ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวครั้งแรกกับ Unicorn Phenex RC 1/144 (ภาพใหญ่หน่อยแต่ชัดทุกภาพครับ)  (อ่าน 5207 ครั้ง)

ออฟไลน์ firegunnz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 3

นี่คือรีวิวแรกของผมเองนะครับเพราะงั้นไปกันเลย :iconpunch:

จากที่เห็นแผงจะเห็นได้ว่ามีทั้งหมด7แผงและเป็นแผงเบิ้ล2แผงแถมตัวแผงเป็นแผงจากยูนิคอร์นเก่าทำให้มีแผงโล่เก่าติดมาด้วย1อัน(ดีจังมีของฟรี)

ดีคอลเฉพาะสำหรับ Phenex RC  :iconnasty:

ดีคอลส่วนตาและเซนเซอร์จะเป็นสีม่วง ส่วนไหล่จะสีเหล็กดำ ตรงปืนก็สีเดิม(ก็เขียวแบบยูนิคอร์นทั่วๆไป)

หลังจากเช็คอุปกรณ์แล้วเรามาดูแต่ละส่วนกันมั่งดีกว่าขอเริ่มจากส่วนหัวเลยนะครับ

หน้าตรงดูหล่อดีสมกะร่างเดสทรอยโหมด+กับเขาของPhenexเก่าแต่ย้อมสีเอาใหม่

หัวด้านข้างมีวัลแค่นด้วยนะแต่ว่าสีของตัวPhenex RCทำให้ดูกลมกลืนไปเลย(ผมทำไปตัดเส้นไปเลยยังพอดูแยกออกได้)

ส่วนตัวกันมั่งนะ

ส่วนตัวดูบึกบึนดีแถมสีตัวนี้ทำให้ดูใหญ่ขึ้นไปอีก

เดือยที่ยื่นเอาไว้ล็อกกับแขนโยกหน้าหลังขึ้นลงได้ดีเลยแต่เวลาติดแขแล้วโยกขึ้นระวังชิ้นใสแดงตรงบ่าหลุดนะเพราะเกราะไหล่มันจะไปบีบให้เด้งออก

แบ็กแพ็คไม่มีอะไรมากเดิมๆเลยยูนิคอร์นล้วนๆ

มาดูส่วนหัวไหล่มั่งนะครับ

ส่วนใหล่จะดูเข้ากับตัวมากกว่าMGอีกเพราะชิ้นส่วนมันตายตัวไม่มีกลไกแปรงล่างแบบmg

เพราะการที่ใช้โครงยูนิคอร์นมา+กับดีไสน์ที่เหลี่ยมเยอะมากๆทำให้มือและแขนดูบึกบึนและสมกันมากๆ

ส่วนขาจะยาวมากๆสำหรับยูิคอร์นแล้วตัวนี้มีจุดอ่อนที่ข้อเท้ากับข้อเข่า(แก้ได้โดยการเอากาวตราช้างไปทาตรงจ้อยท์ต่างๆแล้วค่อยประกอบจะทำให้การขยับไม่ลื่นเกิน(ถ้าไม่แก้การ
โพสต์ท่ายืนแบบไม่มีฐานอาจจะลำบากกันหน่อยนะครับ) :icondisapp:

ส่วนโล่ห์ที่เอามาเป็นปีกก็ใช้ของแบนชีสองอันมาติด(ชิ้นเสริมที่เอามาติดกับโล่ห์กล่องนี้จะมีชิ้นเกินมา1ชิ้นถ้าใครอยากเอาไปใช้กับตัวอื่นนี่อาจเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง)

ส่วนปืนนี่ยูจังเดิมล้วนๆ(ตกลงลุงบันไม่คิดจะทำอาวุธให้ใหม่กันมั่งเลยออกนอกจากย้อมแมวเนี่ย :iconangry:)

เป็นตัวกันมั่งดีฝ่า

คมเข้มดูดุมากสำหรับตัวนี้ขอบอก(สำหรับคนชอบสีทมึนๆน่าสะสมมากๆนะครับ)

ส่วนแขนกางและหมุนองศาดีมากๆทำท่าได้หลายๆท่าแต่ส่วนขามีปัญาหาเพราะจะชอบติดกระโปรงข้างและกระโปรงหน้า+กับโล่ห์มีน้ำหนักพอควรถ้าใครไม่ซ่อมขาก็ต้องทำใจกันเลยหล่ะมีเอนแน่นอน

หลังจากซ่อมแล้วการวางท่าทางทำได้ง่ายขึ้นเยอะแต่ก็จะติกตรงข้อเท้าอยู่ดีสังเกตุจากขาซ้ายฝ่าเท้าจะไม่แนบพื้นเพราะข้อเท้าองศาขยับน้อยเนื่องจากติดเกราะ(ออกมาตั้งหลายปีน่าจะแก้ไขได้แล้วนะลุง :iconsoul:)

ติดฐานแอคชั่นกันมั่งดีกว่านะ

พอติดฐานแอคชั่นแล้วให้ความรู้สึกเหมือนสู้กันกลางอวกาศจริงๆเลย

ชิ้นส่วนโล่ห์เอามาติดแขนได้นะะเพราะมีชิ้นให้(ให้มาชิ้นเดียวงกจังวุ้ย :iconfreak:)เอามาติดกะหลังแขนอีกทีเป็นแบบคีบนะคาดว่าใช้ไปนานๆก็สึก

บีมทอนฟาที่แนใช้กลไกชั้นสูงมากๆนั่นคือดึงเสียบเอานะครับ :iconsweat: แถมตัวดาบไม่แถมนะต้องไปขโขยตัวอื่นเอามาใส่(ผมเอาของเดิมที่มีมาพ่นเคลียร์แดงแล้วติดตามที่เห็นดั่งภาพ)

เทียบกะยูน้อยFAแบบSD(คิดว่าทำออกมาโดยรวมโอเครดีนะกะPhenex RC)

แอคชั่นส่งท้ายหน่อยแระกัล

ข้อดีของการเก็บตัวนี้
1.มันคือกันดั้มฟร้อน
2.ดูเด่นกว่าPhenexอีก(สำหรับคนชอบแบบทมึนๆ)

ข้อเสียการเก็บตัวนี้
1.มันคือกันดั้มฟร้อน
2.มันก็ย้อมแล้วย้อมอีกอ่ะแหละ(แต่เราก็ซื้อแล้วซื้ออีก)

บ็ายบายสำหรับรีวิวแรกขอให้รับชมกันอย่างสนุกนะครับ See Ya :iconlike:

ออฟไลน์ tongyuiyui

• Verified User
  • *
  • Like: 0
รีวิวครั้งแรกดีมากเลยครับ ละเอียดดี โมก็งาม มารีวิวให้ดูอีกนะครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ EXIA

• *
เสียดายตัดแล้วเห็นรอยแผลค่อนข้างชัดมากหลายจุดด้วย.......สายต่อดิบสะพรึง

ออฟไลน์ firegunnz

• *
  • Like: 3
ต้องทำใจอ่ะครับเพราะเท่าที่ดูเขาแค่ยิงสีไม่ได้เอาสีไปผสมกะเนื้อตั้งแต่แรก(ยังดีผมไท้ได้เก็บแบบพวกไทเทเนี่ยมฟินนิชอันนั้นอ่ะร้องอย่างเดียวเลยก้าฟฟ)

ออฟไลน์ ChickeNMasteR

• *
  • ชีวิต...ด้องดอง
ดูแล้วกิเลสขึ้น  :iconshy2:
แต่...
หันกลับไปมองMG Nu Gundam Ver. KA ที่ดองอยู่