ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวแรก MG:1/100 sazabi ver.ka ต่อดิบ  (อ่าน 10252 ครั้ง)

ออฟไลน์ lizard

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
ตัวแรก MG:1/100 sazabi ver.ka ต่อดิบ
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 10:00:56 PM »
คือแบบว่า..แฟนซื้อให้เนื่องในโอกาส  "วาเลนไทน์"  :iconlol:

ตอนถึงที่บ้านถึงได้กับตกใจมันใหญ่มากกกกก  :iconpanic: :iconpanic:

มันอลังม๊ากกก

หลังจากนั้นก็ลองเช็คแผงตามใบต่อดู

ก่อนหน้านี้เคยต่อ RG สังเกตได้จากเจ้า freedom ที่ขี่หลังพี่บี้ตอนต่อเสร็จ
ขอบอกเลยว่าตอนต่อเจ้า RG ไม่มีความรู้ใดๆเกี่ยวกับการต่อเลยหาอุปกรณ์เท่าที่จะหาได้ เช่น ที่ตัดเล็บ บลาๆ  :icondizzy:

แต่พอได้พี่บี้มาก็ได้ทำการศึกษาขอมูลมานิดหน่อย พอศึกษามาอุปกรณ์บางอย่างคือเราจะหาได้จากที่ไหน?? :iconpale:
ก็เลยประยุกต์ของรอบตัว ขอบอกเลยว่าคัตเตอร์ในการตัดชิ้นโมเดลอะตัดได้นะ แต่พอตัดแล้วชิ้นงานไม่สวย ก็เลยพยามไปหาอาทไน์จากร้านขายเครื่องเขียนมา
ตะบง ตะไบ อันเล็กๆหาแล้วไม่เจอ ก็เลยได้ตะไบเล็บมากับฟองน้ำที่ขัดเล็บให้แวว  คีม จำเป็นนะในการตัดชิ้นงานออกจากแผงแล้วค่อยมาแต่งกับตะไบและอาทไนท์
(ความเห็นส่วนตัวนะครับสำหรับคนหาอุปกรณ์ลำบาก)

ถึงเวลาก็เริ่มต่อ ต่อตามใจตัวเองครับ  :iconlol: :iconlol: :iconlol:  ต่อส่วนลำตัวเสร็จก็ไปมือข้างนึงแล้วก็โล่เลยครับ เป็นการทำให้ไม่เบื่อสนุกไปกับมัน

ถ่ายจากกล้องมือถือภาพไม่ชัดขอ อ ภัยครับ

กระโดดมาตอนต่อเสร็จ เคยเหย MG ครั้งแรกคือมันใหญ่มากครับ ผิดกับ RG

แล้วตัดเส้นด้วยปากากันดั้มมาร์คเกอร์แล้วติดดีคอลครับ เส้นไม่ค่อยคมเท่าไร น้ำยาดีคอลก็ยังไม่มี ได้เท่านี้ครับ ชั่วโมงบินยังน้อยครับ

จัดท่าไม่ค่อยเป็นได้แค่ท่าเดียว ชิ้นส่วนตรงข้อมือหลุดง่ายมาก พ่นเครียยังม่ได้พ่นครับเพื่อเบื่อๆจะได้ทำสี

ปล.โปรเจคต่อไปคงทำสีแนวนี้ครับ คงต้องศึกษาการขุดขำทำสีอีกยาว จำเครดิตภาพไม่ได้ไม่รู้เอามาจากไหนแล้ว ขออนุญาติเจ้าของภาพเลยนะครับ

จบแล้วครับมีอะไรแนะนำได้เลยครับมือใหม่กิ๊กๆ   :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2015, 10:50:19 PM โดย lizard »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: ตัวแรก MG:1/100 sazabi ver.ka ต่อดิบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 10:03:24 PM »
เออ คุณครับ... ได้อ่านแนวทางของห้องนี้หรือเปล่าครับ

เห็นมีแต่ข้อความ ไม่มีรูปเลย.... :iconwink:

• *
Re: ตัวแรก MG:1/100 sazabi ver.ka ต่อดิบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 10:45:10 PM »
เออ คุณครับ... ได้อ่านแนวทางของห้องนี้หรือเปล่าครับ

เห็นมีแต่ข้อความ ไม่มีรูปเลย.... :iconwink:

ขอ อภัย ครับ พอดีทำยังไม่เสร็จครับตอนนั้นตอนนี้ติชมได้ครับ

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 11:03:29 PM »
ถ้าต่อMGครั้งแรก ก็ดูดีมากแล้วครับ ต่อดิบ ตัดเส้น ติดดีคอล

สู้ๆครับ ทำสีsazabi ให้ดี คงต้องศึกษาเยอะๆ หน่อยนะครับ เป้นห่วง เพราะผมคิดว่า ทำข้อนข้างยาก พวก MGตัว ใหญ่ๆ ที่ ลูกเล่นเยอะๆ

ส่วนตัวคิดว่า MG sazabi ตัวใหญ่ มาก ถ้าเป้นพวก  ตัวอื่นๆ ก็จะเล็กลง บางตัว อย่างF91ถือว่าเล็กมากครับ ขนาดแถมฐานมาให้ผมยังว่ากล่องเล็กเลย

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 06:16:31 PM »
ตอนแรกจะทักว่า จะทำสีรีบแปะดีคอลจัง เสียดาย

แต่ว่าเพิ่งได้ว่าสีที่คุณจะทำสีขาวดีคอลที่ให้มาไม่ค่อยมีประโยชน์เลย 555

ถ้ามือใหม่กลัวพลาดเรื่องทำสี แนะนำให้หาโมจีน ไม่ก็ HG ธรรมดา ลองเล่นทำสีดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าใจกล้าจริงก้ลุยมันไปเลย ผิดๆถูกๆเป้นครูตัวเอง

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 06:16:00 PM »
อัพเดทงานนิดหน่อยไปๆมาได้สีแนวนี้ครับ งานกากๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 06:17:44 PM โดย lizard »

ออฟไลน์ IRONDEAD

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 12:19:51 AM »
กำลังต่อตัวนี้อยู่เลยค่าาาาาา เป็นมือใหม่พึ่งต่อกันพลาแต่มาต่อตัวนี้เลย 55+

จะสอบถามเกี่ยวกับการตัดเส้นหน่อยได้ไหมคะ ว่ามาร์คเกอร์ตัดแล้วโอเคไหมอ่ะคะ  :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 04:35:16 PM »
กำลังต่อตัวนี้อยู่เลยค่าาาาาา เป็นมือใหม่พึ่งต่อกันพลาแต่มาต่อตัวนี้เลย 55+

จะสอบถามเกี่ยวกับการตัดเส้นหน่อยได้ไหมคะ ว่ามาร์คเกอร์ตัดแล้วโอเคไหมอ่ะคะ  :iconwish:

เอาความเห็นส่วนตัวของผมนะ มาร์เกอร์ผมใช้แค่เล่มเดียวไม่ใช่แบบกดไหลเล่มสีน้ำเงินๆ ผมว่ามันใช้ง่ายนะแต่เส้นมันใหญ่ไปไม่คม ส่วนที่แคบๆก็ตัดลำบากมันเข้าไปไม่ถึง ผมว่าลองซื้อมาทั้งสองแท่งทั้งแบบกดไหลและแบบธรรมดาน่าจะดีกว่า ส่วนอินาเมลผมยังไม่เคยลองนะอาจจะตัดดีกว่าแต่ได้ข่าวว่ามันกัดพลาสติก(ไม่แน่ใจ) ลองถามพี่ๆบนเว็บดู

ส่วนจะตัดเส้นในส่วนที่ไม่ใช่ร่องผมแนะนำเลยเอาอาทไนท์ลากเบาๆแล้วตัดเส้นแต่ระวังออกนอกลายนะครับ

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 06:09:34 AM »
ผมว่าสีส้ม ก็เข้ากับสีดำดีออก
คู่สีสวยครับ
atinatv

ออฟไลน์ IRONDEAD

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 12:14:37 AM »

เอาความเห็นส่วนตัวของผมนะ มาร์เกอร์ผมใช้แค่เล่มเดียวไม่ใช่แบบกดไหลเล่มสีน้ำเงินๆ ผมว่ามันใช้ง่ายนะแต่เส้นมันใหญ่ไปไม่คม ส่วนที่แคบๆก็ตัดลำบากมันเข้าไปไม่ถึง ผมว่าลองซื้อมาทั้งสองแท่งทั้งแบบกดไหลและแบบธรรมดาน่าจะดีกว่า ส่วนอินาเมลผมยังไม่เคยลองนะอาจจะตัดดีกว่าแต่ได้ข่าวว่ามันกัดพลาสติก(ไม่แน่ใจ) ลองถามพี่ๆบนเว็บดู

ส่วนจะตัดเส้นในส่วนที่ไม่ใช่ร่องผมแนะนำเลยเอาอาทไนท์ลากเบาๆแล้วตัดเส้นแต่ระวังออกนอกลายนะครับ

ขอบคุณมากคะ แล้วอยากถามว่าใช้สีดำหรือสีน้ำตาลดีคะ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 10:01:02 PM »
ดำครับ

ออฟไลน์ ryangolf

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 01:04:10 PM »
สอบถามหน่อยครับ พอดียังไม่เคยทำสีเหมือนกัน สีที่ใช้ทำนี่ สีสเปร์ยพ่นเอาหรือ ใช้พู่กันระบายครับ หรือใช้ แอร์บรัช ครับ