ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหากับการพ่นสีครับ  (อ่าน 2121 ครั้ง)

ออฟไลน์ SecondOrbit

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
สอบถามปัญหากับการพ่นสีครับ
« เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 11:37:05 PM »
วันนี้ผมพ่นเคลียร์เขียวกันเซ่ (ทินเนอร์กันเซ่) ใส่ชิ้นเคลียร์โค้งๆ ส่วนที่ต้องเป็นเคลียร์เขียวของพวก 1/100 OO (กลางหน้าอก ,ขา) พ่นเวลาราวๆ 4-5 โมงเย็นครับ

ผมมักง่ายผสมสีในกรวยแอร์บรัชเลย แต่ก็คนแล้ว ตอนแรกก็พ่นแล้วไม่ติด สีไหลไปกองกันอยู่รอบนอก ตรงกลางไม่ติดเลย เลยคิดว่าคงจะผสมสีน้อยไป
แต่เมื่อเทสีลงไปอีกหน่อย คนๆ แล้วพ่น ปรากฏว่าคราวนี้ฝ้าขึ้นที่ชิ้นงานเลยครับ :iconsweat:

อ้าว ไม่เป็นไร ล้างๆ แล้วก็ลองมาพ่นใหม่ ผสมทินเนอร์ไปอีกนิด..... เหลว ไหลมากองที่ขอบอีกแล้ว  :icondisapp:
ใส่สีไปอีกนิดสิ๊!.....พ่น......ฝ้าอีกแล้ว  :iconangry:

ผมจะทำยังไงดีครับ  :iconcry: หรือว่าพ่นเย็นไปหน่อย แดดไม่ค่อยแรงแล้ว  :icondizzy:

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: สอบถามปัญหากับการพ่นสีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 12:08:19 AM »
พ่นครั้งแรก สีออกเยอะไปหรือจ่อใกล้ไปครับ สีเลยโดนลมเป่าให้ไหลไปตามขอบ ให้ปรับไก ให้สีออกมาน้อยๆแล้วพ่นผ่านไปผ่านมาจนสีเข้มตามที่ต้องการครับ อย่าพ่นแช่ครับ

ออฟไลน์ SecondOrbit

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Re: สอบถามปัญหากับการพ่นสีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 03:56:56 PM »
ขอบคุณครับ ตอนแรกผมพ่นไกลๆ คิดว่าไม่ติดซะที เลยไปพ่นใกล้ๆ ที่แท้สีมันไปเกาะทีละหน่อยนี่เอง  :iconcry: