ผู้เขียน หัวข้อ: [เปิดกล่อง รีวิวแรก] เบิกทางสู่อนาคต MG GN-001REII - Gundam Exia Repair II  (อ่าน 22854 ครั้ง)

ออฟไลน์ SecondOrbit

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
สวัสดีครับ หลังจากสิงเว็บนี้มาเกือบปีแล้ว อยากจะลองรีวิวบ้างครับ

ส่วนตัวชอบฟังลุงๆ สายรุ้งอยู่แล้ว เปิดด้วย OP นี้เลยละกัน (ชอบไอเดียอ่านรีวิว แล้วฟังเพลงไปด้วยของคุณนาโรมากๆ)
[youtube]zDSnqqFb3fo[/youtube]

เปิดตัวแรกด้วย MS ที่ชอบที่สุดในภาค OO

MG GN-001REII
Gundam Exia Repair II
ราคา 4200 เยน (อย่าพูดถึงราคาไทย...  :iconpale:)

เทียบไซส์กล่อง หนาพอตัว

แผงอัดมาเต็มกล่อง คุ้มกับราคา (มั้ง?)

ใบต่อ ซึ้งใจกับบันไดมากที่ทำใหม่

ดีเทลดีสมกับเป็น MG

ตอนเปิดดูตอนแรก เห้ยๆ ฉีดขามาไม่ครบเรอะ
แต่หลังจากไปดูใบต่อ พบว่ามันเป็นแบบนี้จริงๆ  :iconcry:

มาดูพาร์ทที่น่าสนใจในกล่องนี้ดีกว่า

GN Sword Kai จุดสำคัญที่ทำให้รีแพร์ 2 เท่ขึ้นเป็นกอง 
ตอนแรกหลังจากดูคุณนาโรกิรีวิวดาร์คแมทเธอร์ หลงดีใจคิดว่าจะเอามาทำรีแพร์สองได้ สรุปก็ฝันสลาย เพราะถ้าจะให้ก๊อปหล่อเรซินใสเอาผมก็ไม่ไหว ฝีมือไม่ถึง แถมงบคงจะเลยราคากล่องนี้ด้วยซ้ำ :iconcry:

พาร์ทใส ส่วนที่เป็นจีเอ็นคอนเดนเซอร์จะเลเซอร์สกรีนมาให้ สวยมากๆ ถ้าจำไม่ผิดเริ่มทำตั้งแต่ตัว Ignition Mode

จีเอ็นซอร์ด ฉีดมาเป็นเทาเงาๆ ดูเมทัลลิกหน่อยๆ แบบนี้ผมชอบมากกว่าที่เคลือบมาแบบ RG กับตัวอิกนิชั่นอีก
มันดูก๊องแก๊งๆ ยังไงไม่รู้

เทียบกับเงินแบบ RG

ข้อดีข้อเดียวของพรีบรรลัย คงจะเป็นดีคอลน้ำ  :iconfreak:

แผ่นโฮโลแกรมสวยดี แต่รีแพร์ 2 ใส่แค่ที่หัว

มาดูพาร์ทของแต่ละส่วนกันบ้าง

จีเอ็นไดรฟ์

ใส่ LED ได้สองดวง มีกลไกหมุนเพื่อเปิดปิดไฟ โดยไม่ต้องถอดตัวไฟออกมา
ตัวอย่างเปิดไฟที่คอนเดนเซอร์หน้าอก แสงลอดออกมาตามตัวหนังสือที่สกรีนไว้ สวยมาก 

ลำตัว ขยับได้หลายจุดมาก เอนเอวหน้า-หลัง ส่วนอกก็โยกซ้ายขวาได้ แต่หลวมไปหน่อย
ส่วนแอนเทนน่า 2 อันแน่นดีมาก ใส่แล้วไม่หลวมตกบ่อยๆ แบบ RG

ส่วนที่สงสัยคือฮีทเวนต์ที่อกนี่แหล่ะ มันจะระบายความร้อนยังไง เพราะมันกางออกได้ แถมส่วนที่ต่อกับมันก็เป็นพาร์ทเขียวๆ เหมือนคอนเดนเซอร์ หรือเอาไว้กระจายอนุภาคหว่า

หัว ผมลืมถ่ายหูสองข้างมา (เรียกหูเปล่าฟะ 555) ชอบดีเทลร่องของช่องระบายอากาศมาก จุดขยับเป็นบอลจอยต์ธรรมดา ขึ้นลง หมุนได้รอบ แต่เอียงซ้ายขวาไม่ค่อยได้ เพราะติดฐานของแอนเทนน่า

แขน ผมถ่ายพาร์ทแค่ข้างเดียวนะครับ เพราะอีกข้างเหมือนกัน สลับข้างกันเท่านั้นเอง
ที่เห็นรอยขาวๆ คือตัดเดือยนะครับ แขนขวามีปัญหาคือจอยต์ตรงศอก เวลาถืออาวุธแล้วตกตลอด เลยอัดกาวไป หายสนิท

นิ้วเป็นแบบ MG เก่าๆ คือติดกัน 3 นิ้ว นิ้วชี้กับโป้งแยกออกมา ส่วนเดือยล็อกอาวุธโอเค แต่หลุดง่ายไปนิด
บางรูปไม่ชัด เนื่องจากไปโฟกัสพื้นโต๊ะซะงั้น ขอโทษด้วยครับ

ไหล่ แยกมาค่อนข้างดี ตรงนี้เป็นส่วนที่ต่างจากเอ็กเซียปกติอีกจุดหนึ่ง ไม่มีที่เก็บบีมเซเบอร์แล้ว
แต่ชิ้นที่ประกบหน้ากับหลังนี่หลุดง่ายมาก กดหน่อยก็หลุด แถมพาร์ทเล็กๆ ที่เหมือนเวอร์เนียร์ก็พาลกระเด็นออกมาด้วย  :iconpale:

เอว จุดขยับของกระโปรงหน้าดีมาก พับขึ้นพับลงด้วยข้อต่อ 2 จังหวะ
ส่วนที่เชื่อมกับขาก็ขยับขึ้นลงได้ ทำให้จัดท่าได้มาก (แน่ล่ะ ถ้าได้น้อยก็ไม่ใช่เอ็กเซียน่ะสิ!)

จุดขยับเป็นบอลจอยต์ จึงทำให้ขยับได้มาก แต่ก็หลวมมากเช่นกัน  :iconpale:

ขา ถ่ายพาร์ทแค่ข้างเดียวเช่นกัน
พอมาเป็นรีแพร์สองก็เปลี่ยนเอาบีมเซเบอร์มาใส่ไว้ที่ข้างขาแทน ปัญหามันอยู่ตรงนี้แหล่ะ ตอนแรกผมคิดว่าจะเป็นพาร์ทล็อกแล้วหมุนด้านนอกเอา แต่ความจริงคือพี่แกให้เสียบเข้าไปดื้อๆ แล้วจอยต์มันเป็นแบบประกบ ทำให้ไม่แน่น หลุดบ่อยจนน่ารำคาญ

ไม่รู้ทำไมตัวนี้ปัญหามันมาลงที่ขาหมด จอยต์ต้นขาที่หมุนได้ก็หลวมสุดๆ ยืนตรงขาแทบจะถ่างออกจนล้ม อัดกาวไปหน่อยแน่นขึ้นมาก
ข้อเท้าก็หลวม อัดกาวเช่นกัน

ตรงหัวเข่าเป็นดับเบิ้ลจอยต์ ทำให้องศาขยับได้เยอะมาก (ดูด้านล่างนะครับ) ถ้านึกไม่ออกก็คงเป็นแบบ RX-78-2 3.0 เหมือนจะน่าดีใจ แต่ก็หลวมอีกเช่นกัน  :iconcry:

จีเอ็นซอร์ด ไค (Kai = modified) จีเอ็นซอร์ดรุ่นปรับปรุง ส่วนทำไมใบดาบถึงกลายเป็นสีเขียว....ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

หน้าตรง

ด้านข้าง

ด้านหลัง

ุจุดขยับ

มาดูแอคชั่นกันมั่ง

รูปแรกๆ ตั้งไวท์บาลานซ์ผิด เหลืองซะ ขอโทษด้วยครับ  :iconcry:

เทียบไซส์

กับ MG ไซส์มาตรฐาน (ราวๆ 18cm)

กับ RG ตัวเอง

ภาพหมู่

[youtube]ADs9kdKOzjg[/youtube]

GN-001REII Gundam Exia Repair II

หลังจากการต่อสู้จากซีซันแรก เซ็ตจิ้นก็เอามาซ่อมเอง แขนเดียว ใส่ตาเที่ยเหริน กับจีเอ็นซอร์ดหักๆ คอนเดนเซอร์ก็พัง แต่ก็ยังเอามาสู้กับอะเฮดได้เนอะ

หลังจากได้รับการช่วยเหลือจากเซเลสเชียลบีอิ้ง กลับมารวมกลุ่มอีกครั้ง ลุงเอียนก็เลยจับไปปู้ยี่ปู้ยำ (ภาคนี้ซ่อมกันรัวๆ ก็อย่างว่าแหล่ะ ต้องเซฟทุนไว้ให้มากที่สุด) จนออกมาเป็นรีแพร์สอง เนื่องจากถอดจีเอ็นไดรฟ์ไปใส่ดับเบิ้ลโอแล้ว จึงติดตั้งถังเก็บอนุภาคแทน ถอด GN Cable ออกแทบทั้งหมด เหลือแค่ที่หัว โดยเปลี่ยนไปใช้การส่งอนุภาคภายในเฟรมแทน

มี GN Burst Mode โดยการปลดลิมิตเตอร์ เวลาใช้ที่ล็อคเตาจะเปิด ส่วนโคนของจีเอ็นไดรฟ์จะเด้งออกมา ปลดปล่อยอนุภาคจีเอ็นมหาศาลเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพหุ่น จริงๆ มีตั้งแต่เอ็กเซียปกติแล้ว แต่ระบบยังไม่เสถียร มาเห็นก็ต้องเป็นรีแพร์สองตอนสุดท้าย

ในที่สุดโอกาสโชว์ตัวก็ออกมา เมื่อเซ็ตจิ้นต่อสู้กับริบบอนส์จนดับเบิ้ลโอกับรีบอร์นสพัง แล้วเจ๊เเทพก็ส่งรีแพร์สองมาให้ เซ็ตจิ้นเลยเอาเตายัดซะเลย และเข้าสู้กับโอกันดั้มของริบบอนส์

http://www.dailymotion.com/video/x9pct6_gundam-00-s2-gundam-exia-vs-gundam_people

ส่วนตัวชอบเวอร์ชันเดิมมากกว่าสเปเชียลอิดิชัน เพราะเพลง tomorrow มันได้อารมณ์กว่าเป็นไหนๆ

ส่วนตัวชอบตัวนี้มากครับ ว่างๆ คงจะแปลงเป็นเอ็กเซียปกติเล่น จะมีปัญหาก็ตามที่ว่าไว้คือบางจุดหลวมจริงๆ คงเป็นตั้งแต่ MG ตัวแรกแล้วแหล่ะ หรือผมดวงซวยก็ไม่รู้

ก็ยังหวังให้บันไดกลับมาทำเพื่อนๆ ให้ครบ 4 ตัวซะที จะเป็นพรีบรรลัยก็ยังพอรับได้ แถมแอสเทรอาด้วยก็ดี  :iconjoy::

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2015, 05:42:03 PM โดย SecondOrbit »

ออฟไลน์ nattaponbank

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
รีวิวละเอียดดีครับ เป็นตัวที่ผมชอบมากๆเป้นกำลังใจให้นะครับ  :iconvsign:
ว่าแต่ท่านได้แต่ใดมา :iconfreak:

• *
รีวิวละเอียดดีครับ เป็นตัวที่ผมชอบมากๆเป้นกำลังใจให้นะครับ  :iconvsign:
ว่าแต่ท่านได้แต่ใดมา :iconfreak:

ได้มาจาก taobao ครับ ฝากร้านสั่งมา :iconfreak:

ออฟไลน์ generalpkz

• *
  • Like: 0
แหม่ งานดีจิิม ๆ ตัวนี้  :iconlike: กลับไปต่อ MG Exia ที่บ้านดีมั้ยเนี๊ยยยยย

Between Faith and Fear

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
รีวิวได้ละเอียดมากๆครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
เปิดตัวแพงจัง.... :iconhihi: ต่อดิบตัวจริงๆนี่ก็สวยไม่เบาเลยครับ สมัยเป็นภาพโปรโมทก็ออกมาสวย แต่เห็นแบบจริงๆจะดีกว่า
เคยเกือบสอยมือสองจากเวปนอกเหมือนกัน มัวแต่จดจ่อๆเปิดดูอยู่หลายรอบ สุดท้ายมันก็เลย SOldOut ไป.. :iconshy2:
แต่จะว่าไปภาคนี้ก็แทบไม่ได้ดูอยู๋ละ เลยรอดของแพงไป..
บางภาพเช่น ตอนแขนตั้งๆอาจเบลอไปหน่อย ไปชัดที่ลายไม้แทน ... แต่เดี๋ยวฯบ่อยๆคงเข้าที่เองครับ คิดว่าฐานด้านหลัง ท่าทางต้องใช้อย่างน้อยแปดอันอ่ะ ถึงจะปิดหมด :iconlol:

แอบเซ็งกับสินค้า P-Bandai เหมือนกันที่น่าจะแก้จุดที่เป็นปัญหาหลักที่ตันต้นแบบเป็น แต่กลับปล่อยไปแบบนั้นซะ ทีบางตัวยังอุตส่าห์ทำแก้ให้เลย ถ้าจะให้เห็นภาพชัดก็ยกตัวอย่าง สมัยเอวของ Mk-II Ver.2.0 ที่ล๊อตแรกๆตัวขาวเอวขยับได้ไม่ดี แต่ตัวของ Titan กลับขยับได้ดีกว่า และสุดท้าย.... Mk-II Ver.2.0 ล๊อตหลังๆที่ตามมาก็เลยฉีดแก้ให้ใหม่ไปเลย http://dalong.net/review/mg/m89/p/m89_runner2.jpg
ลุงฯไม่เปนแบบนี้บ่อยหรอก...:icongift: ( Mk-II Ver.2.0 นี่...ไม่ยักกะออกกล่องรวมกะ G-defenser มั่งเนอะ ตัวเก่าซื้อไม่ลงหงะ)
ปล.ขานักบินกุดแบบนี้นี่...เจอมาละ ตั้งแต่ HG-EX 1/60 Victory2 , MG EX-S, RX-78-2 Ver2.0 และอีกจำนวนนึง กุดถึงหน้าตักเลย...

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
เป็นอีกตัวที่ชอบครับ เพราะ ดาบเขียว ส่วนทำไมสีเขียว ผมจำไม่ได้เหมือนกัน
...
เหมือนเคยมีคนพิมบอกไว้อยู่ แต่ผมจำไม่ได้ว่าไอ้ผลึกดาบเขียวๆนี่คืออะไร :iconsoul: :iconsoul:
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

• *
เปิดตัวแพงจัง.... :iconhihi: ต่อดิบตัวจริงๆนี่ก็สวยไม่เบาเลยครับ สมัยเป็นภาพโปรโมทก็ออกมาสวย แต่เห็นแบบจริงๆจะดีกว่า
เคยเกือบสอยมือสองจากเวปนอกเหมือนกัน มัวแต่จดจ่อๆเปิดดูอยู่หลายรอบ สุดท้ายมันก็เลย SOldOut ไป.. :iconshy2:
แต่จะว่าไปภาคนี้ก็แทบไม่ได้ดูอยู๋ละ เลยรอดของแพงไป..
บางภาพเช่น ตอนแขนตั้งๆอาจเบลอไปหน่อย ไปชัดที่ลายไม้แทน ... แต่เดี๋ยวฯบ่อยๆคงเข้าที่เองครับ คิดว่าฐานด้านหลัง ท่าทางต้องใช้อย่างน้อยแปดอันอ่ะ ถึงจะปิดหมด :iconlol:

แอบเซ็งกับสินค้า P-Bandai เหมือนกันที่น่าจะแก้จุดที่เป็นปัญหาหลักที่ตันต้นแบบเป็น แต่กลับปล่อยไปแบบนั้นซะ ทีบางตัวยังอุตส่าห์ทำแก้ให้เลย ถ้าจะให้เห็นภาพชัดก็ยกตัวอย่าง สมัยเอวของ Mk-II Ver.2.0 ที่ล๊อตแรกๆตัวขาวเอวขยับได้ไม่ดี แต่ตัวของ Titan กลับขยับได้ดีกว่า และสุดท้าย.... Mk-II Ver.2.0 ล๊อตหลังๆที่ตามมาก็เลยฉีดแก้ให้ใหม่ไปเลย http://dalong.net/review/mg/m89/p/m89_runner2.jpg
ลุงฯไม่เปนแบบนี้บ่อยหรอก...:icongift: ( Mk-II Ver.2.0 นี่...ไม่ยักกะออกกล่องรวมกะ G-defenser มั่งเนอะ ตัวเก่าซื้อไม่ลงหงะ)
ปล.ขานักบินกุดแบบนี้นี่...เจอมาละ ตั้งแต่ HG-EX 1/60 Victory2 , MG EX-S, RX-78-2 Ver2.0 และอีกจำนวนนึง กุดถึงหน้าตักเลย...

ขอบคุณครับ ตอนถ่ายลืมดูโฟกัส  :iconsweat:
ผมก็มาเล่นไม่ทันยุคที่โมภาค Z 2.0 ออกซะด้วย (แน่ล่ะ พึ่งมาเล่นปีที่แล้วนี่  :iconshy2:) มีโอกาสได้เล่นตอนเด็กๆ ก็พวก hg อย่างเดียวเลยครับ

เคยอ่านเรื่องมาร์คทูเหมือนกัน แต่ก่อนรู้สึกลุงบันจะใจดีกว่านี้มาก มันคงเป็นอดีตไปแล้วสินะ  :iconcry:

เป็นอีกตัวที่ชอบครับ เพราะ ดาบเขียว ส่วนทำไมสีเขียว ผมจำไม่ได้เหมือนกัน
...
เหมือนเคยมีคนพิมบอกไว้อยู่ แต่ผมจำไม่ได้ว่าคุณผลึกดาบเขียวๆนี่คืออะไร :iconsoul: :iconsoul:

ผมไปอ่านๆ มาจากวิเกีย แกบอกว่าทำมาจากวัสดุเดียวกับคอนเดนเซอร์ครับ (มันแข็งขนาดนั้นเลยเรอะ หรือแถว่าให้อนุภาคไหลไปในใบดาบ  :iconpanic:)

แต่ทว่า... สีที่ฉีดมาเป็นคนละโทนกันเลย ถ้าเป็นจีเอ็นซอร์ดสามของ OO ค่อยว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ nanahaji

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
ถามนิดนึงครับ ต่างกับ MG Exia ปกติและ MG Exia Ignition ยังไงอ่ะครับ?

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
ถามนิดนึงครับ ต่างกับ MG Exia ปกติและ MG Exia Ignition ยังไงอ่ะครับ?
Ignitionจะมีพาทให้เปลี่ยนเป็นร่าง repairได้ แล้วก็ตัวใบดาบจะเป็นแบบชุบโครเมี่ยม น่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ nanahaji

• Like: 8
Ignitionจะมีพาทให้เปลี่ยนเป็นร่าง repairได้ แล้วก็ตัวใบดาบจะเป็นแบบชุบโครเมี่ยม น่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด
แล้วกับตัว R2 ล่ะครับ ต่างกับ Exia ปกติและ Ignition

ออฟไลน์ Zonda

• Verified User
  • *
  • Like: 13
Repair2 เกราะไหล่ชิ้นล่างกับดาบ gn sword จะเปลี่ยนไปครับ ลองสังเกตุจากรูปที่ถ่ายคู่กับ RG จะเห็นความแตกต่างของสองร่างนี้ครับ

ออฟไลน์ Zoneend

• Like: 4
ชอบดูของหายาก ๆ แบบนี้ อิอิ ซีรี่ย์ OO นี่ เบิกทางสู่เงินในกระเป๋าตังค์ จริงๆ เล้ยงิ :iconpale:

ออฟไลน์ chaiwat

• *
อยากให้มันมีเพื่อนๆเป็นmgจังเลยทั้งss1,ss2,THE MOVIE
ใครทราบข่าวช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :iconwish:
ต่อดิบตัดเส้น