ผู้เขียน หัวข้อ: HGUC MSZ-08 "ZII"  (อ่าน 5028 ครั้ง)

ออฟไลน์ OO RaiseR

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 15
  • Spartan Z80
HGUC MSZ-08 "ZII"
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 09:11:27 PM »
สวัสดีครับทุกคน
วันนี้นำผลงานที่นำมาเสนอคือ HGUC ZII ตัวนี้เป็นตัวแรกที่ผมหัดเดินลายและเสริมรายละเอียดด้วยพลาสติกชีทครับ

ZII เป็นหุ่น prototype ที่ผลิตโดย Anaheim Electronics ในตอนแรกนั้นหุ่นถูกผลิตออกมาแค่ตัวเดียวก่อนที่ทีมพัฒนาจะถูกให้มุ่งความสนใจไปที่ ZZ แทน
หลังจากนั้นก็ได้ถูกส่งไปให้ londo bell ทดสอบและมีการผลิตเพิ่มแต่ก็เพียงไม่กี่ตัวเท่านั้น

ZII ปรากฎตัวมาน้อยมาก มีก็แค่ Z-MSV, side story ของ ZZ และ gundam unicorn ฉบับมังงะเท่านั้นเอง คนจึงรู้จักน้อยมาก

อันนี้รูปโมต่อดิบนะครับ

ติชมผลงานได้เลยครับ :iconsmile:

ตรงอกผมใช้พลาสติกชีทมาเพิ่มรายละเอียดครับ

ส่วนกระโปรงใช้พลาสติกชีทเสริมเป็นช่อง ของเดิมนี่เรียบมาเลยทนไม่ได้ :iconcry:

ส่วนกระโปรงข้างและทรัสเตอร์ด้านหลังเดินลายแล้วพ่นสีเป็นสองโทนครับ

แพคหลังก็เดินลายเพิ่มเช่นกันครับ

นี่ก็เดินลายเช่นกัน

ปืนใช้บังพ่นเอาครับ

ขอบคุณที่แวะมาชมครับ ติชมตามสบายครับบบบ :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2015, 08:27:34 AM โดย OO RaiseR »
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger, anger leads to hate, hate leads to suffering."----Yoda

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: HGUC MSZ-08 "ZII"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 01:34:05 PM »
เดินลายสวยครับ แต่ถามนิดครับใช้สีกระป๋องใช้ป่าวครับ เห็นสีมันเป็นเม็ดๆเลย
แล้วดีคอล ก็น่าจะตัดขอบหน่อยนะครับหรือไม่ก็หาดีคอลน้ำมาติดดีกว่าครับ เดินลาย
ทำสีมาสวยๆ เห็นขอบดีคอลนี่เซ็งเลยนะครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 05:27:17 PM »
เดินลายเพิ่มแล้วเท่ขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 07:00:00 PM »
 :iconwish: เท่ดีครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 07:07:15 PM »
เดินลายสวยครับ แต่ถามนิดครับใช้สีกระป๋องใช้ป่าวครับ เห็นสีมันเป็นเม็ดๆเลย
แล้วดีคอล ก็น่าจะตัดขอบหน่อยนะครับหรือไม่ก็หาดีคอลน้ำมาติดดีกว่าครับ เดินลาย
ทำสีมาสวยๆ เห็นขอบดีคอลนี่เซ็งเลยนะครับ

ใช้แอร์บรัชครับแต่ผมผสมสีข้นไปเลยเป็นเม็ดบะเริ่มเลยครับ :iconcry: ขอบคุณมากครับคราวหน้าจะลองหามาใช้ดูครับ :iconlol:
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger, anger leads to hate, hate leads to suffering."----Yoda

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:52:46 AM »
สีเข้ม สวยดีครับ ออกแนว anime จริงๆ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 05:36:59 PM »
งานสีสวยดี เเนว GFF เลย   วอชลายเข้มไปนิด น่าจะยังไม่ชิน

ส่วนเรื่องการพ่นสีก็ฝึกๆพ่นไปครับ เด๋วก็คุ้นมือน้อ... :iconsmile:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 09:24:58 PM »
งานสีสวยดี เเนว GFF เลย   วอชลายเข้มไปนิด น่าจะยังไม่ชิน

ส่วนเรื่องการพ่นสีก็ฝึกๆพ่นไปครับ เด๋วก็คุ้นมือน้อ... :iconsmile:

ใช่เลยครับผม ผมเอาแบบสีมาจาก gundam fix เลย5555 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 01:06:33 PM »
สวยครับ
ส่วนตัวชอบสีโทนนี้อยู่แล้วด้วยครับ
ซีดๆ
ชอบครับชอบ
ยี่งเดินลายเก็บรายละเอียดอย่างงี้
สุดยอดครับ
atinatv

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 01:46:10 PM »
สีสวยดีครับ  ชอบโทนนี้เหมือนกันครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ chaiwat

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • ต่อดิบตัดเส้น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 07:32:13 PM »
เท่ครับ
แต่ทำไมรหัสMS ของ Anaheim Electronicsใช้MSZเหมือนzakuเลยครับ
อยากรู้ :icondizzy:
ต่อดิบตัดเส้น

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 11:17:09 PM »
เท่ครับ
แต่ทำไมรหัสMS ของ Anaheim Electronicsใช้MSZเหมือนzakuเลยครับ
อยากรุ้ :icondizzy:

ของซีออนใช้ MS เฉยๆนิ MSZ ของอนาไฮมก็เฉพาะ Z series เท่านั้นนะ พวกรุ่นทดสอบที่ทำให้พันธมิตรยังใช้ RX หรือ มาตรฐานก็ยัง RGM ถ้าทำให้ซีออนก็ AMS หรือ MSN อยู่ที่ว่าขายให้ใครมากกว่า หรือเป็นซีรี่ย์เฉพาะแบบZ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 08:17:52 AM »
เท่ครับ
อยากรุ้ :icondizzy:

ถ้าผมจำไม่ผิด จาก ae journal บอกไว้ว่า ภายหลังจาก one year war จบลง zeonic กับ ae รวมกันเป็นบริษัทเดียวแล้วคนพัฒนาสาย z เป็นคนจาก zeonic ครับ รหัสจึงขึ้นต้นด้วย ms คล้ายๆกัน ในบางตัวก้รหัสเหมือน zaku เลยครับเช่น delta plus รหัสเป็น msn 001 a1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2015, 11:04:59 AM โดย OO RaiseR »