ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการติด Decal น้ำครับ  (อ่าน 7584 ครั้ง)

ออฟไลน์ gunnershot

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถามเรื่องการติด Decal น้ำครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 03:50:57 PM »
คือผมเคยติด Decal น้ำ ตัว Macross แต่พอติดไปซัก สองสามวัน มือดันไปโดนดีคอล แล้วมันดัน เลื่อนครับ  :icondisapp: (ดีที่แถมสติกเกอร์มา)

ทำเอาผมไม่กล้า ติด Decal MG Nu Gundam ver.Ka เลยครับ

เลยอยากจะถามว่า

1) ติด Decal น้ำนี้ จำเป็นต้องทา Mark softer ไหมครับ แล้วมันช่วยให้ Decal คงทนขึ้นหรือเปล่าครับ
2) จำเป็นต้องพ่นเคลียร์ไหมครับ โดยส่วนตัวไม่ค่อยอยากพ่นเท่าไรเลยครับ เห็นบอกนานๆเข้ามันจะเหลือง
3) แล้วเจ้า Mark softer หาซื้อที่ไหนอะครับ

ปล. ผมต่อดิบ ตัดเส้นครับ

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
Re: ถามเรื่องการติด Decal น้ำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 04:29:14 PM »
1) ติด Decal น้ำนี้ จำเป็นต้องทา Mark softer ไหมครับ <---- ไม่จำเป็นครับ ทาก็ได้ไม่ทาก็ได้ การทาก็เพื่อให้ดีคอลมันเข้ารูปมาขึ้นกรณีที่ตำแหน่งที่ติดมันมีร่องพาดผ่าน

แล้วมันช่วยให้ Decal คงทนขึ้นหรือเปล่าครับ <--- ไม่ครับ

2) จำเป็นต้องพ่นเคลียร์ไหมครับ โดยส่วนตัวไม่ค่อยอยากพ่นเท่าไรเลยครับ เห็นบอกนานๆเข้ามันจะเหลือง <---อันนี้จำเป็นครับ เพื่อความคงทน ถ้าไม่อยากให้โมเหลืองก็ต้องไปใช้พวก UV Cut ซึ่งมีราคาแพงกว่าเคลียร์ธรรมดา

3) แล้วเจ้า Mark softer หาซื้อที่ไหนอะครับ <--- ร้านขายอุปกรณ์ทั่วไปน่าจะมีครับ แนะนำให้ใช้เป็น Mark Setter เป็นน้ำยายึดติดดีคอลจะเหมาะกว่า

• *
Re: ถามเรื่องการติด Decal น้ำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:34:45 PM »
1) ติด Decal น้ำนี้ จำเป็นต้องทา Mark softer ไหมครับ <---- ไม่จำเป็นครับ ทาก็ได้ไม่ทาก็ได้ การทาก็เพื่อให้ดีคอลมันเข้ารูปมาขึ้นกรณีที่ตำแหน่งที่ติดมันมีร่องพาดผ่าน

แล้วมันช่วยให้ Decal คงทนขึ้นหรือเปล่าครับ <--- ไม่ครับ

2) จำเป็นต้องพ่นเคลียร์ไหมครับ โดยส่วนตัวไม่ค่อยอยากพ่นเท่าไรเลยครับ เห็นบอกนานๆเข้ามันจะเหลือง <---อันนี้จำเป็นครับ เพื่อความคงทน ถ้าไม่อยากให้โมเหลืองก็ต้องไปใช้พวก UV Cut ซึ่งมีราคาแพงกว่าเคลียร์ธรรมดา

3) แล้วเจ้า Mark softer หาซื้อที่ไหนอะครับ <--- ร้านขายอุปกรณ์ทั่วไปน่าจะมีครับ แนะนำให้ใช้เป็น Mark Setter เป็นน้ำยายึดติดดีคอลจะเหมาะกว่า

แสดงว่า การทา Mark Setter ทำให้ Decal ทนขึ้นใช่ไหมครับ

เพราะผมไม่สามารถจะพ่นเคลียร์ได้เนื่องจาก สถานที่ไม่อำนวยครับ = ="

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:52:34 PM »
1. Mark setter คล้ายๆเป็นกาวอ่ะครับ มันทำให้ดีคอลติดแน่นขึ้น ใช้กับดีคอลที่กาวหมดแรงแล้ว เช่น ดีคอลที่แปะไปแล้ว แล้วหลุด เอามาร์คเซตตาทาเพิ่มแทนกาวได้ครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าแน่นมากเอาขูดไม่ออกนะ แค่พอประคองอยู่ให้ตอนพ่นสี ดีคอลไม่โดนแรงลมพัดปัดจนหลุดน่ะ  ถ้าตั้งใจเขีย หรือเอาอะไรสะกิดก็หลุดอยู่ดี  ถ้าดีคอลกาวไม่เสื่อม ก็ไม่จำเป็นครับ
2. ถ้าติดดีคอลน้ำ ยังไงก็ต้องพ่นเครียร์ทับครับ  ไม่งั้นยังไงก็ดีคอลหลุด ไม่ก็ฉีกขาดตลอด ไม่น่ารอด
3. ตามร้านโมเดลมักมีขายครับ พวกร้านโมที่ขายสีด้วยมักจะมี

แสดงว่า การทา Mark Setter ทำให้ Decal ทนขึ้นใช่ไหมครับ

เพราะผมไม่สามารถจะพ่นเคลียร์ได้เนื่องจาก สถานที่ไม่อำนวยครับ = ="

มาร์คซอฟเตอร์ ทำให้ดีคอลนิ่มแล้วละลายเกาะไปกับเนื้อโมมากขึ้นครับ ประมาณว่าดีคอลจะเกาะแนบสนิทไปกับผิวงานแบบเห็นรอยผิวเนื้อโมเลย ใช้กับพวกดีคอลที่แปะทับร่องดีเทลต่างๆครับ เพราะดีคอลจะหดเข้าไปตามร่องเลย
ซึ่งหลังใช้ ดีคอลจะแห้งกรอบไปเลยนะ แก้ตำแหน่งไม่ได้แล้ว 
แต่ถามว่าทนขึ้นใหม คำตอบคือช่วยให้ดีคอลแนบสนิทกับงานดีขึ้นแค่นั้นครับ  คือดีคอลจะไม่เลื่อนตำแหน่งแน่ๆ  แต่ดีคอลจะ "กรอบ แห้ง" แทน ถ้าเอาอะไรไปขรูดจะกรอบขรูดหลุดมาเหมือนสีถลอก ยังไงก็ต้องพ่นเครียร์ทับกับลอกอยู่ดี

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:08:38 PM »
1. Mark setter คล้ายๆเป็นกาวอ่ะครับ มันทำให้ดีคอลติดแน่นขึ้น ใช้กับดีคอลที่กาวหมดแรงแล้ว เช่น ดีคอลที่แปะไปแล้ว แล้วหลุด เอามาร์คเซตตาทาเพิ่มแทนกาวได้ครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าแน่นมากเอาขูดไม่ออกนะ แค่พอประคองอยู่ให้ตอนพ่นสี ดีคอลไม่โดนแรงลมพัดปัดจนหลุดน่ะ  ถ้าตั้งใจเขีย หรือเอาอะไรสะกิดก็หลุดอยู่ดี  ถ้าดีคอลกาวไม่เสื่อม ก็ไม่จำเป็นครับ
2. ถ้าติดดีคอลน้ำ ยังไงก็ต้องพ่นเครียร์ทับครับ  ไม่งั้นยังไงก็ดีคอลหลุด ไม่ก็ฉีกขาดตลอด ไม่น่ารอด
3. ตามร้านโมเดลมักมีขายครับ พวกร้านโมที่ขายสีด้วยมักจะมี

มาร์คซอฟเตอร์ ทำให้ดีคอลนิ่มแล้วละลายเกาะไปกับเนื้อโมมากขึ้นครับ ประมาณว่าดีคอลจะเกาะแนบสนิทไปกับผิวงานแบบเห็นรอยผิวเนื้อโมเลย ใช้กับพวกดีคอลที่แปะทับร่องดีเทลต่างๆครับ เพราะดีคอลจะหดเข้าไปตามร่องเลย
ซึ่งหลังใช้ ดีคอลจะแห้งกรอบไปเลยนะ แก้ตำแหน่งไม่ได้แล้ว 
แต่ถามว่าทนขึ้นใหม คำตอบคือช่วยให้ดีคอลแนบสนิทกับงานดีขึ้นแค่นั้นครับ  คือดีคอลจะไม่เลื่อนตำแหน่งแน่ๆ  แต่ดีคอลจะ "กรอบ แห้ง" แทน ถ้าเอาอะไรไปขรูดจะกรอบขรูดหลุดมาเหมือนสีถลอก ยังไงก็ต้องพ่นเครียร์ทับกับลอกอยู่ดี

ขอบพระคุณมากครับ

ขอถามอีกข้อหน่อยครับ

การพ่นเคลียร์นี้ ควรใช้แบบไหน ยีห้อไหนครับ (ผมต่อดิบตัดเส้นด้วย Real touch ครับ ) แล้วการพ่นนี้ ควรพ่นที่ละชิ้น, แยกแขน แยกขา ตัว อาวุธ แล้วพ่นทีละ Part หรือว่า ต่อเป็นตัวเสร็จแล้วแล้วพ่นทีเดียวเลยครับ

ปล. ผมตามดูรีวิว ของคุณ naroki ตลอดเลย ชอบมากครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:17:59 PM โดย gunnershot »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:07:38 PM »

การพ่นเคลียร์นี้ ควรใช้แบบไหน ยีห้อไหนครับ (ผมต่อดิบตัดเส้นด้วย Real touch ครับ ) แล้วการพ่นนี้ ควรพ่นที่ละชิ้น, แยกแขน แยกขา ตัว อาวุธ แล้วพ่นทีละ Part หรือว่า ต่อเป็นตัวเสร็จแล้วแล้วพ่นทีเดียวเลยครับ

แล้วแต่ตัวเลยครับ  แต่ประกอบกันให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ แต่ต้องพิจารณาด้วยว่าถ้าประกอบกันแล้วเวลาพ่น สีมันจะโดนครบหรือเปล่า
อย่างขา ถ้าประกอบเป็นชิ้นเดียวกันหมด  เวลาพ่นสีมันจะโดนหมดใหม เช่น ข้อเข่า หรือข้อเท้า
หลักๆ แยกชิ้น เท้า ขา ตัวช่วงล่าง กระโปรงรอบตัว (อันนี้พ่นทีเียวไม่ค่อยคลุมครบ เพราะมันชอบทับกัน เลยต้องแยก) ลำตัว ใหล่ แขน  แบคแพค ปีก(ถ้ามี) บางตัวที่เป็นเอกลักษณ์พิเศษก็ต้องพิจารณาเรื่องพ่นคลุมหมดหรือไม่ด้วย
หลังพ่นสี รอแห้งซัก 1 วันค่อยรวมร่าง  2-3 วันค่อยขยับ สีถึงจะแห้งสนิทดีจริงๆ

สีที่แนะนำ  มือใหม่แนะนำของทามิย่า ไม่ก็กันเซ่  เพราะกระป๋องจะเล็ก  แรงดันลมไม่แรง สีไม่ฟุ้งมาก ง่ายต่อการควบคุมให้พ่นไม่เละ ส่วนจะใช้แบบใหน ลองปรึกษาร้านขายสีแถวบ้านเอาน่าจะได้ข้อมูลมากกว่าครับ
ส่วนสีกระป๋องบ้านเรา เช่น เลย์แลนน์หรือ TOA สีมันสีพ่นรถยนต์ แรงดันจะสูง วงสีจะกว้าง การฟุ้งกระจายของละอองสีเยอะกว่า และกัดพลาสติกด้วย ต้องใช้ความชำนาญระดับนึง ลองฝึกสีเฉพาะของโมเดลให้คล่องก่อนน่าจะดีกว่า
ส่วนร้านขายสี มีเยอะครับ สะพานเหล็กนี่มีหลายร้านเลย เจอง่ายๆก็จูปิเตอร์  ถ้าพวกรถไฟฟ้าก็ร้ายเพลย์2อนิเม (สปอนเซอร์ลิงค์บน) หรือร้านคิดแลนแอนทอยก็มี(สปอนเซอด้านบน)  เห็นไปล่าสุดมีชั้นสีมาวางอันบะเริ่ม น่าจะมีสีให้เลือกเยอะ หรือตามห้างพวกแผนกของเล่นที่มีโมเดลเครื่องบินก็มีพวกมาขายเช่นกัน เช่น เซนทรัล

PS. หลังพ่นเครียร์ ถ้าตัดเส้นด้วยเรียลทัชหรือกันดั้มมาร์คเกอร์ ถ้าแห้งสนิทสีมันจะเช็ดไม่ออกนะ ต้องตัดเส้นก่อนพ่นเครียร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:09:35 PM โดย naroki »

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ sewl7820

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 06:20:44 PM »
สอบถามทีครับ
MG Nu gundam ติด Decal น้ำ พ่นเครีย์ด้านแล้วก็ยัง เวลาจัดท่า action Decal หลุดน่ะครับ ส่วนมากเป็น Decal ชิ้นเล็ก

ออฟไลน์ naykai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 06:43:16 PM »
สอบถามทีครับ
MG Nu gundam ติด Decal น้ำ พ่นเครีย์ด้านแล้วก็ยัง เวลาจัดท่า action Decal หลุดน่ะครับ ส่วนมากเป็น Decal ชิ้นเล็ก

น่าจะพ่นไม่ทั่วถึงครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 09:42:55 PM »
สรุปก็คือ

1) จะพ่นเคลียร์นี้ ต้องพ่นให้ทัวตัวเพื่อให้ Decal ชิ้นเล็กๆโดนด้วย
2) จะพ่นเคลียร์ ต้องระวังจุด Joint ด้วยใช่ไหมครับ เพราะมันทำให้ชิ้นหน้าขึ้นแล้วมันจะทำให้จุดขยับ มันขยับยากขึ้น

แล้วขอถามอีกประเด็นครับว่า

1) ถ้าผมอยากจะลองตัดเส้นด้วยการใช้ Panel line ก็คือควรใช้ Panel line ของ Tamiya ที่เป็นตัวที่ผสม X-20 ใช่ไหมครับ เพราะกลัวทำแล้ว พลาสติกแตกครับ = ="

2) ถ้า Wash ด้วยการใช้ Panel line Step ควรจะเป็น ประกอบทั้งตัว->เก็บรอย Gate->พ่นเคลียร์->ตัดเส้น->ติดดีคอล->ติด Seal สติกเกอร์ ->พ่นเคลียร์เก็บงาน ใช่ไหมครับ

ปล. ขออภัยครับที่ถามเยอะมาก :)

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 10:10:32 PM »
สรุปก็คือ

1) จะพ่นเคลียร์นี้ ต้องพ่นให้ทัวตัวเพื่อให้ Decal ชิ้นเล็กๆโดนด้วย
2) จะพ่นเคลียร์ ต้องระวังจุด Joint ด้วยใช่ไหมครับ เพราะมันทำให้ชิ้นหน้าขึ้นแล้วมันจะทำให้จุดขยับ มันขยับยากขึ้น

1) ถ้าผมอยากจะลองตัดเส้นด้วยการใช้ Panel line ก็คือควรใช้ Panel line ของ Tamiya ที่เป็นตัวที่ผสม X-20 ใช่ไหมครับ เพราะกลัวทำแล้ว พลาสติกแตกครับ = ="

2) ถ้า Wash ด้วยการใช้ Panel line Step ควรจะเป็น ประกอบทั้งตัว->เก็บรอย Gate->พ่นเคลียร์->ตัดเส้น->ติดดีคอล->ติด Seal สติกเกอร์ ->พ่นเคลียร์เก็บงาน ใช่ไหมครับ

ปล. ขออภัยครับที่ถามเยอะมาก :)

1. อยากให้ดีคอลทนขึ้น ต้องพ่นเครียร์ทับครับ  พ่นกำลังดีไม่บางไปไม่หนาไป แต่หลังพ่นเครียร์ก็ใช่ว่าจะเหมือนกดสูตรอมตะนะ  คือมันก็แค่สีคลุม  ถ้าจุดใหนขยับแล้วสีน่าจะถลอก สุดท้ายยังไงก็ถลอกแหล่ะ
2. ถ้าทำได้ก็ดีครับ จะเอาเทปกั้นสีพันเอาก็ได้  แต่หลักๆผมถ้าแน่นไปก็เอากระดาษทรายขัดเหลาออก

1. Panel line ทามิย่า เวลาวอชต้องแยกชิ้นเหมือนกันครับ แตกเหมือนกัน เหมือนเดิมเลย แกะเป็นชิ้นๆ ระวังอย่าให้สีใหลไปโดนจุดที่ไม่ต้องการ
2. ประกอบ > เก็บรอยตัด > ตัดเส้น > เอาไปล้างน้ำยาล้างจานซักรอบ กำจัดฝุ่น กับครามน้ำมันจากมีดหรือมือ ไม่งั้นหลังพ่นสีอาจสีไม่ติดเพราะติดฝุ่นหรือคราบน่้ำมัน > ติดดีคอล + สติกเกอร์ > พ่นเครียร์ > รอแห้งซัก 1 วัน ค่อยเอามารวมร่างอีกรอบ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 10:12:53 PM »
สรุปก็คือ

1. อยากให้ดีคอลทนขึ้น ต้องพ่นเครียร์ทับครับ  พ่นกำลังดีไม่บางไปไม่หนาไป แต่หลังพ่นเครียร์ก็ใช่ว่าจะเหมือนกดสูตรอมตะนะ  คือมันก็แค่สีคลุม  ถ้าจุดใหนขยับแล้วสีน่าจะถลอก สุดท้ายยังไงก็ถลอกแหล่ะ
2. ถ้าทำได้ก็ดีครับ จะเอาเทปกั้นสีพันเอาก็ได้  แต่หลักๆผมถ้าแน่นไปก็เอากระดาษทรายขัดเหลาออก

1. Panel line ทามิย่า เวลาวอชต้องแยกชิ้นเหมือนกันครับ แตกเหมือนกัน เหมือนเดิมเลย แกะเป็นชิ้นๆ ระวังอย่าให้สีใหลไปโดนจุดที่ไม่ต้องการ
2. ประกอบ > เก็บรอยตัด > ตัดเส้น > เอาไปล้างน้ำยาล้างจานซักรอบ กำจัดฝุ่น กับครามน้ำมันจากมีดหรือมือ ไม่งั้นหลังพ่นสีอาจสีไม่ติดเพราะติดฝุ่นหรือคราบน่้ำมัน > ติดดีคอล + สติกเกอร์ > พ่นเครียร์ > รอแห้งซัก 1 วัน ค่อยเอามารวมร่างอีกรอบ

ตอบได้กระจ่างมากครับ ขอบคุณมากครับ :)

อ๋อมีอีกคำถามครับ แล้วถ้า ตัวโมผมได้ทำการติด Dry Decal ไปแล้ว แล้วอยากจะทำความสะอาจ ด้วยน้ำยาล้างจานนี้ มันจะหลุดไหมครับ (มี Force impulse MG ที่ติด Dry decal แล้วบางจุดติดพลาด จึงอยากติด Decal น้ำแทนครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 10:35:24 PM โดย gunnershot »