ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Decal น้ำกับ Clear น้ำ  (อ่าน 2417 ครั้ง)

ออฟไลน์ shimizukazuki

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
สอบถาม Decal น้ำกับ Clear น้ำ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 12:00:16 PM »
สอบถามหน่อยครับ อยากทราบว่าถ้าผมติด Decal น้ำกับตัวโมทั้งตัว แล้วพ่นเคลียเงาสูตรน้ำของ Top Coat ทับเพื่อปิดงาน อยากทราบว่า มันจะมีผลกระทบกับ Decal ไหม มันจะหลุดลอกออกมารึเปล่าครับ ? อีกอย่างเพิ่มเติม คืออยากรู้ว่าเคลียของ Tamiya Spray เบอร์ TS13 นี่คือเคลียสูตรไหนครับ แล้วเป็นเคลียประเภทไหน ใช่เคลียเงารึเปล่า ?

ออฟไลน์ Zonda

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
Re: สอบถาม Decal น้ำกับ Clear น้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 09:28:39 AM »
1. Decal ถ้าแห้งสนิทแล้วพ่นเคลียร์ทับได้ครับเพราะเราไม่ได้จะพ่นจนแฉะถึงขั้นที่มันจะลอกออกมาอยู่แล้ว และตอนที่เคลียร์มันยังไม่แห้งเราก็ไม่ได้ไปจับหรือสะกิดมันอยู่แล้วเพราะฉะนั้นถ้าพ่นในสถานการณ์ปรกติไม่มีผลครับ
2. สีกระป๋องรหัส TS ของทามิย่าเป็นสูตรแลคเกอร์ทั้งหมดครับ เบอร์ TS13 เป็นเคลียร์เงาครับ

ออฟไลน์ shimizukazuki

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Re: สอบถาม Decal น้ำกับ Clear น้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 11:52:30 AM »
1. Decal ถ้าแห้งสนิทแล้วพ่นเคลียร์ทับได้ครับเพราะเราไม่ได้จะพ่นจนแฉะถึงขั้นที่มันจะลอกออกมาอยู่แล้ว และตอนที่เคลียร์มันยังไม่แห้งเราก็ไม่ได้ไปจับหรือสะกิดมันอยู่แล้วเพราะฉะนั้นถ้าพ่นในสถานการณ์ปรกติไม่มีผลครับ
2. สีกระป๋องรหัส TS ของทามิย่าเป็นสูตรแลคเกอร์ทั้งหมดครับ เบอร์ TS13 เป็นเคลียร์เงาครับ

ขอบคุณมากๆครับผม  :iconlol: