ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ EX ] มังกรทองเทวะ Legend of Heroes Dragon Star (Ryuseimaru) [Mashin Eiyūden Wataru] [G-Creation]  (อ่าน 12555 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=72essOdKJIU[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ
-ไม่ได้สนับสนุนให้ใช้ของผิดลิขสิทธิ์นะ ทั้งก็อบปี้ แล้วก็ลอกแบบคนอื่นไปทำโดยไม่ได้ขออณุญาติ

Legend of Heroes?
Dragon Star
Non scale
ค่าย G-Creation
ได้มาราคาเท่า Blood Echo ที่ Cleric Beast ดรอป หาร 4 ลบด้วย 100

กล่อง  ไซส์อย่างเล็ก

ด้านหลัง
ภาพไม่ใช้ภาพวาดอิลลัสละ ลดต้นทุนมั๊ง
ไม่สิ เจ้ารูปที่เอามาทำภาพกล่องนี่เคยขอลิขสิทธิ์หรือเปล่าผมยังไม่แน่ใจเลย

ข้างใน

แผงจริงๆมีไม่มาก  แต่หนักออฟชั่น เช่น ฐาน เอฟเฟคพาร์ท แล้วก็โครงบอดี้ทำสำเร็จมาให้

ถุงนิ้ว เอฟเฟค แล้วก็พาร์ทเล็กๆ
นิ้วเป็นยางเหมือนเดิม

ฐาน
น่าจะก็อบพวกเซย่ามา

ส่วนของบอดี้ แขน กับขา และลำตัวเป้นโครงต่อมาให้ จุดขยับฟังแกนเหล็กเอา

ของทั้งหมด

ดีเทล

แผงใส ไม่ใสมากอ่ะ ขัดเงามาไม่พอ

ตามประสาค่ายนี้ แหลมเป็นแหลม

สีพลาสติก เหลืองทองอร่าม....

หล่อเกินนิดหน่อย

หลา่ยๆชิ้นในแผงแหว่งนะ  เพราะเอามาต่อโครงในให้ไปแล้ว

แผงสีทองอร่าม แสบตามาก น้ำตาใหลไม่หยุดเลย

โครงใน พลาสติกใช้เกรดแข็งหน่อย ตามข้อฝังเหล็กมาให้เลย แถมแน่นมาก
เท้าเป็นเหล็กนะ หนักพอควร

ส่วนแขน แน่นเกิน จนขยับลำบากซะงั้น

กลไกที่ใหล่

การประกอบนี่อย่างง่ายไม่มีอะไรมาก เอาเกราะนอกมาโปะๆ แค่นั้น เพราะโครงในต่อมาให้แล้ว

ตัวออฟชั่นฐานที่ให้มา

เอฟเฟคไฟที่มือ ในกล่องไม่ได้แถมนะ น่าจะซื้อแยกไม่ก็เอาของใครมาใส่นี่แหล่ะ

การประกอบ คลิกเพื่อดูรูปใหญ่
รอบนี้ถ่ายรูปเอานะ  คนสแกนติดเกมส์จัดไม่ยอมสแกนให้

ต่อเป็นตัวบ้าง
การประกอบไม่มีอะไรมาก โครงในทำมาสำเร็จอยู่แล้ว ต่อไม่ยาก
ชิ้นรส่วนต่างๆแหลมคบ ตามประสาค่ายนี้
แต่ตอนต่อนี่รู้สึกเลยว่าบางจุดใบต่อไม่บอกว่าต่อยังไง โดยเฉพาะโครงใน
พอต่อเสร็จ รู้สึกได้เลยว่างานดรอปลงกว่าเดิมมาก ทั้งผิวที่เก็บไม่ครบ รอยประกอบที่เหลื่อมเยอะกว่าเดิม ชิ้นใสไม่เงากิ๊ก
หนักสุดนี่คือเรื่องความคงทนแข็งแรง
เนื่องจากโครงในมันแน่นมาก ทีนี้เวลาบิดแขนหรืออะไรก็ตาม ส่วนที่ประกอบมันจะกระจุยหลุดมาแทน  เพราะข้อมันแน่นมาก  มากจนต้องขยับจนชิ้นส่วนเดือยรับแรงบิดไม่ใหว กระจุยแทน
ถ้าไม่คิดมาก  แปะกางทั้งตัวไปเถอะ  ไม่งั้นได้แค่ยืนเฉยๆแหล่ะ  เพราะขยับแล้วกระจุยหลุดง่ายมาก
หนักสุดอีกอันนี่คือดาบกำไม่ใหว เดี๊ยวมาว่ากันท้ายๆ

มุมต่างๆ

ด้านหลัง

ซูมดีเทล

พวกชิ้นส่วนตรงหน้าอก หลุดง่ายหมด ต้องเอากาวช้างทาไปหน่อยๆให้แน่น  ไม่คิดมากทากาวไปเลย โอกาศหลุดง่ายมาก

หัวมังกร  เหลื่อมแบบนี้แหล่ะ

จุดขยับของข้อมือ
นิ้วเป็นแบบใหม่นะ  ใช้กับของเก่าไม่ได้

ส่วนประกอบก็ประมาณนี้แหล่ะ เอาเกราะติดโครงในที่ทำใว้ให้

แต่ข้อหมุนแขนมันแน่น  เวลาขยับเกราะแขนจะกระจุยแทน ถ้าไม่คิดมากติดกาวตายไปเลยเถอะ เพราะหลุดง่ายมาก

หรือตรงขา  เวลาพยาามหมุนขา แบบให้ฝ่าเท้าทำมุมแบะ เนื่องจากน่องมันแน่นมาก  ตรงชิ้นเป้ามันทนแรงไม่ใหว หลุดออกมาแทน

ยังไงตัวนี้อยากขยับสายใจ กาวช้างทาตายไปเถอะ ไม่งั้นก็ยืนเฉยๆ ไม่ก็ต้องค่อยๆขยับหน่อย 

ขยับย่อยๆ มันจะหลวมขึ้นนิดนึง ก็โอเคนะ

จุดขยับของใหล่

เอวก็หมุน กับเอนได้นะ

ขาหมุนกับแหกได้
เท้าเป็นเหล็กเลยถ่วงได้ดีพอควร

กลไกยืนข้อเท้า เพื่อเพิ่มมุมขยับ

จุดขยับของศอก

หัวมังกรที่ซ่อนที่เป้า ขยับได้ทุกข้อด้วยบอลจอยย์

ของทั้งหมด
เวลาแปลงร่างเป้นมังกรต้องเปลี่ยนแขน กับติดปีกที่บ่า

นิ้วแบบใหม่ ใช้กับตัวอื่นในซีรี่ไม่ได้

โครงในข้อแขน

ข้อเสียของนิ้วใหมคือ  จับดาบไม่ค่อยอยู่  เพราะไม่มีอะไรมาล็อค นิ้วอ้ามากทำให้ดาบหลุดจากมือง่าย
จะแก้คงต้องเอาแช่น้ำร้อนแล้วดัดให้กำดาบสนิทไปเลย  ไม่งั้นยังไงก็กำไม่ค่อยอยู่

ติดดาบมั่ง

มุมต่างๆ

แอคชั่นนิดหน่อย

เอฟเฟคพาร์ท ติดแล้วถือไม่ใหวอยู่ดี ต้องเอาฐานช่งยค้ำไม่งั้นแขนกระจุย

ติดฐาน แอคชั่นยาว

ตัวที่ล็อคฐานของโหมดมังกร
เสียบไม่ติดเพราะมีครีบฉีดเกินมาเยอะไป ต้องเฉือนออกก่อนไม่งั้นเสียบไม่สุด

ที่เสียบฐาน ต่อติดกับชิ้นหน้าอกซึ่งหลุดง่ายมากๆ  ถ้าไม่ติดกาวตายไปเลย

โหมดมังกรบ้าง

มุมต่างๆ

ไม่ติดฐานก็ยืนได้นะ

Review
รวมๆ  ราคาค่อนข้างแรงอ่ะนะ  ราคาแพงกว่าเดิมประมาณครึ่งนึงเลย
ตอนแรกที่ว่าก็รู้ว่าโครงในเป็นเหล็กทำสำเร็จ ก็คงแพงตรงนี้แหล่ะ
พอลองต่อดู โครงในบางจุดเป็นเหล็ก เช่น ข้อเข่าสีทองๆ  เท้า  หลายจุดใช้ฟังแกนเหล็กเอา พลาสติกเป้นเกรดแข็ง ค่อนข้างทนอยู่
แต่ปัญหาคือ มันแน่นมาก
แรกๆมันแน่นมาก ขยับทีดังเปร๊ะๆ อย่างเสียว
ในกล่องให้ฐานมา น่าจะฐานของเซย่าแหล่ะ
การต่อไม่มีอะไรมาก  แต่ปัญหาเยอะนิดหน่อย
อย่างชิ้นใสหน้าผาก ยัดลำบาก ต้องเฉือนเดือยไปหน่อย ชิ้นส่วนตรงหน้าอกหลุดง่ายมหด นิ้วกำดาบไม่ได้ ข้อศอกหลุดง่าย เกราะใหล่กระจายง่าย ขาแน่นมาก ขยับทีเป้าแหกแทนที่จะแหกขา แถมแน่นมากจนขยับลำบาก
อย่างหัวมังกร บอลจอยย์ทำมาใหญ่ไป ยัดไม่เข้า
หลักๆก็พวกชิ้นส่วนหลุดง่ายรี่แหล่ะ  เพราะข้อต่อมันแน่น เวลาขยับมากๆ เกราะมันเลยหลุดแทน
ยังไงถ้าอยากขยับเล่นก็ต้องติดกาวอ่ะ  ไม่งั้นขยับลำบากมาก หลุดเป็นชิ้นๆ
หลังต่อเสร็จ... ขยับลำบากมาก ขยับทีก็ชิ้นส่วนหลุด ต้องเอากาวช้างมาประคองพอสมควร ไม่งั้นขยับทีหลุดที
หลุดประมาณโมโคโตยุคแรกๆเลยอ่ะ 555
แต่หลังรีวิว ขยับมากๆเข้า ข้อต่อเริ่มพอขยับได้ละนะ  เริ่มหลวมขึ้นมาหน่อย
หลายส่วนรอยประกอบก็ห่างไปหน่อยแบบงงๆ
เหมือนเริ่มกลับมานับ 1 ใหม่ เพราะโมจีนตัวแรก แทบทุกค่าย มักปัญหาเยอะเสมอ (แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้ออกอ่ะนะ)
ตัวหลังๆ คงดีกว่านีมั๊ง อารมณ์ยังกับไลนน์เซย่า โครงในทำมาให้ ตัวหลังๆโครงเดียวกันแต่เอาไปฟิตมาใหม่ทำมาดีกว่าเดิม
รวมๆ  รู้สึกยังไม่เข้าที่เข้าทาง  ถ้าไม่ใช่แฟนคลับการ์ตูนดักแก่ก็ข้ามๆไปเถอะ รู้สึกตัวเก่าๆจะมั่นคงดีกว่า  อาจจะเนื่องด้วยเริ่มลองทำแบบโครงสำเร็จด้วยล่ะมั๊ง  พวกการฟิตติ้งต่างๆเลยยังทำได้ไม่ค่อยดีอยู่

ข้อดี
1. ชิ้นส่วสนโครงในทำมาสำเร็จ
2. ต่อง่าย
3. ข้อต่อแน่น และฝังเหล็ก น่าจะทนอยู่มั๊ง
4. ชิ้นส่วนแหลมคม สัดส่วนดูโหดกว่าของโรบอททามาชี่ของบันได
5. ตัวใหญ่
6. ร่างมังกรเท่ดี

ข้อเสีย
1. แพง
2. ชิ้นส่วนหลุดง่ายมาก หลายจุดมาก
3. กำดาบไม่ค่อยได้
4. ไม่แถมชิ้นกำปั้นไฟ  ไม่รู้เอาของใครมาใส่หว่า
5. แปลงร่างต้องเปลี่ยนชิ้นส่วน (โรบอททามาชี่แปลงได้สมบูรณ์)

เทียบกับโรบอททามาชี่
อยากทองสวยไปทำสีกันเอาเองนะ

เทียบไซส์ร่างมังกร ปีกยาวมาก

เอามานั่งได้ ข้อต่อแน่นดี ไม่มีล้ม

เทียบไซส์กับตัวอื่นๆ ตัวจะใหญ่กว่ามาก

รวมๆ  อยากสวยก็ต้องทำสีกันเอาเองอ่ะนะ ดีตรงทำสีเองได้ทองเฉดถูกใจนี่แหล่ะ  ของโรบอททามาชี่นี่ทองกงเต็กสุดๆ
แต่ไม่รู้พอเปลี่ยนโครงสร้างแล้วกลับมานับ 1 ใหม่หรือยังไงไม่รู้ ชิ้นส่วนหลุดง่ายไปหน่อย กำดาบไม่ได้
จริงๆมีอีกตัวที่ออกคู่กัน ตัวใหญ่ๆ ราคาโหดมาก 2 เท่าของตัวนี้ หลังต่อตัวนี้เสร็จตัดสินใจได้เลย ปล่อยผ่านไปเลยดีกว่า 555 ตัวหลังๆพี่จีนคงทำดีกว่านี้มั๊ง นี่เป็นตัวแรกๆที่ใช้โครงสำเร็จเลยปัญหาเยอะหน่อย  ตัวต่อๆมาคงดีขึ้นล่ะมั๊ง
ว่าแต่มันเหลือตัวอะไรมั่งหว่านี่น่าออก เหลืออีกแค่ไม่กี่ตัวน่ะน้า

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=A3O62RH-RFI[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2015, 10:27:17 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ขอบคุณสำหรับรีวิว

สีพลาสติกเหลืองส้มมาเลย :iconlol:

ถ้าจะเอาโครงนี้ไปใช้ต่อ อาจได้มีการออกย้อมตัวที่เคยออกพร้อมกับใส่คำว่า ver. 2.0  มั่ง หรือไม่อาจเอาไว้ใช้กับซีรี่อื่น (มีเรื่องไหนอีกน้าที่เตี้ยๆ ขาสั้น)

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
สีทองแสบตาสุดๆ  :iconlol: :iconlol: :iconlol:
แต่ชอบกล่องแบบที่เป็น art work เหมือนกล่องก่อนหน้านี้มากกว่าแฮะ
โมที่มีโครงในมากให้ยังไงก็ไม่เวิรค์จริงๆนะครับ ไม่แน่นไปก็หลวมไป ยิ่งพวกที่กะทำมาแบบโหลๆไว้ใช้ทีออกเป็น10ตัวแล้วค่อยเอาไปแก้
อีกตัวที่ออกพร้อมกันเห็นราคาแล้วเอาไปซื้อของแท้ดีกว่าได้MGราคาต้นๆได้เลยนะนั้น

ปล. บอกราคาได้เงิบมากเลยครับคุณนาโร  :iconlol:
ปล2.นึกว่าสัปดาห์นี้จะไม่มีรีวิวแล้วนะครับเนี่ย 
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ aikawa777

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -3
นอกเรื่องนิส จอยเสียวหมี่ปะคับ ได้มาเท่าไรคับ ใช้ดีมั้ยคับ ผมกะจะซื้อมาเล่น emupsp ในแอนดรอยกะไอโอเอส

ออฟไลน์ 0EXIA0

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 5
เอฟเฟสไฟตัวนี้น่าจะมากับอีกกล่องนึงที่ราคาแพงกว่าเห็นในเว็บจีนมี 2 ราคา 108 หยวน กับ 288 หยวน

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ค่ายใหม่รึ ? อืมถ้าใหม่ก็นับหนึ่งละนะ ทีนี้อยู่ที่พัฒนาไวเเค่ไหนละ
ราคาน่าจะแรงอยู่ แต่มันดักแก่ไง สนอยู่เหมือนกันนะเนี่ย เหอๆ

ออฟไลน์ ClaZ

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ข้อมูลเยอะอ่านเพลินเช่นเคยครับ

ปล.รูปบางรูปดูไม่ได้ครับ (ไม่แน่ว่าคนอื่นเป็นเหมือนผมรึเปล่า)

ออฟไลน์ plaikung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
ผมรอของ mc ดีกว่าเห็นมีรูปหลุดออกมาแลัวเหมือนกัน ตัวนี้น่าจะเป็นค่ายเดียวกะที่เคยทำ เจเนซิสกาโอไกก้า อะครับ ส่วนตัวนี้จริงๆมันมีออกเป็นเเบบสำเร็จรูปเเลัวลงสีมาให้พร้อม effect ด้วยราคาแพงกว่า 2 เท่า แต่ก็สวยกว่ามาก

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ข้อมูลเยอะอ่านเพลินเช่นเคยครับ

ปล.รูปบางรูปดูไม่ได้ครับ (ไม่แน่ว่าคนอื่นเป็นเหมือนผมรึเปล่า)

เหมือนโฟโต้บัคเกตมันรวนๆอ่ะครับ ใช้ลิงค์ที่มันเจเนเรตมาให้ รูปจะติดบ้างไม่ติดบ้าง ตอนนี้แก้โค้ดไปละครับ น่าจะขึ้นหมดแล้ว

นอกเรื่องนิส จอยเสียวหมี่ปะคับ ได้มาเท่าไรคับ ใช้ดีมั้ยคับ ผมกะจะซื้อมาเล่น emupsp ในแอนดรอยกะไอโอเอส
จอย PS4 ครับ

ผมรอของ mc ดีกว่าเห็นมีรูปหลุดออกมาแลัวเหมือนกัน ตัวนี้น่าจะเป็นค่ายเดียวกะที่เคยทำ เจเนซิสกาโอไกก้า อะครับ ส่วนตัวนี้จริงๆมันมีออกเป็นเเบบสำเร็จรูปเเลัวลงสีมาให้พร้อม effect ด้วยราคาแพงกว่า 2 เท่า แต่ก็สวยกว่ามาก
สรุปมันคนละค่ายกับของเก่าเหรอครับ พึ่งสังเกตุน่ะ เอ้อ สรุปมันคนละค่ายจริงๆด้วย ของเก่ามันค่าย Create-world มิน่าเกรดตกไปเยอะมาก

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
ตอนยังไม่มีพี่จีนทามาชี่ยังขายแทบไม่ออกเลย เจอพี่จีนมาชนแบบนี้เละ (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/