ผู้เขียน หัวข้อ: MG zaku v2 แดงแรงส์ สามเท่า  (อ่าน 7187 ครั้ง)

ออฟไลน์ waii

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 13
MG zaku v2 แดงแรงส์ สามเท่า
« เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 10:18:15 PM »
ซาคุทู  วี2  โมเป็นของ TT  ต่อง่าย ทำสีแล้วก็ตามที่เห็นเด้อ
งาน TT ตัวนี้ถือว่าดีมากทีเดียว ใครยังไม่มีแล้วอยากได้ก้ไปสอยกันได้เลย

มีใครเคยต่อ rx 78-2  v2 ของ TT แล้วบ้างดีไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2015, 12:23:15 AM โดย waii »

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: MG zaku v2 แดงแรงส์ สามเท่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 12:14:31 AM »
งานสวย รูปแจ่มครับ
ส่วนตัวผมว่า หุ่นต้องเขรอะ มากกว่านี้หน่อยครับ
เพราะอาวุธเขรอะมากกว่าครับ หุ่นมันดูสะอาดไปหน่อยนะครับ
แต่ก็แล้วแต่ชอบนะครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: MG zaku v2 แดงแรงส์ สามเท่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 12:56:12 AM »
สวยดีครับ จุดที่ควรถลอกมากๆคือขอบเท้าครับคราบดินรอยถลอกน่าจะเยอะได้อีก

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 01:22:51 PM »
ชอบรอยถลอกมากๆครับ รบกวนสอบถาม ตรงรอยถลอกกับรอยสนิมใช้สีอะไรบ้างและใช้สียี่ห้ออะไรครับ ขอบคุณครับ :iconwish:

ออฟไลน์ waii

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 05:33:11 PM »

ชอบรอยถลอกมากๆครับ รบกวนสอบถาม ตรงรอยถลอกกับรอยสนิมใช้สีอะไรบ้างและใช้สียี่ห้ออะไรครับ ขอบคุณครับ :iconwish:

รอยถลอกทำได้ดังนี้ครับ เนื่องจากตัวนี้เนื้อพลาสติกของซาคุ เป็นสีแดงอ่อนเกือยชมพูอยู่เเล้ว
เราก็เเค่พ่นสีแดงเข้มกว่าสีเดิมของพลาสติกลงไป พอพ่นจนทั่วและแห้งสนิทแล้วก็ทำรอยถลอกโดยใช้
กระดาาทรายผมใชเเบอร์ 1000 ลูบไปตามขอบๆ ที่คาดว่าน่าจะเกิดการเสียดสีจนถลอก ลูบเบาๆให้สีในชั้นแรกหลุดไป
และให้สีของเนื้อพลาสติกโผล่ขึ้นมาเท่านี่ก็จะเหมือนรอยถลอกเเล้วครับ รอยที่ได้จะเหมือนการถลอกจริงๆ อยากได้รอยใหญ่หรือเล็กก็ได้

หากอยากให้สมจริงขึ้นไปอีกก็เอาดินสอ 2B ฝนกะกระดาษทรายเล้วเอาคัดต้อนบัดลูบไปตรงรอยถลอกที่ทำไว้ จะเกิดสีคล้ายๆเนื้อเหล็กติดตามร่องที่ถลอก
เพิ่มมิติขึ้นมาอีกหน่อยครับ

อ่อมีอีกวิธีหนึ่ง  ต้องพ่นสีอ่อนลงที่ตัวโมก่อนเช่น สีน้ำตาล(สีสนิม) พอพ่นเสร็จก็พ่นเคลียด้าน แล้วพ่นสีขาวให้ทั่วชิ้นงาน พอเสร็จขั้นตอนนี้
ให้ใช้น้ำยาล้างคราบกาว 3M ครับเอาสำลีจุ่มน้ำยาล้างคราบกาว แล้วถูไปตรงที่จะให้เห็นรอถลอก น้ำยาจะกัดสีขาวออก ทะลุจนไปเห็นสีน้ำตาลเข้ม
เท่านี้ก้ได้รอยถลอกที่ดูสมจริงเเล้วครับ

ปล ผมใช้สีกระป๋องเลย์แสด์นนะครับ
ปล 2  เทคนิคแนวผมเองนะอาจไม่ถูกต้องก้ได้ลองพิจารณาดูเด้อ

ส่วนสีสนิมที่ปื่นใช้สีอะคลีลิคทั่วๆไปเลือกสีน้ำตาลเข้มๆ เอาพูกันป้ายไปตามร่องแล้วเอาผ้าเช็ดออกครับ สีมันจะไปอยู่ในร่องก็คล้ายๆสนิมเเล้วครับ

ปะมาณนี้แหละลองดูเด้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2015, 05:38:06 PM โดย waii »

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 07:49:31 PM »

รอยถลอกทำได้ดังนี้ครับ เนื่องจากตัวนี้เนื้อพลาสติกของซาคุ เป็นสีแดงอ่อนเกือยชมพูอยู่เเล้ว
เราก็เเค่พ่นสีแดงเข้มกว่าสีเดิมของพลาสติกลงไป พอพ่นจนทั่วและแห้งสนิทแล้วก็ทำรอยถลอกโดยใช้
กระดาาทรายผมใชเเบอร์ 1000 ลูบไปตามขอบๆ ที่คาดว่าน่าจะเกิดการเสียดสีจนถลอก ลูบเบาๆให้สีในชั้นแรกหลุดไป
และให้สีของเนื้อพลาสติกโผล่ขึ้นมาเท่านี่ก็จะเหมือนรอยถลอกเเล้วครับ รอยที่ได้จะเหมือนการถลอกจริงๆ อยากได้รอยใหญ่หรือเล็กก็ได้

หากอยากให้สมจริงขึ้นไปอีกก็เอาดินสอ 2B ฝนกะกระดาษทรายเล้วเอาคัดต้อนบัดลูบไปตรงรอยถลอกที่ทำไว้ จะเกิดสีคล้ายๆเนื้อเหล็กติดตามร่องที่ถลอก
เพิ่มมิติขึ้นมาอีกหน่อยครับ

อ่อมีอีกวิธีหนึ่ง  ต้องพ่นสีอ่อนลงที่ตัวโมก่อนเช่น สีน้ำตาล(สีสนิม) พอพ่นเสร็จก็พ่นเคลียด้าน แล้วพ่นสีขาวให้ทั่วชิ้นงาน พอเสร็จขั้นตอนนี้
ให้ใช้น้ำยาล้างคราบกาว 3M ครับเอาสำลีจุ่มน้ำยาล้างคราบกาว แล้วถูไปตรงที่จะให้เห็นรอถลอก น้ำยาจะกัดสีขาวออก ทะลุจนไปเห็นสีน้ำตาลเข้ม
เท่านี้ก้ได้รอยถลอกที่ดูสมจริงเเล้วครับ

ปล ผมใช้สีกระป๋องเลย์แสด์นนะครับ
ปล 2  เทคนิคแนวผมเองนะอาจไม่ถูกต้องก้ได้ลองพิจารณาดูเด้อ

ส่วนสีสนิมที่ปื่นใช้สีอะคลีลิคทั่วๆไปเลือกสีน้ำตาลเข้มๆ เอาพูกันป้ายไปตามร่องแล้วเอาผ้าเช็ดออกครับ สีมันจะไปอยู่ในร่องก็คล้ายๆสนิมเเล้วครับ

ปะมาณนี้แหละลองดูเด้อ

ขอบคุณครับ :iconwish:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 10:37:51 PM »
งาน สวยดุดันมากเลยครับ
...
รอยถลอกดูดีมากๆ แต่ปืนเลอะไปหน่อย
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ sammabenz

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 34
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 02:40:07 AM »
สวยมากคับ ชอบงานแนวๆนี้มากเลยคับ จุดที่ต้องติจิงสำฟรับผมมีแค่ตรงส่วนใต้เกราะตรงเท้ากับท่อพลังงานคับ คือยังพ่นไม่ทั่ว ยังเห็นสีพลาสตกสีเดิมอยู่ แต่ๆรวมก็เท่ดีคับ :iconsmile:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 05:05:00 PM »
งานเขรอะได้สวยดีครับ อยากทำเขรอะๆบ้างแต่ทำใจทำไม่ได้ซักที สุดท้ายออกมาเป็นงานเรียบๆทุกที
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/