ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสีพะยะค่ะ  (อ่าน 2357 ครั้ง)

ออฟไลน์ stamp5678

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • แปร๋น แปร๋น ^ 3 ^
สอบถามเรื่องสีพะยะค่ะ
« เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 04:44:41 PM »
พอดีอ่านกระทู้บางกระทู้ไม่ค่อยเข้าใจว่าพวกนี้ตอบหน่อยงับ  :iconwish: :iconwish:

1.สีรองพื้นคืออะไร
2.พ่นเคลียคืออะไร
3.วอชคืออะไร

ขอบคุนที่ตอบนะงับ ( มือใหม่ )
 :iconpunch: :iconpunch: :iconpunch:

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: สอบถามเรื่องสีพะยะค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 05:42:19 PM »
ลองเข้าไปอ่านกระทู้ในห้องเทคนิคก่อนนะ น่าจะมีคำตอบอยู่ครบเลย

ถ้ายังไม่เข้าใจ รึ สงสัย ค่อยมาตั้งกระทู้นะ เเล้วเด๋วหม่อมฉันจะมาตอบให้พะยะค่ะ.......... :iconlol:

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 07:10:33 PM »
จริงในบอร์ดนี้ลองหาดูดีมีหมดครับ แต่เอาแบบย่อๆเลยนะครับ
1.รองพื้น - คือการทำให้สีติดดีขึ้นและไม่ทำให้สีเพี้ยน
2.เครียร์ - การเครือบตัวโมนั้นและครับหลักๆก็จะทำให้สีอยู่นานขึ้นไม่ลอก
3.วอช - การตัดเส้นให้จัวโมดูไม่โล่งดี

ออฟไลน์ SecondOrbit

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 02:36:42 AM »
พอดีอ่านกระทู้บางกระทู้ไม่ค่อยเข้าใจว่าพวกนี้ตอบหน่อยพะยะค่ะ  :iconwish: :iconwish:

1.สีรองพื้นคืออะไร
2.พ่นเคลียคืออะไร
3.วอชคืออะไร

ขอบคุนที่ตอบนะพะยะค่ะ ( มือใหม่ )
 :iconpunch: :iconpunch: :iconpunch:

1.สีรองพื้น คือสีที่ไว้พ่นเช็คร่องรอยต่างๆ ที่ยังเก็บไม่หมดบนผิวโม และทำให้สีที่จะพ่นทับยึดเกาะดีขึ้น มีหลายเบอร์ (หากต้องการงานที่ผิวเรียบเนียนมากๆ เช่นงานทำสีเมทัลลิก ควรใช้เบอร์สูงๆ เช่น เบอร์ 1200) สีของรองพื้นจะมีผลกับเฉดสีของสีที่พ่นทับลงไปด้วย เช่น ถ้าจะพ่นสีแดงทับ หากใช้รอพื้นสีขาว สีแดงจะออกมาสดกว่าใช้รองพื้นสีเทา

2.พ่นเคลียร์ คือการเคลือบสีอีกชั้นด้วยสีใส ที่แสงทะลุผ่านได้ (สีเคลียร์ที่ไม่มีสี) มีหลายแบบ แบบเงา (นิยมพ่นหลังทำสีเสร็จเพื่อวอชและติดดีคอลน้ำ) แบบกึ่งเงา และแบบด้าน
ทั้งสามแบบมักจะใช้ในการพ่นปิดงานหลังจากทำสี วอช และติดดีคอลเรียบร้อยแล้ว ชอบแบบไหนก็ใช้แบบนั้นครับ

3.การวอช ส่วนมากใช้สีตัวทำละลายอีนาเมล เช่นสีทามิย่า ตระกูล X หรือ Panel Line Accent Color (สีตระกูล X ที่ผสมทินเนอร์มาแล้ว) นำพู่กันจุ่มสีชนิดนี้แล้วไปแต้มบนลงลายที่เป็นร่องบนโม เพื่อให้สีไหลไปตามร่อง และใช้คอตตอนบัดจุ่มทินเนอร์ตัวทำละลายอีนาเมล (X-20 ของทามิย่า ,น้ำมันรอนสัน) และนำไปเช็ดสีที่เลอะออกมานอกเส้นที่ต้องการ ข้อดีคือเส้นจะเล็กตามร่องและคมมาก ส่วนข้อเสียคือตัวทำละลายมันกัดพลาสติก ถ้าเกิดไหลไปอยู่ในส่วนที่ต้องรับแรงเค้นแล้วมันไม่แห้ง มันจะกัดพลาสติกจนแตก

เท่าที่ผมศึกษามาก็ได้เท่านี้แหล่ะครับ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2015, 02:44:10 AM โดย SecondOrbit »