ผู้เขียน หัวข้อ: Zoids Proto Gojulasgiga ผมกลับมาต่อโมแล้วครับ.....^ ^ (เพิ่มคลิป 2 คลิปครับ)  (อ่าน 5144 ครั้ง)

ออฟไลน์ CROW-Gundam

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
  • ขี่ Magna ต่อ Gunpla เล่นเกมส์ Retro ..!!!
https://www.youtube.com/watch?v=hk6UQlDRTM0&feature=share

https://youtu.be/3A1znzOYGNk

Gojulas Giga

ผลิตโดย สาธารณรัฐ Helic  เป็นชนิด Giganotosaurus Zoid 
โดยพัฒนาระหว่างหลบหนีอยู่บนเทือกเขา
เป็น Zoids ที่ใช้ต่อสู้ระยะประชิด  มี 2 โหมด 
- Battle mode  สำหรับต่อสู้เต็มรูปแบบ โดยใช้อาวุธทั้งหมดทั้ง อาวุธ ก็ ฟันและ กรงเล็บ ขนาดใหญ่
- Purse mode สำหรับการไล่ล่า  เคลื่อนที่เร็ว

การโจมตี
- ปืนเลเซอร์ในปาก
- การกัดที่ทรงพลัง
- ฟาดหางพร้อมครีบเลเซอร์

ระบบป้องกัน 
- " โล่ อิเล็กทรอนิกส์ " ซึ่งคล้ายกับสนามพลัง

ตัวที่นำมา Review เป็น เวอร์ชั่น Toy's Dream Project โดยสีจะต่างจากเวอร์ชั่นปกติที่เป็นตัวเป็นสีขาว - แถมหลังน้ำเงินเข้า - น๊อตยางสีดำ ครับ
ราคาระบุไว้ 6000 เยน  แต่ราคาซื้อจริงจะอยู่ช่วง 4xxx - 6xxx ครับ (บ.KC เค้ายกเลิกการนำเข้าและตัวแทนจำหน่ายไปเรียบร้อยแล้วครับ)
ฉะนั้นแหล่งที่จะหาซื้อได้คือ ตามเวปพวก e-bay, yahoojapan, amazon และของที่มีคนปล่อยกันครับ

จำนวนแผง 19 แผง ไล่ตั้งแต่ A - S, แผงน๊อตยางสีเหลือง 2 แผง, ชุดกลไกมอเตอร์,  ชิ้นส่วนลำตัว ซ้าย - ขวา,  ชุดกลไกส่วนหาง
ต่อได้อารมณ์สนุกสนามมาก ๆ ครับ  ชิ้นส่วนค่อนข้างเยอะและใหญ่จับถนัดมือมาก ๆ รายละเอียดสวย  ดีไซน์เท่ห์

ผมค่อย ๆ ตัดออกจากแผงแล้วแยกเป็นส่วน ๆ ไว้  ถยอยติดสติ๊กเกอร์ก่อนประกอบครับ  จะได้สะดวกและบรรจงติดได้เต็มที่ครับ
เนื้อพลาสติกนี้ทำให้คิดถึงโมของ Kotobukiya เลยครับ  น่าจะสูตรเดียวกับของ Tomy ครับ

ตัวนี้ต้องการพลังงานสำหรับขับเคลื่อน เป็นถ่ายไฟฉาย AA จำนวน 2 ก้อน  ระบบไฟส่วนหัว AAA 2 ก้อนครับ

จากนี้ไปจะเริ่มประกอบไปเรื่อย ๆ ครับ

ไม่ต้องกลัวว่าจะประกอบชิ้นส่วนผิดถ้าตัดจากแผงก่อนครับ  เค้าหล่อระบุชิ้นส่วนต่าง ๆ ไว้เรียบร้อยเป็นส่วนใหญ่ครับ

การประกอบมีทั้งแบบเข้าเดือยและสลักล๊อคครับ

ดีเทลนี้โคโตน่ารับช่วงไปต่อยอดครับ  เนื้อพลาสติกของโคโตก็น่าจะเป็นแบบเดียวกับ Zoids ครับ

ผมต่อออกมาใน โหมด Pursuit mode สำหรับการไล่ล่า  หลังจะเยียดตรงครับ  ยาวประมาณ 50 ซม. ครับ
ยาวใหญ่ซะใจมาก ๆ ครับ

ขาล่ำดีแท้ครับ  ข้าง ๆ ขานี้เป็นเท้าตะขาบกางออกมาได้ครับ

ติดตั้งชุดกลไกสำหรับเชื่อมการทำงานของขากับแขนครับ

ชิ้นส่วนสำหรับติดตั้งพาร์ทเสริมครับ  พวกปืนใหญ่คู่  น๊อตยางที่เหลือหลังประกอบเสร็จครับ

Purse mode

Battle mode

เปลี่ยนโหมดโดยหมุนกลไกที่ขาแต่ละฝั่งครับ

ก็เสร็จสิ้นกับการประกอบ Proto Gogulasgiga นะครับ  เป็นโมเดลที่ต่อสนุกมาก ๆ แถมเวลาเปิดให้ขยับแต่ละโหมดนี้ดุดันมาก ๆ ครับ

เดี๋ยวไว้ผมจะถ่ายคลิปแล้วแจ้งอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2015, 01:14:59 PM โดย CROW-Gundam »

ออฟไลน์ kornsake

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 45
Re: Zoids Proto Gojulasgiga ผมกลับมาต่อโมแล้วครับ.....^ ^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 02:40:55 AM »
สุดยอดเลย ตัวลิมิตเต็ทน็อตส้มด้วย

ออฟไลน์ maku00

• *
  • Like: 7
Re: Zoids Proto Gojulasgiga ผมกลับมาต่อโมแล้วครับ.....^ ^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 09:47:33 AM »
แจ๋วเลยครับ ดูทรงพลังดี ปกติ ไม่เคยเล่นซอยด์ แต่ชอบนึกถึงหุ่น ไดโนเสาร์ตอนเด็กๆ ที่ไขลานได้ แต่ลืมไปหมดแล้ว แก่จัดเลย 5555

ออฟไลน์ CROW-Gundam

• *
  • Like: 5
  • ขี่ Magna ต่อ Gunpla เล่นเกมส์ Retro ..!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 02:10:09 PM »
 :iconhihi: กระทู้ย้อนวัยคน 35 อัพครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 02:52:17 PM »
Detail เพียบบ

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 02:56:54 PM »
รีวิวได้ละเอียดมากครับ รอชมคลิปครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 07:01:04 PM »
ลองทำสีเต็มรูปแบบดูไหมครับ อย่างอันนี้นี่เจ๋งสุด ๆ เลย

http://www.tfw2005.com/boards/radicons-customs/290696-zoids-ultrasaurus-type-pic-heavy.html

ป.ล. ได้ Seismosaurus มาตอนต้นปี ป่านนี้ยังไม่ได้ต่อเลย

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 11:55:13 AM »
ขนาดของเก่า ไม่ใช่ของโคโต ยังสวยเลยเเฮะ ดีเทลละเอียดทีเดียว :iconsmile: