ผู้เขียน หัวข้อ: ลองของโมจีน 1/100 XI (MAS-15 Σ-ZERSTÖRER MECHANICORE )  (อ่าน 12766 ครั้ง)

ออฟไลน์ morinaka

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
ลองของโมจีน 1/100 XI (MAS-15 Σ-ZERSTÖRER MECHANICORE )
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 11:12:59 AM »
สวัวดีครับ นานๆผมจะโผล่มา Reviews ซะทีนึงนอกใจ Gunpla ไปเล่นชุดผ้ามาพักใหญ่ไหนๆกลับมา วันนี้เป็นคิวของ 1/100 MAS-15 Σ-ZERSTÖRER หรือ XI Gundam จากค่าย MECHANICORE Limited lot แรกจะมีการผลิตเพียง 1200 กล่องและมี Running Number ข้างกล่อง(ของผมได้เลย 35) เห็นแรกๆแบบโล่งใจ กล่องน้อยๆงี้ชิ้นส่วนน่าจะราวๆ PG ผิดคาดอย่างแรงอัดมาซะแน่นกล่อง ชิ้นส่วนบางชิ้นมาการพิมพ์ลาย Camouflage หรือคือลายพรางมาให้แถม pack ใส่กล่องแยกมาอย่างดี
Spec ของ Kit ชุดนี้
Overall Height : 297 mm
Overall Depth : 287 mm
จำนวนชิ้นส่วนทั้งสิ้น : 1080 ชิ้น
น้ำหนักรวมประมาณ : 2 Kg

Exclusive จะมี LED Beamseber ,Poster ขนาด A3 ,และเกราะนอกมีการพิมพ์ลาย Camouflage และตัดใส่กล่องมาให้ นอกเหนือจาก V. ปกติ
แต่อยากจะติหน่อยนึงคือ ใบต่อไม่มี แต่ด๊านทำเป็น Video มาประกอบยากมากต้องคอยเล็งคอย Pause ว่าชิ้นไหนอยู่ตรงไหนตัวหน้าเป็นกระดาษนะ ขอร้อง
พูดมาซะเยอะไปดูภาพกันยาวๆเลยครับ
*ตัวเทียบ Size ผมใช้ MG 1/100 TallGeese

เป็นยังไงกันบ้างครับต่อเสร็จไม่ค่อยกล้าที่จะขยับซักเท่าไหร่เลยไม่ได้ Reviews พวกจุดขยับให้ดูนะครับแต่เท่าที่ลองดูน่าจะประมาณพอๆกับ HG แอบเสียใจเล็กๆเหมือนกัน กับเจ้าตัวนี้อลังดีแต่ปัญหาที่ซุกไว้ภายในเยอะอยู่เหมือนกันทั้ง ประกบไม่พอดี เดือยสั้นไป แน่นเกินไป และอื่นๆตัวนี้ได้มาตั้งกะปีใหม่เป็นโมที่ใช้เวลาต่อเยอะมากไม่ใช่ว่ามันละเอียดอะไร
แต่ต่อไปต้องแก้ปัญหาไปแทบจะทุก Step การต่อ ถ้า Skill ใครเจ๋งๆแล้วก็คงไม่เท่าไหร่ แต่กับผมเป็นเรื่องค่อนข้างยากเลยทีเดียว(เป็นพวกไร้ฝีมือนั่นเอง แหะๆ)เข็ดหยุดต่อไปอีกพักใหญ่ จะเห็นว่าหลายจุดใช้ UHU tag ติดไว้ก่อน ตอนติด Decal ค่อยเอากาวฝาเชียวติดถาวรไปเลย คะแนนเต็ม 100 ผมให้แค่ 70 ตัดที่ต้องมานั่งแก้ปัญหาที่เล่ามา (-20) กับการไม่ทำใบต่อมาให้แต่ทำเป็น Animation มานี่แหละมันดูยากนะผมว่า(-10) ส่วน Design ไม่มีไรจะหักเลย สวยและละเอียด(เกินไปในบางจุดด้วย -*-)พูดไปอย่างงั้นออก Penelope หรืออื่นๆก็สอยอยู่ดี 55 อ่านแล้วติดๆขัด ติชมกันได้นะครับ

ขอบคุณครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2015, 09:04:44 PM โดย morinaka »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: ลองของโมจีน 1/100 XI (MAS-15 Σ-ZERSTÖRER MECHANICORE )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 05:11:12 PM »
คนกล้ามาเเล้ว :iconlol:

กำลังรออยู่ว่าจะมีใครอาจหาญ รีวิวต่อโชว์บ้างไหม ราคาเเรงอยู่ เห็นจองกันไปตั้งหลายคนเลย

คุณภาพงานดูดีกว่าที่คิดไว้เเฮะ เเต่เรื่องความลงตัวเป็นไปตามคาด  ประกอบไปต้องเเก้กันไปบ้างละ

เรื่องใบต่อนี่เพลียสุดเเล้ว สงสัยขี้เกียจทำจริงๆ ฮา

สรุปคงเเล้วเเต่ความชอบเเล้วละ สำหรับตัวนี้ 

ขอบคุณมากที่รีวิว  เป็นประโยชน์กับหลายๆคนมาก   ทั้งที่จัดไปเเล้ว หรือ กำลังจะจัดตัวนี้ครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ plaikung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
Re: ลองของโมจีน 1/100 XI (MAS-15 Σ-ZERSTÖRER MECHANICORE )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 05:27:08 PM »
ของผมขายทิ้งไปละเปิดมาเจอ dvd เป็นใบต่อ ยอมเเพ้ครับ ต้องมานั่งเปิดๆหยุดๆ สุดท้ายขายทิ้งให้เพื่อนไป เพื่อนต่อไปได้ นิดหน่อยยอมเเพ้เหมือนกัน เอาไปขายต่ออีกที  :iconcryout:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 06:34:49 PM »

แต่ต่อไปต้องแก้ปัญหาไปแทบจะทุก Step การต่อ ถ้า Skill ใครเจ๋งๆแล้วก็คงไม่เท่าไหร่ แต่กับผมเป็นเรื่องค่อนข้างยากเลยทีเดียว(เป็นพวกไร้ฝีมือนั่นเอง แหะๆ)เข็ดหยุดต่อไปอีกพักใหญ่ จะเห็นว่าหลายจุดใช้ UHU tag ติดไว้ก่อน

อ่านแล้วเดจาวูกษัตริยาทันที

แต่ต่อแล้วยืนได้ไม่ล้ม  คงดีกว่ากษัตริยาอยู่พอสมควรล่ะมั๊ง 

ตอนแรกเห็นในเฟชมีคนต่อโชว์ บอกว่าดีมาก กำลังชั่งใจจะถอย Deep striker มาลองดีใหม  อ่านกระทู้นี้เท่านั้นแหล่ะ ผมตัดสินใจได้เลยว่าผ่านยาวๆดีกว่า

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ morinaka

• *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 08:48:56 PM »
คนกล้ามาเเล้ว :iconlol:

กำลังรออยู่ว่าจะมีใครอาจหาญ รีวิวต่อโชว์บ้างไหม ราคาเเรงอยู่ เห็นจองกันไปตั้งหลายคนเลย

คุณภาพงานดูดีกว่าที่คิดไว้เเฮะ เเต่เรื่องความลงตัวเป็นไปตามคาด  ประกอบไปต้องเเก้กันไปบ้างละ

เรื่องใบต่อนี่เพลียสุดเเล้ว สงสัยขี้เกียจทำจริงๆ ฮา

สรุปคงเเล้วเเต่ความชอบเเล้วละ สำหรับตัวนี้ 

ขอบคุณมากที่รีวิว  เป็นประโยชน์กับหลายๆคนมาก   ทั้งที่จัดไปเเล้ว หรือ กำลังจะจัดตัวนี้ครับ  :iconlol:

ล่าสุดเหมือนโดนหักหลัง ทำ Decal ลาย Camouflage แยกขาย -*- โมจีนยังมีหักหลังเดี๋ยวนี้ Lot 2 กับรุ่นปกติ ราคาน่าสนใจขึ้นเยอะเลยครับซื้อ Decal นี้ไปเนียนๆเป็น Lot แรกได้ ดาบ Metal LED ยังไม่ได้แกะมาลองเลย  :iconhappy:

ของผมขายทิ้งไปละเปิดมาเจอ dvd เป็นใบต่อ ยอมเเพ้ครับ ต้องมานั่งเปิดๆหยุดๆ สุดท้ายขายทิ้งให้เพื่อนไป เพื่อนต่อไปได้ นิดหน่อยยอมเเพ้เหมือนกัน เอาไปขายต่ออีกที  :iconcryout:

ขอบคุณครับ มาแรกๆเซ็งกะใบต่อนี่สุดๆเหมือนกันครับ คิดได้ไงต่อก็ยาก ต่อไปบ่นไปแต่ก็ต่อมาได้จนเป็นตัว  :iconnasty:

แต่ต่อไปต้องแก้ปัญหาไปแทบจะทุก Step การต่อ ถ้า Skill ใครเจ๋งๆแล้วก็คงไม่เท่าไหร่ แต่กับผมเป็นเรื่องค่อนข้างยากเลยทีเดียว(เป็นพวกไร้ฝีมือนั่นเอง แหะๆ)เข็ดหยุดต่อไปอีกพักใหญ่ จะเห็นว่าหลายจุดใช้ UHU tag ติดไว้ก่อน

อ่านแล้วเดจาวูกษัตริยาทันที

แต่ต่อแล้วยืนได้ไม่ล้ม  คงดีกว่ากษัตริยาอยู่พอสมควรล่ะมั๊ง 

ตอนแรกเห็นในเฟชมีคนต่อโชว์ บอกว่าดีมาก กำลังชั่งใจจะถอย Deep striker มาลองดีใหม  อ่านกระทู้นี้เท่านั้นแหล่ะ ผมตัดสินใจได้เลยว่าผ่านยาวๆดีกว่า

กษัตริยากะผมมีดวงคลาดกันเลยไม่ได้เอาไปเปรียบเทียบกัน อุส่าจองตรงดัน Refund ซะงั้น Deep striker ผมก็สองจิตสองใจเหมือนกันครับ ตัวนี้มันก็ทำให้ระแวงๆเหมือนกัน แต่อีกใจนึงก็อยากจะจัดซะหน่อยแต่ราคาที่เกือบๆจะได้ PG Unicorn 2 ตัวนี่ทำให้แอบถอยมาคิดนิดนึงแน่นอนต้องยื่นแบบฟอร์มกะ ผบทบ (ผู้บัญชาการที่บ้าน) ให้ผ่านก่อนซึ่งมีแววไม่อนุมัติ  :iconcry:

ออฟไลน์ ikkyosan

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 11:23:41 AM »
เห็นแล้วอยากมากๆ หล่อ สวยงาม  แต่ราคาสุดเอื้อมเหมือนกัน ดีตรงไม่ต้องมานั่งทำสีเองเหมือน เรซินครับ   ขอบคุณสำหรับ reviews ดีๆครับ  :iconlike:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2015, 11:24:32 AM โดย ikkyosan »

ออฟไลน์ alucard26

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 11:24:45 AM »
ขอบคุณผู้กล้า!!