ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อของมาแล้วแผงไม่ครบ  (อ่าน 2745 ครั้ง)

ออฟไลน์ pokemontor

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ซื้อของมาแล้วแผงไม่ครบ
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 12:00:29 AM »
ซื้อ หมี fammily มาจาก ตลาดอยู่ฝั่งตรงข้าม เซ็นทัลปิ่นเกล้า เป็นร้านเล็กๆไม่มีชือ

ก่อนซื้อพี่เขาเปิดกล่องให้ดูก็ดูไปนิดหน่อยและถามพี่เขาว่า

พี่ดูรึยังครับว่ามันครบมั้ย พี่เขาตอบว่าครบครับ

ผมก็เลยปิดกล่องจ่ายเงิน

ก่อนถึงบ้านก็ไปกินข้าวแต่ไท่ได้เปิดกล่องเลย

กลับบบ้านมาแกะถุงออกให้หมดแล้วเริ่มต่อ

ตัดมาได้3ชิ้น ชิ้นทัดไป ไม่มีแผง

เลยไร่ดู ปรากฎว่าหายไป3แผงเลย น่าจะกายไปทั้งถุงพลาสติก

หลายคนก็คงมาตอบว่าไม่รอบคอบผมก็เข้าใจแต่นะตอนนั้นที่ผมดู

ไม่หมดเพราะพี่เขายืนยันว่าครบ นี้หรอคนขายแผงไมครบผมยังไม่

เสียใจเท่าโดนพี่เขาโกหกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2015, 12:02:48 AM โดย pokemontor »
I stand alone

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
Re: ซื้อของมาแล้วแผงไม่ครบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 01:03:47 AM »
อันนี้ผิด 2 คนครับ
1.คุณเองที่ไม่รอบคอบ
2.ทางเจ้าของด้วยไม่เช็กดีๆ

จริงควรเช็กที่นั้นด้วยตัวเองเลยนะครับเสียเวลานิดยังดีกว่ามานั่งเสียใจ ยิ่งแกะต่อแล้วด้วยยิ่งแล้วใหญ่จะเปลี่ยนก็ไม่ได้แล้ว

ปล.เสียใจด้วยครับ

ออฟไลน์ mediump

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 09:32:07 AM »
อันนี้อาจจะเป็นไปได้ 2 กรณีนะครับคือ
1. คนขายไม่ทราบจริงๆว่าแผงไม่ครบ - กรณีนี้ถ้าทางร้านมีความรับผิดชอบพอคุณเอากลับไปเปลี่ยนเค้าจะเปลี่ยนให้ครับ แต่ถ้าเป็นร้านเล็กๆคิดว่าคงยาก
2. ตั้งใจขายแบบแผงไม่ครบจริงๆ - อันนี้แย่มากนะครับ คงไม่มีอะไรต้องพูดกันอีก  :iconangry:
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราก็ต้องรักษาสิทธิของตัวเองครับ ควรจะเช็คแผงด้วยตัวเองตลอด หรือขอให้ทางร้านเช็คให้ดูเลย ปกติผมจะเช็คก่อนจ่ายตลอดครับแม้แผงจะเยอะเป็น 20-30 แผง แถมบางทีกลับมาบ้านแล้วยังแกะมาเช็คอีกรอบนึงเลย เสียเวลาเช็คแผงนิดนึงดีกว่ามาเสียใจทีหลังครับ
ยังไงก็ถือว่าเป็นบทเรียนไปละกันครับ ถ้ายังไม่ท้อก็ซื้ออีกกล่องมาต่อ ถือว่ามีอะไหล่เปลี่ยนด้วยครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ pokemontor

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 10:08:42 AM »
ไปขอเปลี่ยนที่ร้านได้แล้วครับเป็นล๊อตดรีมทอยพอดี

ขอคุณทั้ง2โพสนัครับ :iconjoy:
I stand alone