silver มาแต่ไม่แน่ใจว่าจะสวยไหม เลยยังไม่กล้าทำ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องดีคอลด้วยครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 02:23:57 PM »

ขอบคุณครับพอดีเพิ่งซื้อ starbright silver มาแต่ไม่แน่ใจว่าจะสวยไหม เลยยังไม่กล้าทำ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องดีคอลด้วยครับ

สีแคนดี้โทน ความสวยมันขึ้นกับความเงาสีพื้นน่ะครับ

สตาร์ไบร์ทซิลเวอร์ ดีกว่าสีเงินไกอาน่ะครับ  แต่เงาเท่าไกอาขวดละ 500 กว่าบาทไม่ได้ แต่ถือว่าคุ้มดี

ตอนนี้เท่าที่เคยลอง เรื่องความเงาสี

สีเงินโครมอัลแคด = กันเซ่เงินขวดแพงจำชื่อไม่ได้>ไกอาสตาร์ไบร์ท >> เงินกันเซ่ธรรมดา

เรื่องสีแคนดี้โทน ห่วงสุดเรื่องพ่นเครียร์ให้เท่ากันมากกว่า
พอพ่นเงินเสร็จแล้ว รอให้แห้งดีด้วยนะ 2-3 ชั่วโมงเลยยิ่งดี เพราะถ้าสีเงินไม่แห้งสนิทพ่นสีเครียร์ทับไป  มันจะไปกัดสีเงินที่พ่นไปก่อนหน้า ทำให้หมองลงหน่อยนึง

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 03:52:16 PM »

สีแคนดี้โทน ความสวยมันขึ้นกับความเงาสีพื้นน่ะครับ

สตาร์ไบร์ทซิลเวอร์ ดีกว่าสีเงินไกอาน่ะครับ  แต่เงาเท่าไกอาขวดละ 500 กว่าบาทไม่ได้ แต่ถือว่าคุ้มดี

ตอนนี้เท่าที่เคยลอง เรื่องความเงาสี

สีเงินโครมอัลแคด = กันเซ่เงินขวดแพงจำชื่อไม่ได้>ไกอาสตาร์ไบร์ท >> เงินกันเซ่ธรรมดา

เรื่องสีแคนดี้โทน ห่วงสุดเรื่องพ่นเครียร์ให้เท่ากันมากกว่า
พอพ่นเงินเสร็จแล้ว รอให้แห้งดีด้วยนะ 2-3 ชั่วโมงเลยยิ่งดี เพราะถ้าสีเงินไม่แห้งสนิทพ่นสีเครียร์ทับไป  มันจะไปกัดสีเงินที่พ่นไปก่อนหน้า ทำให้หมองลงหน่อยนึง

ขอบคุณครับ สงสัยจะรีบพ่นไปหน่อยนึง -*- แถมบางอันมีพ่นเคลียร์เยิ้ม ต้องล้างทำใหม่ด้วย  :iconcryout: