ผู้เขียน หัวข้อ: ลองของ F.S.S. Led Mirage 1/100 IMS Volks  (อ่าน 18818 ครั้ง)

ออฟไลน์ maku00

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 7
ลองของ F.S.S. Led Mirage 1/100 IMS Volks
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 09:21:49 AM »
ตามหัวข้อเลยครับ ไปเที่ยวงาน TCC ที่พารากอน ที่ผ่านมาเดินเจอ บู้ทของ VOLKS นำของมาลดราคา หันไปเจอเจ้านี้เข้าให้ทนไม่ไหวเลยจัดมาสะกล่อง หารู้ไม่ว่า  :iconfreak:

ใช้มือถือถ่ายนะครับ อาจไม่ชัด ไว้อัพเดทจะถ่ายมาใหม่ครับ

กล่องขนาดใหญ่กว่า PG Unicornนิดๆ ขนาดวัดแล้วยาวประมาณ 62 CM

เปิดมาเจอลัง

แผงแน่นมาก ถ้ารื้อออกมา แล้วเรียงกลับไม่ดีมีปิดกล่องไม่ลง

ชิ้นส่วนนิดหน่อย

ชิ้นใสมีแยก่หอมาให้เรียบร้อยดี เยี่ยม

คู่มือเป็นเล่มสีสวยงาม หนาพอสมควร

ด้านในนิดหน่อย

ขั้นตอนการต่อส่วนแขนนะครับอารมณ์ประมาณนี้ทั้งตัวเลยครับ

ดีคอลน้ำนะครับ

ส่องในห่อนิด

ชิ้นส่วนผิวดีเยี่ยมสมราคา ออกจะนุ่มๆหน่อยหนึ่ง แต่มีตะเข็บ ขอบริม ให้จัดการอยู่เรื่อยๆ สวยดีครับ

ชิ้นขาวเป็นสีขาวน้ำนม แสงทะลุผ่านได้นิดหน่อย คือถ่ายชิ้นในสีเข้มๆนี้เห็นเป้นเงาๆขึ้นมาได้นะครับ ที่เห็นเป็นส่วนเท้า อ๋อ ขอบอกแหลมคมมากนะครับ ไม่เหมาะกับเด็ก ทิ่มแทงแน่นอน

ตัดออกมาขัดตกแต่ง ล้างน้ำ เริ่มจากส่วนขากันไปก่อน

การประกอบ ที่อยากบอกคือ ต้องใช้กาวนะครับ สังเกตุเดือย เล็กมาก คือประมาณเอาไว้แค่มาร์คตำแหน่งการต่อเฉยๆ ตอนแรกผมใช้ Tamiya ฝาขาว ช่วงหลังตราช้างเลยครับเพราะอาจไม่อยู่ มีไหลเลอะเทอะไปบางส่วน  :iconpanic: แต่ช่างมันพอต่อครบๆมองไม่เห็นแน่

ขอข้ามมาส่วนที่ทำสีแล้วนะครับ จะเห็นว่ามีพันมีมัดด้วย  :iconfreak:

นี้คือส่วนขาครับ ต้องมัดกันเลย ตอนต่อต้องระวัง ถ้าสียังไม่สนิทอย่ารีบนะครับ ผมโดนไปสีร่อน  :icondisapp: ช่างมันบอกตรงๆโครงทำไปก็ได้แค่โชว์ก่อนเสร็จพอเสร็จเรียบร้อยมองไม่เห็น ต่อแล้วต่อเลยด้วย เพราะหลายส่วนต้องใช้กาวต่อ

ส่วนเท้าครับ สีที่ใช้คือ สีกระป๋อง Ley Land พ่นจากกระป๋องล้วนๆ ตอนนี้ได้เท่านี้ครับต้องรอย้ายที่อยู่สถานเดียว

สีที่ใช้นะครับ
รองพื้น R-2000
สีดำด้าน
สีเงิน
เคลียดำ
เคลียม่วง
เคลียมันปิดท้าย

ตอนนี้ได้เท่านี้แหละครับ หนักมากกกก ไว้จะมาอัพเดท เวลาได้แต่ละส่วนนะครับ ติชม แนะนำได้เลยนะครับ  :iconshy2:

อัพเดทเพิ่ม ประกอบส่วนโครงในขาจนถึงเอวเพิ่ม แล้ว ค่อนข้างยากเพราะต้องหยอดกาวหลายจุด จอยท์แน่นต้องเอาไดร์เป่า จุดขยับน้อย ขนาดยังไม่ใส่เกราะนอกเลย แต่รูปร่างได้ใจมากครับ

ถ่ายภาพใหม่มาค่อยชัดหน่อย ภาพผมถ่ายด้วย คุณแก่เพื่อนยาก Nikon D60 เปิดโคมไฟอ่านหนังสือ ปรับค่าแสงให้ตรงสี แล้วใส่ Sharpen เพิ่มนะครับ

ประกอบช่วงลำตัวเข้าไป

เปรียบเทียบกับเจ้าหมี สูงมากๆๆ

ได้เวลาเอามาต่อกันหลวมๆให้ชมกันนะครับ

ช่วงขาเพิ่มเติม

ช่วงแขนและอก

ช่วงหัวนะครับ ชิ้นสีแดงใสคือที่นั่งของ ฟาติมา ใครอ่านเรื่องนี้คงพอทราบกับว่าหุ่นเรื่องนี้ต้องมี

ส่วนหน้าจะเล็กไปไหนเล็งทากันตากลับเลย

ชิ้นส่วนเพิ่มเติมที่หัวนะครับ ทรงโมฮอกเลย

ส่วนนี้คือเหมือนเครื่องประดับที่หัว แต่ในเรื่องมันคือ ดาบ เลยครับไม้ตายระยะประชิดอีกอย่างของ LED Mirage

ประกอบเข้าด้วยกัน หลุดหล่นตลอด มีสีถลอกไปด้วยครับ  :iconpanic: เพราะต้องติดกาวถึงจะอยู่ ถ่ายไป หล่นไป  :iconcryout:

มุมต่างๆนะครับ

มุมบนจะมองเห็นที่นั่งคนขับนะครับ สีทองๆตรงกลางพอดี ทำเสร็จลืมกันพ่นเพิ่มเลยปล่อยเลยตามเลย

ลองสาดไฟใส่สวยดีครับ มโน  :iconnasty:

หมดแล้วสำหรับอีกขั้นไว้มาอัพเดทเพิ่มนะครับพอเสร็จขั้นต่อไป ขอบคุณที่รับชมครับ  :iconshy2:

เล่นกับไฟ

ยังมีงานโหดๆรออีกเยอะเลย :icondizzy:

มาอัพเดทต่อนะครับ ห่างไปนานไม่ใช่ไม่ทำนะครับ แต่มันไม่ได้ประกอบเป็นส่วนที่พอจะโชว์ได้สักทีเนื่องจากหลายๆส่วนมันต้องทำสีแล้วประกบติดกาวเลยไม่เป็นไปตามแผน
วันหยุดที่ผ่านมาพอได้บางส่วนมาอัพเดทบ้างเลยรีบลง

เริ่มที่ส่วนเกราะเท้านะครับ เดิมๆมันจะโล่งๆแบบนี้ เลยเจาะกันสะนิดหน่อย

แล้วกันพ่น สีทอง สีเงิน ใส่หมุดเหล็ก ลงไปครับ

สุดท้ายติด ดีคอล พ่นเคลียเงานะครับ

ลองติดเข้ากับตัวหุ่นดูครับ

เริ่มสนุกับการเจาะ แต่เจาะเบี้ยวด้วย :iconfreak: เลยมาเล่นตรงส่วนหัว เสียวมากๆ เพราะบางสุด

เสร็จสองข้าง ขนาด น็อต 1.5 มม. นะครับ เล็กมากๆ

มาต่อส่วนอื่นที่ได้มาบ้างคือส่วนแบกแพค รายละเอียดเยอะเหมือนเคย เก็บงานไป ทำหล่นไป  :icondisapp:

มุมอีกด้านครับ

มีรายละเอียดเยอะจริงๆ การประกอบต้องอาศัยกาวตลอดโครงการ

ส่วนเกราะนอกที่ตัดเส้น รอพ่นเคลียครับ

ส่วนประกอบแบกแพคอีกส่วนครับ อันนี้เสร็จทั้งนอกใน รอประกอบได้เลย

สังเกตุดีๆจะเห็นว่า สีทองด้านในทะลุออกมาได้ด้วยนะครับ ตั้งใจให้สีออกมาได้เท่านี้ยังสู้ฝีมือหลายๆท่านไม่ได้เลย

มาถึงส่วนโครงในของโล่ห์นะครับ มีหลายส่วนเช่นกัน หน้า-หลัง นะครับในภาพ

ลองประกอบ แล้วเทียบกับส่วนแบกแพค ที่โชวืไว้ได้านบนนะครับ

อุปกรณ์คู่มือ กาวช้าง

สำหรับช่วงนี้หมดแล้วครับ ถ้าไม่เจอฝนฟ้า กับงานมากๆจะพยายามอัพเดทอย่างต่อเนื่อง มีหลายส่วนที่ทำสีไปแล้วแต่ติดเกราะนอกที่ยังไม่ติดดีคอล เพราะการประกอบค่อนข้าง ย้อนแย้งกันอยู่ตลอดๆ มีอะไรแนะนำติชมได้เต็มที่นะครับ  :iconshy2:
ครับ

คงเป็นภาพอดีตแล้วครับ เนื่องจากผมทำพลาดมหันต์ พ่นเคลียจนเยิ้ม เกิดฟอง หลังจากติดกาวไปแล้ว เละเลยคับ ตอนนี้พยายมขูดเคลีย กับสีบางส่วนออก มีส่วนที่หักบิ่นด้วย นอยด์สุดๆ แต่จะพยายามแก้งานกลับมาให้ดีที่สุด ถึงกับหมดกำลังใจไปเลยสองสามวันครับ :iconcry:

อันนี้ภาพที่เก็บไว้ได้ก่อนงานพังครับ ส่วนสภาพปัจจุบัน ยังทำใจลงไม่ไหว เดียวจะเอามาลงให้ดูอีกทีคราวหน้านะครับ  :iconpanic:

***อัพเดท 21-08-58 ***

เริ่มแก้งานได้มาบ้างส่วน แต่ จะเห็นผิวที่โดนกัดนะครับ จากเคลียมัน ที่ผมพ่นปิดงานแล้วเยิ้มจนกัดเลย ไม่ใช่ Leyland นะครับ mr.hobby กระป๋อง เลยครับ  :iconpanic: คือ อากาศไม่ดี แล้วฝืนพ่น น่าจะกดสีมากไป แล้วมันแห้งไม่ทัน เลยกัดสีสะ
วิธีแก้ก็เอาทินนเอร์ ชุบ ไม้พันสำลี ค่อยๆ ขัดเคลียออกไปเท่าที่ทำได้ บางส่วนใช้ กระดาษทราย 1200 ลูบๆเอาครับ ก็พอไหว แต่กลายเป็นเหนื่อยกว่าเดิม

โล่ห์  ที่เสร็จแล้วครับผม

อีกมุม

ด้านหลังครับ

หมดแล้วครับส่วนโล่ห์ ไว้ส่วนอื่นเสร็จจะมาอัพเพิ่มนะครับผม  :iconshy2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2015, 09:03:08 AM โดย maku00 »

ออฟไลน์ Net2522

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 3
Re: ลองของ F.S.S. Led Mirage 1/100 IMS Volks
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 09:46:38 AM »
มีคนรีวิวแล้ว!! ปูเสื่อรอครับสวยสวย!!
ต่อยากกว่าพวกกันดั้มเยอะไหมครับ?? :iconlike:

• *
Re: ลองของ F.S.S. Led Mirage 1/100 IMS Volks
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 10:00:07 AM »
มีคนรีวิวแล้ว!! ปูเสื่อรอครับสวยสวย!!
ต่อยากกว่าพวกกันดั้มเยอะไหมครับ?? :iconlike:

โหดกว่าครับตรงการต่อ ด้วยรูปร่างที่บอบบางกว่า ต้องระมัดระวัง เหนือยเลย โครงในระดับ pg มีซอยยิบๆ เหมาะสำหรับ ตั้งโชว์มากห้ามขยับ

ออฟไลน์ nanahaji

• Like: 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 11:48:44 AM »
การต่อไม่ได้เป็นแบบ Snap fit ใช่ไหมครับ? :iconcryjoy:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 12:18:41 PM »
 :iconcry: เรียกว่า ไม่ ได้เลยครับ กาวขั้นต่ำ หนักกว่านั้นคือให้ชัวร์ เจาะฝั่ง แกนยึด จุดขยับให้มาต่อสองแบบเลย คือ แบบจอยท์ กับแบบ ฟิกโพสต์ เลือกต่อได้ คือสรุปว่า ออกทดแทนแบบเรซิน ที่แยกสีได้ง่ายกว่า

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 09:43:41 AM »
 :iconjoy: อัพเดทเพิ่ม ครับผมได้มาอีกส่วนแล้ว ต่อในด้านบนเลยครับ เหมือนเดิมแนะนำได้ครับ :iconshy2: 

ออฟไลน์ hohoemi

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 11:01:35 AM »
ปูเสื่อรอติดตามครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 12:46:16 PM »
มีผู้กล้าโผ่ล่มาอีกเเล้ว  ตัวนี้เด็ดมาก ขอบอก  รอชมยาวๆเลยละทีนี้  :iconlol:

ออฟไลน์ zwizzcy

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 05:18:18 PM »
เข้ามารอชม ตัวนี้ต่อมาปีนึงแล้วยังไม่เสร็จเลยผม ขี้เกียจมาก ชิ้นส่วนเยอะเกิ๊น

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 08:04:32 PM »
 :iconwish: ขอบคุณทุกท่านครับ ต่อตัวนี้คงไม่ได้แตะอะไรอีกสักพักเลยล่ะ มันมากันเป็นชุดๆ อันตรงนั้น ติดกับตรงนี้ วางแผนสีกันอุดตะลุด ทำสีเลยมั๊ย หรือติดกาวก่อน  :iconfreak: แต่ชอบนะครับรูปทรงนางแบบสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2015, 08:05:13 PM โดย maku00 »

ออฟไลน์ zlich667

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 08:55:28 PM »
ผมซื้อมาเหมือนกันครับ ในงาน แต่เป็นตัว 1/144 Dark Knight ได้มาอ่านรีวิว จะได้เตรียมใจไว้ก่อน ยังไม่เคยลองต่อเหมือนกันครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 06:38:15 AM »
ฉากของ m.s.g kotobukiya ซื้อที่ไหนกัรเหรอครับ?

ออฟไลน์ chetw

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 04:45:39 PM »
ผมมีอยู่กล่องนึง ยังไม่ได้ต่อเลย แอบบมาดูรีวิวด้วยครับ

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 07:55:56 PM »
ดีเทลเลิศ โมในความฝัน แต่ดูสกิลแล้วท่าจะ(ถึงซื้อมาก็)ไม่ได้ต่อเป็นแน่แท้  :iconfreak:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 08:14:11 AM »
ฉาก MSG Base หาในเนตเอานะครับ มีหลายเจ้าเลย แต่ของผมของก๊อปนะ สู้ราคาแท้ไม่ไหวอาศัยเอามาพ่นสี เนียน  :iconnasty: งานนี้อาศัยใจเย็นค่อยๆทำ แต่บางส่วนก็เล่นเอาหดเหมือนกันเพราะ ทั้งเล็กทั้งบางเลย  :iconpanic:

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 08:27:30 AM »
ฉาก MSG Base หาในเนตเอานะครับ มีหลายเจ้าเลย แต่ของผมของก๊อปนะ สู้ราคาแท้ไม่ไหวอาศัยเอามาพ่นสี เนียน  :iconnasty: งานนี้อาศัยใจเย็นค่อยๆทำ แต่บางส่วนก็เล่นเอาหดเหมือนกันเพราะ ทั้งเล็กทั้งบางเลย  :iconpanic:
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gJaiz

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 02:25:30 PM »
เฝ้ารอมานานมากครับรีวิวตัวนี้ ว่าจะสอยมานานแล้ว ถ้าจะโมให้เป็นแบบประกอบทีหลัง นี่ทำยากไหมครับโมค่ายนี้ เพราะผมไม่ชอบการบังพ่นมาก สกิลไม่ถึง

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 02:38:16 PM »
ทำได้นะครับ เพราะตัวสลักยึดระหว่างแต่ละแทบไม่มีความสำคัญสำหรับการยึดติดเท่าไร การบังพ่นบอกตรงๆโครงในแทบไม่ต้องก็ได้ แต่ถ้าทำแล้วมันจะได้มิติเพิ่มขึ้น ผมก็บังพ่นไปหลายจุดในภาพน่ะครับ แล้วก็คิดว่าจะทำ เพราะการบังพ่นถือว่าค่อนข้างง่ายในแต่ละส่วน หากแต่ว่าชิ้นมันเล็ก พอบังพ่นแล้วรายละเอียดที่ซ่อนอยู่จะออกมาอีกเพียบ งานสุดๆจริง พอเสร็จอยู่ในควาทรงจำของเรา   เพราะ เชื่อได้ว่าติดเกราะนอกแล้วคงไม่อยากกลับไปแตะอีกแน่  :iconcryjoy:

เพิ่มอีกนิดเกราะขาวด้านนอก กับชิ้นใสก็มีให้บังพ่นนะครับ ถ้าจะให้ถึงใจ  :iconpunch:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2015, 02:39:10 PM โดย maku00 »

ออฟไลน์ gJaiz

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 03:11:08 PM »
อ่อ ขอโทษครับพอดีผมถามไม่ละเอียด พวกรอยผ่ากลางเยอะไหมครับ คือเวลาอุดขัดจะได้โมให้เป็นแบบประกอบทีหลัง จะได้ไม่ต้องมานั่งบังพ่น ส่วนเรื่องแยกสี จากทีดูท่าทางค่ายนี้จะออกแนวโคโตใช่ไหมครับ เน้นดีเทลแต่ไม่ค่อยแยกสี อันนั้นก้คงต้องทำใจบังพ่นตามที่ท่านบอกแหล่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 04:02:54 PM »
ผ่ากลางส่วนโครงในมีครับเยอะด้วย กันพ่น ผมว่านะ ถ้าเลือกคู่สีสวยแทบไม่ต้องกัน ยกเว้นจุดที่ สำคัญน่าจะทำนะครับ ปราณีตกันสักนิดงานนี้ สวยแน่ๆ แต่ด้วยความที่เล็กบาง เลยใช้แค่กาว ฝาขาวบีบให้แน่น แล้วขัดตอนแห้งให้เรียบไม่ยากครับ อาศัยทำซ้ำๆ  :iconfreak: เด่วก็เสร็จ มีหลายจุดประมาณ 60 -70 % ส่วนที่เหลือจะเป็นแผ่นประกบซ้ายขาวค่อนข้างห่างออกจากกัน ทำก็ได้ ไม่ทำก็มีชิ้นอื่นบังอยู่ ยกเว้นะครับจะต่อโชว์โครงจัดๆ นี้ควรอุดขัดทั้งตัว :icondizzy:

ส่วงที่เป็นห่วงยึดติดกับส่วนอื่น เช่นจุดขยับ ที่เราจะเฉือนให้เป็น ตัว C แล้วยัดกลับใช่ไหมครับ น้อยมากพวกนั้นแต่มีครับ

ตัวอย่างภาพนี้จะเห็นได้ดีเลยทั้งส่วนที่ผ่ากลางมา แล้วก็การที่ต้องใช้กาวแน่ๆ

ถ้าอธิบายไม่ครบขออภัย เด่วตอนอัพเดทเพิ่มจะพยายามลงภาพให้ละเอียดขึ้นครับผม

อันนี้ใบต่อให้ดูส่วนแขนนะครับประมาณนี้เลยทั้งตัว น่าจะพอนึกออกได้เพิ่มขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2015, 04:47:15 PM โดย maku00 »