ผู้เขียน หัวข้อ: SD Algus Knight Z อัศวินกันดั้มซีต้า และม้าคู่ใจ  (อ่าน 5932 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Algus Knight Z อัศวินกันดั้มซีต้า และม้าคู่ใจ

ในที่สุดก็ทำเรียบร้อยแล้วครับผม กับเจ้าอัศวินซีต้า Algus Knight Z และม้าคู่ใจของเขา
งานนี้ใช้เวลาไปนานกับการบังพ่นครับ บังนานมากๆ ใช้เทปเยอะสุดๆ
วันที่พ่นเคลียร์ปิดงานเป็นอะไรที่โชคดีมากๆเลยครับ พอพ่นเคลียร์เสร็จแล้วปิดงานแล้วฝนถึงตก

ถ้าตกระหว่างที่พ่นเคลียร์ด้านอยู่ผมร้องไห้หนักมากแน่นอน XD

หลังจากที่ทำพวกซามูไรมาแล้วสองสามตัวก็มาจัดพวกอัศวินบ้างครับ

ช่วงก่อนๆที่ทำเอสดีรุ่นเก่าๆจะทำพวกตาเดียวเป็นหลัก ทำได้ค่อนข้างไว เพราะเจ้าพวกซาคุสีบนตัวไม่มาก
เขียวๆ เทาๆ ดำๆไม่ต้องบังกันมากทำแป๊บๆเสร็จ แต่พอมาพวกกันดั้มสีเยอะหลายๆจุดเลยครับ
อัศวินซีต้าตัวนี้ก็เช่นกัน

พอทำเสร็จแล้วก็ดีใจครับ เตรียมพาเข้ากลุ่มอัศวินประจำบ้านครับผม
รอบๆตัว SD Algus Knight Z ครับผม

รอบๆตัวพี่ม้า

WIP ก่อนทำสีเสร็จเล็กน้อยครับ

เริ่มต้นก็ค่อยๆต่อครับ เอสดีต่อไม่ยากแป็บๆก็เป็นตัว อุดขัดรองพื้นปกติ

มีตัดๆแต่งๆชิ้นส่วนบางจุดอยู่บ้าง
แต่เพราะเป็นอัศวินจึงต้องมีผ้าคลุม ในใบต่อได้ให้แบบผ้าคลุมมาอยู่แล้ว
เลยเอาแบบไปสแกนปริ้นออกมาทาบกับผ้ากำมะหยีสีแดงแล้วตัดครับผม

พวกนี้บังพ่นกันนานหน่อย ผมค่อนข้างกลัวสีหลุดตามมาด้วยมากๆครับ
ระหว่างทำก็จะพยายามล้างมือให้สะอาดบ่อยๆ ไขมันที่มือจะได้ไม่ไปเปื้อนชิ้นงาน
(อากาศร้อนด้วยมือมันบ่อย) ค่อยๆบังจนเรียบร้อย พ่นสีต่อไปเรื่อยๆจนเสร็จครับ

ส่วนตาตอนแรกจะเอาสติกเกอร์ที่ให้มาแป๊ะไปเลย
แต่ตาดำผมว่าดูแปลกๆ เลยทำใหม่อยากให้ตาเหมือนมองไปข้างหน้าครับผม
จึงใช้วิธีสแกนสติกเกอร์แล้วปริ้นออกมาตัด แล้วเอากระดาษวาดตาใหม่ลงไปเพิ่ม

ตอนทำสีเสร็จดีใจมากๆครับ ทำมาตั้งนานเสร็จแล้ว
โชคช่วยด้วยที่ระหว่างทำฝนไม่ตกมาพอดี ขอบคุณท่านเทพแห่งอากาศ อิอิ

ไปกันเลยยยย ขี่ม้ากรุบกรับๆๆๆ

กลัวม้าเหนื่อยต้องมายืนข้างเดินไปด้วยกันแทน

ลูกเล่นที่บางที่ก็ไม่อยากเล่น พวกรุ่นเก่าๆส่วนใหญ่ทุกๆตัวจะมีปืนที่สามารถยิง
พวกมิซซาย ลูกกระสุนได้ แต่เจ้าอัศวินซีต้ายิงเขาเลยครับ
กดนิดเดียวเขาเด้งออก เด้งออก
พอทำสีกดโดนยิงออกไปดีไม่ดีเขาอาจถลอกครับ ผมนี้ทากาวลาเท็กซ์ไว้เลย

กดปุ๊บยิงปั๊บ

ช่วงจับเล่นถ่ายรูป จับรูปถ่ายเล่น เอ้ยยย !!!!

เจอกับพี่น้องอัศวิน

ยืนคู่กับอัศวินสาวสวย

เจอกันกับเอสดีซีต้า

พามารู้จักกับพวกมุฉะ

ซาคุยังมาแจม

ก็จบแล้วครับผม
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามชมครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับผม
\\ (>0<) // \\ (>0<) // \\ (>0<) // \\ (>0<) // \\ (>0<) //

สามารถไปดูงานอื่นๆเพิ่มเติมได้ที่

http://www.facebook.com/Off.Art.Onn
Off Art กับ สารพัด สารพัน

ออฟไลน์ naiyee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
Re: SD Algus Knight Z อัศวินกันดั้มซีต้า และม้าคู่ใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 09:20:45 PM »
เห็นผลงานของคุณแล้ว มีแรง มีกำลังใจที่อยากจะทำบ้างจัง เพราะผม ก็มีเจ้าตัวเล็กๆอยู่พอประมาณ เหมือนกัน นั่งดูมันทุกวัน ว่าจะทำ ก็หลายครั้ง เห็นชิ้นส่วนแล้วต้องบังพ่น ถอดใจเลย

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: SD Algus Knight Z อัศวินกันดั้มซีต้า และม้าคู่ใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2015, 11:07:45 PM »
เก็บงานเนียบมากครับ เห็นงานแล้วอดทนมากๆ กว่าจะกั้นแต่ละจุดได้  :iconcry:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 09:24:11 PM »
สุดยอดเลยครับ ปั้นดินเป็นดาวเลย
Thailand only !!

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 10:07:03 PM »
เห็นภาพต่อดิบแล้ว บรึ๋ย :icondizzy: มีอยู่3สี ขาวจั๊วไปหมด ถ้าเอามาต่อดิบเฉยๆคงไม่สวยเหมือนโมสมัยนี้

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 10:15:44 PM »
งานกั้นพ่นโหดมากซูฮกเลย
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2015, 11:18:20 PM »
สวยงามแต้ๆ :iconlove:

ปล.งวดนี้เหล่า Zaku ทำตัวเรียบร้อยไม่ก่อเรื่อง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 12:54:16 PM »
เห็นผลงานของคุณแล้ว มีแรง มีกำลังใจที่อยากจะทำบ้างจัง เพราะผม ก็มีเจ้าตัวเล็กๆอยู่พอประมาณ เหมือนกัน นั่งดูมันทุกวัน ว่าจะทำ ก็หลายครั้ง เห็นชิ้นส่วนแล้วต้องบังพ่น ถอดใจเลย
โอววครับผม ขอบคุณครับ >0< ถ้ามีเวลาค่อยๆทำเลยครับ นานหน่อยตอนปิดเทปบังพ่น
ช่วงก่อนๆผมก็ไม่กล้าทำสีครับ กลัวทำไม่สวย ก็ค่อยๆทำ เจ้าอัศวินซีต้าตัวนี้ผมใช้เวลานานเหมือนกันครับกว่าจะทำเสร็จ ดองเป็นเดือนเลย T^T

เก็บงานเนียบมากครับ เห็นงานแล้วอดทนมากๆ กว่าจะกั้นแต่ละจุดได้  :iconcry:
ขอบคุณครับพี่นาโร >0<
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

สุดยอดเลยครับ ปั้นดินเป็นดาวเลย
ขอบคุณครับพี่เต้ย >W<
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

เห็นภาพต่อดิบแล้ว บรึ๋ย :icondizzy: มีอยู่3สี ขาวจั๊วไปหมด ถ้าเอามาต่อดิบเฉยๆคงไม่สวยเหมือนโมสมัยนี้
ขอบคุณครับ  :iconwish: :iconwish: :iconwish:
เจ้าพวกเอสดีรุ่นเก่าต่อดิบแล้วเป็นอะไรที่อยากร้องไห้เลยครับ บางตัวสีเดียว บางตัวสองสี
และหลายๆตัวผ่ากลางตลอด T^T โดยเฉพาะพวกตาเดียว ผ่ากลางแสกหน้าเลยครับ T^T

งานกั้นพ่นโหดมากซูฮกเลย
ขอบคุณครับพี่แบงค์ >o<

สวยงามแต้ๆ :iconlove:

ปล.งวดนี้เหล่า Zaku ทำตัวเรียบร้อยไม่ก่อเรื่อง
ขอบคุณครับ :iconwish: :iconwish: :iconwish:
คราวนี้ซาคุที่นำมาเป็นซาคุน้องเล็กครับ ตัวนี้เป็นเพือนกับกันดั้ม อิอิ :iconjoy: :iconjoy:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 03:05:37 PM »
งานเรียบร้อยดีมากครับ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 05:09:29 PM »
สวยสุดๆไปเลย ตาอ๊อบๆ
รอชมผลงาต่อไปเหมือนเดิมนะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 09:52:08 PM »
งานเรียบร้อยดีมากครับ
ขอบคุณครับคุณกร >0<

สวยสุดๆไปเลย ตาอ๊อบๆ
รอชมผลงาต่อไปเหมือนเดิมนะครับ
ขอบคุณครับคุณโจ้ ถ้าว่างๆอากาศดีๆ มีเจ้าพวกมุฉะเพิ่มแน่นอนครับ >W<