ผู้เขียน หัวข้อ: สั่งของครั้งแรกจากญี่ปุ่น  (อ่าน 5230 ครั้ง)

ออฟไลน์ cgy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 11
สั่งของครั้งแรกจากญี่ปุ่น
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 09:14:28 PM »
สวัสดีครับเพื่อนๆ พอดีผมลองสั่งของจากญี่ปุ่นเป็นครั้งแรกนะครับ จากเวป Amiami ตอนนี่ได้ของมาแล้ว ก็เลยอยากจะมาแบ่งปันข้อมูลให้เพื่อนๆได้ดูครับ

ของที่ผมสั่งก็ตามนี้ครับ 

1. HG 1/144 Char's Zaku II ราคา 1,270 เยน,
2. HGBF 1/144 Wing Gundam Zero Honoo 1,350 เยน,
3. HGBC 1/144 Portant Flyer 450 เยน

รวมแล้วเป็น 3,070 เยน บวกค่าขนส่งแบบ SAL Small Packet (Unregistered) 1,200 เยน  รวมเป็น 4,270 เยน คิดเป็นเงินไทยก็ 1,221.60 บาท

สั่งของไปวันที่ 27 เมษายน จ่ายเงินผ่าน Paypal วันที่ 28 เมษายน ของมาถึงที่บ้าน 8 พฤษภาคม  (ของส่งวันที่ 28 ก็ 10 วันพอดี) ไม่คิดภาษีครับ คิดแค่ค่าธรรมเนียมส่ง 7 บาท

ได้ของมาแล้วโอเคเลยครับ สภาพสมบูรณ์ ไม่มีบุบสลาย  ตอนนี้ก็รอปรีออร์เดอร์อยู่อีก 2 บิล คือเดือนพฤษภาคม กับ มิถุนายน ยังไม่มีการเรียกเก็บเงินแสดงว่าของยังไม่ออกมา ตอนนี้ก็รอต่อไปครับ

อันนี้ของมาถึงครับ

จ่าหน้าแบบง่ายๆ  เลขที่ หมู่ก็ M. แล้วก็ ตำบล, อำเภอ, จังหวัด  ค่าสินค้าเขียนบนหน้ากล่องไม่รวมค่าขนส่งครับ  ค่าธรรมเนียมจัดส่งไปรษณีย์ 7 บาท

เปิดแพ็คกี้งออก เจอสาวน้อยยิ้มหวานครับ

การแพ็คกันกระแทกข้างใน

สภาพดี ไม่มีบุบสลาย

3 กล่อง สั่งจากญี่ปุ่นรวมค่าจัดส่ง (ไม่คิดภาษี)  1,220.60 บาท  (ราคาทีขายในไทยรวม 1,600 บาท)

2 กล่อง ซื้อในเมืองไทย (สะพานเหล็ก) 1,300 บาท  ราคาใกล้เคียง แต่สั่งนอกได้ 3 กล่องครับ (พ่วงกล่องเล็กมากล่องนึง)

ออฟไลน์ mediump

• *
  • Like: 0
Re: สั่งของครั้งแรกจากญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 09:29:28 PM »
เห็นเค้าว่ากันว่าถ้าจะสั่งจากเว็บนอกอย่าสั่งเกิน 1000 บาทไม่งั้นจะโดนภาษีจริงหรือเปล่าครับ ผมก็อยากสั่งเหมือนกัน แต่ก็ยังกล้าๆกลัวๆแฮะ  :iconlol:

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 09:43:21 PM »
เห็น เจ้าของกระทู้สั่งแบบ SAL unregis เตือนก่อนนะครับ SAL unregis มันมีโอกาศของหายนะครับ  เคยโดนมาแล้ว 
สั่งของเวบนอกนี่ ถ้่าสั่ง EMS โดนภาษีค่อนข้างชัวร์ครับ  สั่งไป 10 กว่าครั้งเคยรอดแค่ครั้งเดียว
สั่งแบบ SAL REGIS โอกาศโดนน้อยลงครับ แต่ถ้ากล่องใหญ่มากๆเตะตาก็โดน
SAL Unregis ด่านคงไม่สนใจอ่ะครับ  เพราะโอกาศหายมี เวลาสั่งของแพงๆจะไมใ่นืยมสั่งกัน โอกาศรอดภาษีสูง  เคยสั่งกันพลา มุฉะ พวกตัวหายากๆไป  ผ่านมา 3 ปีละของยังไม่มาเลย 

เห็นเค้าว่ากันว่าถ้าจะสั่งจากเว็บนอกอย่าสั่งเกิน 1000 บาทไม่งั้นจะโดนภาษีจริงหรือเปล่าครับ ผมก็อยากสั่งเหมือนกัน แต่ก็ยังกล้าๆกลัวๆแฮะ  :iconlol:

จริงครับ  ถ้าของไม่เกิน 1000 บาท (รวมค่าส่ง) ไม่โดนภาษีครับ  แต่ถ้ากล่องใหญ่่มากๆ  อาจจะโดนตีตามน้ำหนัก
เคยสั่ง Dollfie dream แต่บอกทางร้านให้เขียนหน้ากล่อง 1000 เยน รอดภาษีมาสองรอบ ส่งแบบ EMS อีกตะหาก  lol
ร้านญี่ปุ่นบางร้านเขียนราคาหน้ากล่องให้ได้ (แต่ถ้าของหายชดใช้ตามราคาที่เขียน) ส่วน Amiami กับ 1999 จะไม่ยอมแก้ราคาหน้ากล่องให้นะ เคยลองถามละ

แต่ถ้าถามผม กันพลาสั่งไทยอ่ะแหล่ะ  ล็อค DT เดี๊ยวนี้มันเร็วออกชนญี่ปุ่นเลย

แต่โมโคโต อนาคตคงอาจสั่งเนตญี่ปุ่นเอา ราคาหน้ากล่องตัวหลังๆมันกระชากใจมาก แต่ Amiami ขายถูกมาก ลดขั้นต่ำก็ 30% (โมโคโตจะเหมือนพวก DVD หรือ CD ขายราคาปกแพงแต่ราคาขายจริงจะลดเยอะ) ล็อตสถาบันอันเลื่องลือในบ้านเราส่งของช้าด้วย น่ารำคาญ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ cgy

• *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 09:55:40 PM »
สั่งครั่งแรกลองหาประสบการณ์ดูครับ  เน้นสั่งพวกตัวเล็กๆ หรือไม่ก็พวกพาร์ท พวก MG นี่ลองคำนวนดูแล้วว่าซื้อในไทยถูกกว่าครับ (น่าจะนะ.....)