ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการใช้ Tamiya Panel Line Accent Color  (อ่าน 4084 ครั้ง)

ออฟไลน์ gunnershot

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถามเรื่องการใช้ Tamiya Panel Line Accent Color
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 04:40:40 PM »
ผมอยากจะลองตัดเส้นด้วย Tamiya Panel Line Accent Color ครับ หาข้อมูลทั้งเวปไทยเวปนอก มีเรื่องที่ยังสงสัยอยู่ครับ

1) การตัดเส้นด้วย Tamiya Panel Line Accent Color ควรแยกชิ้นส่วนแล้วจิ้มไหล แล้วเช็ดออกด้วย รอนสันใช่ไหมครับ เพื่อป้องกันการแตกของ พลาสติก

2) จากข้อ 1, ทำไมบางคลิปที่สอนการตัดเส้นด้วย Tamiya Panel Line Accent Color ถึงสามารถ จิ้มไปในร่อง โดยที่ไม่ได้ถอดชิ้นส่วน แล้ว พลาสติกไม่แตกได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Golfngage

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -6
Re: ถามเรื่องการใช้ Tamiya Panel Line Accent Color
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 05:17:55 PM »
ขึ้นอยู่กับการวิเคราะห์ของท่านว่าชิ้นที่ท่าจะตัดเส้นมีแรงเค้นตรงจุดที่น้ำยาจะไหลไป หรือในบริเวณใกล้เคียงหรือไม่

ถ้าไม่ ก็ไม่จำเป็นต้องแยกชิ้นครับ

ออฟไลน์ redzzz

• *
Re: ถามเรื่องการใช้ Tamiya Panel Line Accent Color
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 10:36:17 PM »
ตามท่านข้างบนให้ข้อมูลเลยคับ ถ้าไม่อยู่ใกล้ข้อต่อ(ถ้าเส้นน้ำยาวิ่งเข้าข้อพับหรือข้อต่อมันจะขังในซอกหลืบแล้วน้ำยามันจะไม่แห้งผลคือกัดข้อต่อโมกระจุย)หรือจุดที่มีแรงเครียด(จุดที่มีแรงกดหรือแอ่น)ก็หยอดได้ตามใจได้เลยคับ แต่ถ้าไม่ก็ถอดแยกหยอดสบายใจกว่าคับ

ออฟไลน์ gunnershot

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 06:48:37 PM »
ถามเพื่มเติมหน่อยครับ ถ้าเราอยากจะตัดเส้นด้วย Tamiya Panel Line Accent Color ควรพ่นเคลียร์ก่อน แล้วตัดหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ (ผมมี เคลียร์กึ่งด้านกึ่งมัน)

ปล.ต่อดิบ ตัดเส้นครับ

ออฟไลน์ mediump

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 09:51:22 PM »
ปกติในโมที่ทำสีจะพ่นเคลียร์มันก่อนตัดเส้นให้สีไหลไปตามร่องได้ดีขึ้นครับ แต่ถ้าต่อดิบผมไม่พ่นนะ ตัดไปเลย เพราะผิวพลาสติกมันก็ลื่นพอแล้ว