ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] กาลเวลามิอาจขวางกั้น ชั่วนิจนิรันร์ฉันคือคนสุดท้าย RX78GP04G Gundam GP-04 Gerbera [RE1/100]  (อ่าน 19828 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=22C-Ct79y2E[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

RX78GP04G Gundam GP-04 Gerbera
RE 1/100
3500 Yen

แผงทั้งหมด ไม่มากไม่น้อย

สติกเกอร์
ส่วนใหญ่เซนเซอร์ทั้งตัวเป้นสติกเกอร์หมด ชิ้นใสมีแค่ตา

จุดต่างของ RE1/100 กับ MG คือพวกดีเทลยิบย่อยจะไม่ค่อยแยกสีมาให้

ดีเทล

ส่วนใหญ่ดีเทลค่อนข้างดีและเยอะ  แต่พวกช่องลมต่างๆทำสีกันเอาเอง

ชิ้นต่างๆ  ส่วนมากอันเดอร์เกท แต่ไม่ใช่ 100%

กลไกส่วนมากเป็นแบบง่ายๆ สไตร์ 1/100
บอดี้ เอวขยับได้  แต่ใหล่ยกไม่ได้เหมือนเดิม แค่โยกไปข้างหน้าได้

ต่อเป็นตัวบ้าง
การต่อไม่ยากเท่าใหร่ ยังกะ HG ขยายส่วน

มุมต่างๆ

ซูมดีเทล

รวมๆ  ถ้าไม่ทำสี + วอชเนี่ย ขาวจั๊วทั้งตัว  เพราะพวกเวอร์เนียต่างๆก็ไม่ได้แยกสีมา

สำหรับมือจับปืน  ค่อนข้างเกะกะมาก เพราะปืนมันยาวแทงชนด้านหลัง จะจับแนบสีข้างก็กำไม่เป็นธรรมชาติเท่าใหร่
ส่วนตัวน่าจะให้ข้อมือแบบจับปืนแยกมาเลย แบบครอสโบนกันดั้ม 1/144

ดีเทล
กระโปรงข้างนี่กั้นพ่นทั้งอันเลยนะเออ

ดีเทลขา 
เซนเซอร์สติกเกอร์เอา

แบคแพค

ตัวโมยืนได้แน่นดี แม้จะหนักหลังมาก  ไม่ต้องใช้ที่ค้ำหลังก็ได้นะ  เพราะมันยื่นมาไม่ถึงพื้นด้วยซ้ำไป....

หลังถอดแพคหลังงาน

ขากลที่ค้ำเป้นชิ้นส่วนแยก

ส่วนของโล่ แบบ HG กันไปเลย

ของทั้งหมด
เสียดายเหมือนกันที่ไม่แถมมือแบมาให้ ให้มาแต่มือกำกับมือถืออาวุธ

จุดขยับ รวมๆค่อนข้างโอเค
ค่อนข้างลอก ออลกันดั้มโปรเจคมาพอสมควร  เสียแค่ว่าใหล่ยกไม่ได้นี่แหล่ะ ที่เหลือตามมาตรฐาน ไม่ได้ดีไปกว่าออลกันดั้ม แต่ก็ไม่ได้แย่มาก อย่างน้อยก็ดีกว่า MG สมัยเก่าๆน่ะนะ

ท่านั่ง

นั่งได้ดูดีกว่า  RG OO อีก  เพราะตรงเป้ามันขยับได้ เพิ่มองศายกเท้ามากกว่า

บีมเซเบอร์แร็ค ขยับได้  แต่ไม่มีมือแบทำท่าจับดาบ...

ปืน ยาวมาก จับลำบากพอสมควร

ท่าจับแนบสีข้าง  ต้องเอนแขนมาข้างหน้าหน่อยนึง ไม่งั้นดูไม่เป็นธรรมชาติซักเท่าใหร่

แอคชั่น

หลังหนัก  แต่ยืนได้มั่นคงดีมาก 

จับสองมือได้  เพราะกริฟมี 3 อัน อีกอันท้ายสุดไม่รู้จะจับยังไง

โล่ฟิสิกส์ สมัยนั้นยังไม่มีโล่แสงใช้กัน

บีมจิตเตอร์
เอาใช้ล็อคสัตรูระยะประชิด
ตัวแผงเป็นแผงพิเศษของ GP04 ใช้กับคนอื่นไม่ได้

บีมไรเฟิลธรรมดามั่ง

พอจะเล็ก ก็เล็กซะ....

บีมเซเบอร์

ติดฐานแอคชั่นยาว

Review
HG ขยายส่วน เป็นคำจัดกัดความที่ง่ายที่สุดน่ะนะ
คือการต่อก็เบสิก ทุกอย่างเป็นไปอย่างง่ายๆหมด
จุดขยับค่อนข้างโอเคดี ติแค่ยกใหล่ไม่ได้
การแยกสี แยกมาเฉพาะจุดใหญ่ๆ  พวกเวอร์เนียหรือจุดเล็กๆต่างๆไม่ได้แยกมาให้
แต่รวมๆ  ถือว่าดีกว่า 1/100 HG สมัยก่อนเยอะอยู่นะ อันที่จริงมันก็คือ 1/100 HG อ่ะแหล่ะ แต่ใช้เทคโนโลยีใหม่ จุดขยับดีกว่าเดิม(ยกเว้นยกใหล่ไม่ได้) ข้อต่อแน่นกว่าเดิม
รูปแบบข้อต่อเป็นแบบเดียวกับ Gundam MK-III คือจอยย์แบบมีเฟืองด้านใน  เวลาต่อต้องดูซีกด้วย  ถ้าใส่ผิดด้านจะหลวม  แต่ถ้าต่อถูก ข้อต่อจะแน่นดี
ซึ่งรวมๆ ดีกว่า 1/100 เกรดเก่าเยอะอยู่แล้วนะ  แยกชิ้นมาเพื่อโมเดลเลอร์โดยเฉพาะอยู่แล้วด้วย ผ่ากลางแค่ปืนกับถังพลังงานด้านหลังแค่นั้น ที่เหลือทำดีเทลกลบหมด
รวมๆตามมาตรฐาน ไม่ได้มีจุดเด่นอะไรให้หวือหวา แต่ก็ไม่ได้มีข้อด้อยน่าเกลียด ส่วนนึงเพราะออกแบบมาง่ายๆนี่แหล่ะ มันเลยไม่ซับซ้อน คงทน และจัดการง่าย แต่ดีเทลตามตัวเยอะอยู่ แต่อยากสวยจริงๆก็ต้องทำสีน่ะแหล่ะ

ข้อดี
1. ราคาไม่แพงมาก
2. จุดขยับแน่นหนาดี
3. ดีเทลสวย
4. จุดขยับมาตรฐาน จริงๆติดแค่ยกใหล่ไม่ได้ ถ้ายกใหล่ได้นี่จบเลย สมบูรณ์

ข้อเสีย
1. แยกสีมาไม่สมบูรณ์ เซนเซอร์ตามตัวสติกเกอร์หมด
2. ต่อดิบนี่ขาววอกเลย ดูจืดไปนิด (เพราะดีเทลสีแดงตามตัวแทบไม่แยกมากเลย)
3. งกนิ้ว น่าจะแถมนิ้วแบ กับนิ้วจับปืนยาวมาให้ ไม่งั้นแกะกะปืนมาก

เทียบไซส์
ถ้าเทียบกับ MG ยุคเก่านี่ RE1/100 นี่ดีกว่านะ เพราะจุดขยับ ความแน่น ดีกว่าเยอะ MG สมัยนั้นช่องลมไม่ค่อยแยกสีมาเหมือนกัน

กับอื่นๆ

เทียบกับ MG จะเห้นว่า MG แยกสีมาค่อนข้างดีกว่า พวกดีเทลช่องลมต่างๆแยกมาละเอียดดีกว่า
ทำไงได้ เกิดเป็นลูกเมียน้อยไซด์สตอรี่ไม่มีบุญออก MG ต้องทำใจ  ได้ออกพลาโม่นี่ก็บุญสุดๆแล้ว
ส่วนตัวก็โอเคนะ  ยังดีที่ได้ออก  จริงๆอยากให้ชาร์ทตังเพิ่มไปอีกนิดหน่อยแล้วแยกสีไปให้มันจบๆมากกว่า
ไลนน์นี้ส่วนมากเท่าที่ดูคือโดนจำกัดงบแบบสุดๆ  นิ้วแถมยังไม่แถมเล้ย แต่ราคาไม่แพงมาก แต่ได้โมวอลลุ่มใหญ่ๆตัวนึง อย่างตัวนี้ถ้าออก MG นี่คงราคา 4500 เยนอัพ
แต่ส่วนนึงคือ เนื่องจากมันไม่ยุ่งยากและซับซ้อน  การจัดการมันง่ายกว่า จุดขยับก็แน่นกว่าด้วย เพราะโครงสร้างมันทำมาพื้นฐาน
ตัวต่อไปที่ออกก็ ดีเจ หลังจากนั้นข่าวเงียบยาวเลยเฮะ  ถ้าออกพวกตัวสิ้นหวัง MG อย่าง MK-V นี่มีเฮ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=LpCKaY6s8KE[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2015, 07:24:44 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ tongyuiyui

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
มาไวทันใจๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  :iconvsign:

ออฟไลน์ SecondOrbit

• *
  • Like: 1
กำลังรอเล้ยยยยยยยย ขอบคุณครับ ช่วยตัดสินใจได้เยอะเลย

ตัดสินใจว่า ไม่รอดแหงม  :iconcry:

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
ดีเทลสวยมากเลย  :iconlol: :iconlol: :iconlol:
น่าเสียดายที่ไม่แถมมือแบมาให้จริงๆนั้นละครับ เลยทำให้แอคชั่นได้ไม่ค่อยเป็นธรรมชาติในบางท่า
ตอนนี้กำลังลุ้นว่าตัวต่อจากdijehจะเป็นตัวอะไร จะเป็นUCต่อหรือว่าจะไปจักรวาลอื่น

ปล.คุณนาโรคิดว่าจะมีโอกาสเอาMGตัวเก่ามาทำใหม่เป็นREรึป่าวครับ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ Me_Me

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22

ออฟไลน์ maku00

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 7
ไม่เหนื่อยต่อ ตัวใหญ่ ถ้าทำสีท่าทางจะสวยมากเลยครับตัวนี้

ออฟไลน์ chetw

• *
  • Like: 1
ตัวนี้ผมเคยรอให้เป็นMG แต่มาออกเป็น REก็ได้นะโอเคเลย
สำหรับคนที่ชอบ ต่อเสร็จยืนโชว์ ไม่ได้แอ็คชั่นมาก เปลืองที่ตู้โชว์ ผมว่าไลน์ RE นี่Workมากเลยนะคับ
ไม่ต้องต่อโครงใน ที่ไม่ได้โชว์ให้เหนื่อยแรงด้วย

ออฟไลน์ eva-01

• *
  • Like: 25
สวยดีนะกั้นพ่นสีดีเทลให้ครบก็เจ๋งแล้ว
ยืนข้างๆgp03นี่ดูล้ำไปเลย ออก2.0ซักทีเหอะตระกูลgpเนี่ย

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ต่อเสร็จเเล้วเหมือนกันนะ ตัวนี้ ต่อง่าย ต่อไว ต่อสนุก ลืม MG ไปเลย
เเยกสีดีขึ้น  เพราะได้เทคโนโลยีจาก MG เเต่ก็ไม่ทั้งหมด อย่างว่ามันโดนจำกัดงบมา
รวมๆดีกว่าตัวที่เเล้ว ดูตั้งใจทำออกมาประมาณนึงเลย สงสัยลุงบันไดคงจะหวังยอดขายเอาไว้ เหอๆ... :iconlol:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ปล.คุณนาโรคิดว่าจะมีโอกาสเอาMGตัวเก่ามาทำใหม่เป็นREรึป่าวครับ

ไม่นะ ถ้าเอา MG มาทำใหม่คงทำเป็น 2.0 ไปเลย  เพราะชื่อมันขายได้  เจ้าพวกออกมาเป็นเกรดระดับสองนี่ส่วนมากเป็นพวกพระรองหรือไม่ก็พวกยอดขายไม่น่าเยอะมากกว่า
อย่างถ้าออก ชิกิ 2.0 ก็ออกดิเจเป็น RE1/100
ถ้าออก G-self MG ตัว G-Arcane ก็น่าจะเป็น RE1/100 แทน อะไรเทือกนั้น

อย่าง GP01 ผมว่าโอกาศออก 2.0 เยอะอยู่นะ

ส่วนไลนน์ 1/100 นี่ หลัง เฟนิเช่ แล้วเงียบไปเลย เจอแต่ไลนน์ HG มากันเต็มมาก

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ koo

• กัน-โอตะ
  • *

ไม่นะ ถ้าเอา MG มาทำใหม่คงทำเป็น 2.0 ไปเลย  เพราะชื่อมันขายได้  เจ้าพวกออกมาเป็นเกรดระดับสองนี่ส่วนมากเป็นพวกพระรองหรือไม่ก็พวกยอดขายไม่น่าเยอะมากกว่า
อย่างถ้าออก ชิกิ 2.0 ก็ออกดิเจเป็น RE1/100
ถ้าออก G-self MG ตัว G-Arcane ก็น่าจะเป็น RE1/100 แทน อะไรเทือกนั้น

อย่าง GP01 ผมว่าโอกาศออก 2.0 เยอะอยู่นะ

ส่วนไลนน์ 1/100 นี่ หลัง เฟนิเช่ แล้วเงียบไปเลย เจอแต่ไลนน์ HG มากันเต็มมาก

แล้วในกรณีพวกเบ๊อะครับ อย่างZaku I หรือ Dom ที่ตัวอื่นได้ออก2.0ไปแล้วแต่2ตัวนี้ก็ไม่ได้ออก

ปล.ไลน์1/100 เดือน7ยังไม่มีเลยครับ น่าเศร้ายิ่งนัก  :iconcry:
     Hobbyเดือนหน้าน่าจะประกาศ ver kaตัวใหม่แล้วนะครับ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
ตัวนี้ผมก็ซื้อในงานTTC ได้มาราคาOKเลยล่ะครับ  ก่อนซื้อก็เดินไปดูที่บูธของBandaiก่อน พอเห็นสัดส่วนตัวจริงเท่านั้นล่ะ  จัดแน่นอน 5555
เอาจริงๆสำหรับผม  กันดัมแค่นี้ก็พอแล้ว โครงในไม่ต้องเยอะก็ได้ ไม่ได้โชว์ เว้นแต่มันทำPartใสมาให้ก็อีกเรื่อง
เห็นรูปตอนคุกเข่าแล้วเท่ไปเลยครับ  เอามายืนเทียบกับGP-03แล้วข่มกันเห็นๆเลย  เดี๋ยวว่างๆจะต่อเล่นมั่งครับ
ส่วนมือผมชอบแบบFixไปเลย เห็นด้วยครับว่าน้อยไปหน่อยหรือจะเก็บไว้ทำPartเสริมขายทีหลังหว่า
ผมชอบภาคนี้อยู่แล้วก็ลุ้นครับ อยากให้ver2.0ออกเป็นREทั้งหมด (ขี้เกียจต่อโครง)
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2015, 12:07:14 AM โดย nikoneko »

ออฟไลน์ dutch6544

• *
  • Like: 2
ทำไมมันแยกสีมายังงี้ล่ะเนี่ย ขอข้ามก่อนละกันครับตัวนี้ :iconcry:
จะว่าไปแล้วข่าวลือที่ว่าจะออก RE 1/100 Queen Mansa นี่ล่ะ เงียบฉี่เชียว แต่ส่วนตัวอยากให้ออก Ex-S แฮะ จัดเต็มแบบ Nightingale ซักกล่อง ผมว่าน่าจะกระชากยอดขายได้อยู่นะ :iconshy:
DUTCH6544

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
แบบนี้ทำสีธรรมดา+ดีเทลด้วยอินาเมลก็สวยแล้วอะ สัดส่วนไม่แพ้MGเลย ผมชอบแบบนี้มากกว่า โครงในมันทำสีเสร็จก็ไม่ได้เปิดอีก
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ eva-01

• *
  • Like: 25
แบบนี้ทำสีธรรมดา+ดีเทลด้วยอินาเมลก็สวยแล้วอะ สัดส่วนไม่แพ้MGเลย ผมชอบแบบนี้มากกว่า โครงในมันทำสีเสร็จก็ไม่ได้เปิดอีก

ใช่แล้ว
ขอแค่ข้อขยับไม่หลวมง่องแง่ง ต้นขามีจุดหมุนและไหล่โยกได้แบบโมสมัยใหม่ ไม่จำเป็นต้องมีโครงในดีกว่า
ทำสีสบายขึ้นเยอะเลย ตัวใหญ่ด้วย

ออฟไลน์ Jiban

• Like: 6
  • ~The•Editor~
    • ~:::The Jiban Blog:::~
ตั้งแต่ Re/100 ออกมานี่ผมมองหาจุดยืน MG ไม่เจอเลยแฮะ

จะว่าบอก MG มีโครงในก็นะ.....โครงใน MG หลังๆมาพี่แกก็โล่งๆ โล้นๆ

จุดขยับก็นะ.....อย่าง Re/100 กาเบร่าตัวนี้ดันมีหมุนแกนขาใต้กระโปรงซะงั้น  :iconpale:

ไม่รู็ลุงแกคิดอะไรของแกอยู่  :iconsweat:

ออฟไลน์ koo

• กัน-โอตะ
  • *
ตั้งแต่ Re/100 ออกมานี่ผมมองหาจุดยืน MG ไม่เจอเลยแฮะ

จะว่าบอก MG มีโครงในก็นะ.....โครงใน MG หลังๆมาพี่แกก็โล่งๆ โล้นๆ

จุดขยับก็นะ.....อย่าง Re/100 กาเบร่าตัวนี้ดันมีหมุนแกนขาใต้กระโปรงซะงั้น  :iconpale:

ไม่รู็ลุงแกคิดอะไรของแกอยู่  :iconsweat:

ผมว่า MG ก็ยังมีจุดยืนของตัวเองนะครับ
MG เรื่อง การแยกสีกับลูกเล่น มาให้ครบ แต่บางครั้งจุดชยับอาจจะไม่ดี อย่าง MG Victory ลูกเล่นมาครบแต่จุดขยับแย่มาก
ส่วนRE จุดขายคือ ต่อง่าย ดีเทลสวย จุดขยับ ถ้าออกหุ่นที่แปลงร่างได้ก็คงจะทำแบบHG ที่ให้แยกส่นประกอบ เป็นยานเลย แต่การแยกสีกับลูกเล่นอาจไม่ครบ อย่างตัวGP-04 ให้มือมาไม่ครบทุกแบบ แยกสีมาไม่ครบ
ยังไงผมว่าMGมันก็ยังมีบทบาทเยอะนะครับ RE ออกมาเพื่อสนองคนเล่น1/100 เพื่อออกตัวที่ไม่ค่อยดังออกMGไม่คุ้ม
ตามความคิดผมนะครับ