ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองต่อ] Mini Review รวมของ แต่ง+ฐาน  (อ่าน 6570 ครั้ง)

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
[แกะกล่อง ลองต่อ] Mini Review รวมของ แต่ง+ฐาน
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 09:51:39 PM »

รวมรีวิว ของแต่งต่างๆรวมๆ + แอคชั่นเบส ครับผม

เริ่มที่ MS hangar ของ White base สำหรับสเกล 1/144

มีแผงเดียว

ต่อ3นาทีเสร็จ กินมาม่าต่อได้พอดี

เอียงขึ้นมาได้นิดหน่อย

ลองเอาหุ่นมาใส่ดู
กับ สามทหารเสือแห่งม้าไม้

กับ guntank นี่....... :iconshy:

กับอื่นๆ

กับ 1/100

overload สุดๆ

กับformulaพอได้..ละมั้ง

กับ robot tamashii G-self

ชิ้นต่อไป tamashii action base ACT 4

ของในกล่องมีเท่านี้แต่ x3

ต่อได้หลายแบบ

แบบแรกไว้ตั้งโชว์เฉยๆ

ตัวแขนหนีบไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่

แบบติดแขนหนีบแบบเล็ก

เอาไว้เล่นกับพวกfigmaได้พอดีเลย

แบบมาตรฐานสำหรับชาวกันพลาเอา จิ้มก้น  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ตัวฐานมีรูให้เสียบแกนได้3อัน จัดน้ำหนักดีๆเล่นได้เยอะ

ต่อไปเป็นชุด M.S.G ของ koto ตอนซื้อสุ่มหยิบมาได้อะไรมาบ้างไปดูกันครับ

อันแรกเลยชุดดาบ

มีดาบมาให้ 4 อัน

เรเปียร์??

ดาบอัศวินธรรมดา

ดาบสั้น

และดาบยักษ์ คล้ายกับบักคลาวด์

เอาไปให้1/144เล่นได้ แต่พก1/100 นี่หลวมจนหล่น

ต่อไป

ปืน+มีดสั้น

ในกล่องให้ปืนมา1กระบอก กับ มีดสั้น1เล่ม

เปลี่ยนด้านล่างเป็นติดที่ยิงระเบิดได้

มีดสั้น

เอาไปให้กริมมัวร์ถือแทนมีดเก่าน่าจะดี มีดเก่านี่... :iconpale:

บาซูก้า+ปืนสั้น

ปืนสั้น

บาซูก้า กริฟปืนเล็กไปหน่อยหาตัวถือได้ยาก

จุดนี่หลวมไปหน่อยต้องยากาวหน่อย

ปืนยาว+ปืนกลเล็ก

ชิ้นสุดท้าย เอฟเฟคบีเซเบอร์ของ G-temple สำหรับ 1/100

เทียบกับเอฟเฟคของลุงบัน

ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: [แกะกล่อง ลองต่อ] Mini Review รวมของ แต่ง+ฐาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 10:58:14 PM »
ฐานโคโตก็โอเคนะครับ

http://www.amiami.com/top/detail/detail?gcode=TOY-RBT-3731&page=top%2Fsearch%2Flist%3Fs_keywords%3Dkotobukiya+base%24pagemax%3D40%24getcnt%3D0%24pagecnt%3D1

ไซส์จริงๆมันของ 1/100 แต่เอาเข้าจริงข้อต่อมันอ่อนไปนิด  ถ้าเอามาเสียบกับ 1/100 จะหลวมไปหน่อย แต่พออัดกาวช่วยได้
ข้อดีคือ ข้อหมุนมันอิสระกว่า ทามาชี่ แอคชั่นเบสมาก ของทามาชี่แอคชั่นเบสมันหมุนในระนาบ 2 แกน  แต่ของฐานโคโตมันหมุนระนาบ 3 แกน ทำให้โพสขยับทำมุมได้อิสระกว่า
ข้อเสียคือ ข้อขยับแรงอ่อนไปนิดถ้าติด 1/100 ต้องอัดกาวช่วยเอา (แกะแยกชิ้นส่วน แล้วเอากาวช้างทาซี่ๆตรงข้อหมุนให้แน่นขึ้น)
แต่เนื่องจากพลาสติกที่ใช้เป็นเกรดโมเดล ชิ้นส่วนบางและกลวง ถ้าอัดกาวมากไปมีโอกาศหักได้  ส่วนของทามาชี่เหมือนจะใช้พลาสติกฉีดหล่อตันมาเลย เลยแข็งแรงกว่า
ปัจจุบันฐานโคโต แกนติดฐานหักไปจุดนึง แต่ก็ฝังเหล็กแก้ไปละ แต่ขยับเล่น ปรับมุมถ่ายรูปได้ดั่งใจกว่าทามาชี่เบส
ข้อเสียอีกอัน หายากชิบ  จะสั่งเนตก็หมดอีก แถมช่วงนี้ด่านโหดมาก ธรรมดาเขียน Invoice ราคาต่ำกว่า 1000 บาทผ่านตลอด รอบล่าสุดโดนภาษีซะงั้น

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ dutch6544

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
Re: [แกะกล่อง ลองต่อ] Mini Review รวมของ แต่ง+ฐาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 11:09:20 PM »
เห็น MS Hangar แล้วผมนึกถึงอย่างแรกเลย ฐานวางมือถือ :iconpale:
เห็นแล้วชอบแสงบีมดาบจังเลย ไม่ทราบว่าสั่งซื้อทางไหนเหรอครับ หรือมันมีในไทย :iconsmile:
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2015, 11:10:03 PM โดย dutch6544 »
DUTCH6544

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 11:17:24 PM »
ข้อเสียอีกอัน หายากชิบ  จะสั่งเนตก็หมดอีก แถมช่วงนี้ด่านโหดมาก ธรรมดาเขียน Invoice ราคาต่ำกว่า 1000 บาทผ่านตลอด รอบล่าสุดโดนภาษีซะงั้น

ตอนไปเที่ยวผมลองหาดูแล้ว  หาไม่เจอเลยขนาดที่koto shopก็ไม่มี เลยทำให้รู้ว่าถึงจะเป็นที่นั้นก็หาไม่ได้ทุกอย่าง

ตอนไปก็จะซื้อ robot tamashii Dragonar หาแทบไม่เจอ พอเจอก็โดนปั่นราคาทะลุ12000เยนเลย ซื้อไม่ลงเลยละครับ  :iconpale:

เรื่องภาษีตอนผมขนกลับมาก็สยองโดนเหมือนกันครับ เล่นบ้าขนMGกลับมา10กว่ากล่อง โชคดีที่ไม่โดน

เห็น MS Hangar แล้วผมนึกถึงอย่างแรกเลย ฐานวางมือถือ :iconpale:
เห็นแล้วชอบแสงบีมดาบจังเลย ไม่ทราบว่าสั่งซื้อทางไหนเหรอครับ หรือมันมีในไทย :iconsmile:
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ

อันนี้ผมไปหิ้วมาจากญี่ปุ่นจากห้างyodobashiครับ ตามเว็บในไทยก็เห็นพอมีขายอยู่ครับ มันมีทั้ง 1/144 กับ 1/100 น่ะครับเท่าที่เคยเห็น
แต่ผมเล่น1/100มากกว่าเลยซื้อมาแค่สเกล1/100น่ะครับ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ paper

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 11:22:50 AM »
action base หลัง ๆ เรื่อมเปลี่ยนมาใช้แบบนี้เหมือนกัน ประหยัดเนื้อที่ดี+เสียบได้เยอะดีด้วย :iconlike:

ออฟไลน์ god67

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 03:32:52 PM »
ขอบคุณครับกำลังชั่งใจอยู่เลย  :iconlike: :iconlike: :iconlike: