ผู้เขียน หัวข้อ: [สีป๋อง]Kuma-003 Beargguy III [san] Pinky Ver .  (อ่าน 4007 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ryo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
[สีป๋อง]Kuma-003 Beargguy III [san] Pinky Ver .
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 06:37:49 PM »
หวัดดีฮะ กระผมนายกิดขอรับ :iconsmile:
พอดีปีใหม่แม่เกิดอยากได้หมีขึ้นมา ผมเลยพาป๋าไปจัดมาให้ฮับ :iconvsign:
ตอนแรกว่าจะจัดหมีแม่ลูกมาให้ แต่ดันหมดซะนี่ เลยจัดหมีเหลืองมาแทน :icondisapp:
งานตัวนี้ผมจะเน้นไปที่รูปทรงเรียบๆของหมีตามแบบอนิเมครับ
โดยเรอ่มจากเอากาวแป้งอุดร่องดีเทลต่างๆที่ดูเป็นเมคานิค อย่างบนใบหน้า และรอบๆคอ
แล้วก็ตรงเป้าใช้กาวแป้งอุดขัดให่เป็นเรียบๆครับ
แล้วก็อุดขัดรอยประกบอะไรให้เรียบร้อย (มีงานเข้าตอนใช้กาวช้างอุดรอยประกบตรงข้อพับขา ก็แก้กันยกใหญ่เลย :iconpale:)
สีที่ใช้จะเป็นสีกระป๋องทั้งหมด แต่เปลี่ยนใช้หัวกระป๋องของทามิย่าและก้นเซ่ครับ
หลังจากอุดขัดเรียบร้อยแล้ว ใช้ตัวรองพื้นพลาสติกของโกเบสาดเป็นผิวหน้าทั่วกัน
สีที่ใช้ จะใช้ดังนี้ครับ
สีขาว- ขาวของWin สาดทับหน้าด้วยเคลียร์มุกขาวเลแลนด์ P200
สีชมพู-สีขาว Win รองหน้า แล้วสาดด้วย Pink ของ Kobe
สีข้อต่อ- สีดำด้านของ เลแลนด์ F-14 แล้วสาดด้วน Bright Silver ของ ATM
สีกันเมทัล- สีดำด้าน เลแลนดื แล้วสาดด้วยเคลียร์มุก P200 เลแลนด์ครับ
จากนั้นเอาทามิย่า X1 อีนาเมลมาวอชเส้นที่หัว แล้วก็ถมดำที่ช่องไอพ่นตรงริบบิ้นครับ
ติชมได้ตามสะดวกครับผม :iconvsign:
(ถ่ายรูกมักง่ายไปหน่อย ขออภัยครับ :iconcry: )

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
Re: [สีป๋อง]Kuma-003 Beargguy III [san] Pinky Ver .
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 07:12:08 PM »
งานสีสวยน่ารักจังเลยครับ แต่รุ้สึกว่าผิวจะสากๆ ยังไงไม่รุ้แหะ หรือผมคิดไปคนเดียวหว่า  ลองหาฉากขาวๆ ใหญ่ๆ ถ่ายจะดูเด่นกว่านี้นะครับ สวยเเล้วเป้นกำลังใจให้

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: [สีป๋อง]Kuma-003 Beargguy III [san] Pinky Ver .
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 09:05:24 PM »
งานประกอบเรียบร้อยดีครับ ส่วนสีก็พ่นออกมาได้เรียบดีครับ แต่สีกระป๋องแบบนี้เม็ดสียังไงก็ละเอียดสู้สีกระป๋องสำหรับพ่นโมเดลโดยเฉพาะไม่ได้นะ
ส่วนเรื่องการวอชตัดเส้นยังมีหลายจุดไม่ได้วอช แต่อันนี้ก็ขึ้นกับความพอใจส่วนตัวละครับว่าจะตัดเส้นหรือไม่
ส่วนฉากหลังใช้ก้นกล่องที่เป็นสีขาวดีกว่าครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Ryo

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 09:16:13 PM »
ที่ผิวสากไม่ได้คิดไปเองครับ 555+
ตอนผมพ้นรองพื้นส่วนหัวผมไม่ได้ใช้หัวพ่นทามิย่า หรือกันเซ่ฮะ ใช้ของเลแลน มันเลยมันเลยออกมาสาก
ที่ไม่ได้ตัดเส้นก็..... ขี้เกียจครับผม 555

ออฟไลน์ nuttybigbrain

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 09:54:05 PM »
อุดขัด เรียบเนียน สีสวย น่ารัก มุ้งมิ้ง ดีครับ

ออฟไลน์ armbizkit

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 11:45:32 PM »
เห็นแล้วฟรุ้งฟริ้งมากๆเลยครับ น่ารีักมั๊กๆ

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 01:32:05 PM »
สวยครับ
ตรงเท้าลองเอา enamel หยดแล้ว wash เพิ่มดีมั้ยครับ
atinatv

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 03:49:20 PM »
สีสวยนะ เข้ากับตัวหุ่นดี เเต่เห็นทำออกมาเเนวนี้เเล้ว นึกถึงสติ๊กเกอร์รูปหัวใจเเหววๆเลยนะ  น่าเอามาติดเพิ่มตามตัวมักๆ  :iconlove:

ออฟไลน์ Ryo

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 09:06:51 PM »
รู้งี้ผมฟังแม่เหล็กไปในหัวดีกว่า 555 จะได้โมหัวใจมาแปะแบบ JUNIII   :iconwink: