ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง เฉพาะกิจ] ในที่สุดก็กำเนิด!!! RMS-154 Barzam Refined Type [Conversion Kit For RG][Cute Cube Workshop]  (อ่าน 10823 ครั้ง)

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34

RMS-154 Barzam Refined Type scale 1/144 Conversion Kit For RG ราคาตามแต่ละร้าน

เทียบไซส์กล่อง หนาเท่ากันแท้แต่ทำไมราคาถึงต่างกันใบม่วงเลยละเนี่ยยยย  :iconpanic:

เปิดกล่อง โล่งมากเอาHGเข้าไปนอนเล่นได้เลย

แผงทั้งหมด 7 แผง

แถมมีแผงซ้ำกันด้วย ให้มา2สีไว้ทำทูโทนกันเอง

ซูมแผง ความเรียบพอๆกันดาบัน ความคมโอเคอยู่ ไม่มีหล่อแหว่งหรือมีครีบ ดีเทลดูน้อยไปนิดสำหรับRG

ดีคอลน้ำให้มาแค่นี้ แพงทั้งทีน่าจะให้ใบใหญ่มาแท้ๆ

สแกนใบต่อ คลิกเพื่อดูรูปใหญ่

สังเวยRG MK-II titans 1 ตัวเพื่อเรียก Barzam

การประกอบ ไม่ซับซ้อนมาก เพราะเป็นแค่ส่วนเกราะนอก แต่สิ่งสำคัญสำหรับตัวนี้คือ กาว ไม่มีอย่าหวังจะต่อเป็นตัวได้

ส่วนหัว ให้มา2แบบ เลือกตามที่ถูกใจ

ตาหมุนได้ แต่จะว่าไป  Barzam Refined  ตาต้องสีเขียวไม่ใช่เหรอ
ส่วนหัวไม่มีอะไรหลวม มีแค่ตอนยัดเขาต้องออกแรงหน่อย

ลำตัว กองซ้ายไม่ใช้ กองขวาใช้ต่อ

จุดที่โหดที่สุดของโมจีนกล่องนี้ เพราะในใบต่อเฮียแกให้ตัดแกนที่ติดชิ้นเขียวออกเพื่อใส่เกราะอันใหม่ ไม่ตัดไม่ได้ด้วย
ถ้าตัดออกเยอะไปก็หลวมไป

ส่วนแขนกับแบ๊คแพ๊คจะใช้ของเดิม
ชิ้นเหลืองตรงหน้าอกต้องติดกาว ชิ้นแดงคอกพิทก็ต้องติดกาว จุดหมุนเปิด-ปิดคอกพิทหลวมมากกกก ตกตามแรงโน้มถ่วง

ส่วนขา ใช้แค่ที่ติดอยู่

หลวมทุกชิ้น ส่วนนี้เหมือนออกแบบมาผิด

จุดที่วงแดงตามปกติต้องมีดีเทลจากส่วนโครงใน

เป็นส่วนเดียวที่ไม่ต้องทากาวเพิ่มเลย

จุดวงแดง ตอนตัดต้องระวัง ติดกับเกจเลย และต้องใช้กาวช่วย....

สูงขึ้นเพราะเปลี่ยนเท้าเป็นส้นสูง

จุดที่วงแดง ต้องตัดทิ้งเป็นส่วนที่เหมือนจะหล่อมาเกิน ไม่ได้เป็นส่วนที่ติดเกจ ในใบต่อก็ไม่มีแกนพวกนี้ แถมถ้าไม่ตัดจะต่อไม่ลงด้วย

ส่วนกระโปรงข้างหนึ่งไม่มีปัญหา อีกข้างดันหลวมแบบติดกันไม่อยู่  :iconpale:

กระโปรงหลังไม่มีปัญหา

Double Vulcan Pod ในกล่องให้แกนมาอีกอันหนึ่ง

บีมไรเฟิล ใช้ของเก่าแต่ติดGrenade Launcherลงไปด้วย ต้องเอาแบ๊คกระสุนเก่าออกก่อน

ต่อเป็นตัวบ้าง

ซูมดีเทล

หัวอีกแบบที่ให้มา ผมว่าอันนี้ไม่เข้ากันเลยไม่ได้ใช้

อาวุธ

บีมไรเฟิลของMK-II ติดGrenade Launcherเพิ่ม

เอาไปเก็บที่ช้างเอวได้

เกราะบางส่วนจะไปขวางจุดขยับ ทำให้โพสท่าบางท่าไม่ได้

โล่ของMK-II

ที่โล่มีติด ที่ยิงจรวดอยู่

ไฮเปอร์บาซูก้า ของMK-II มาเปลี่ยนเป็นbarzamแล้ว บาซูก้าดูเล็กลงไป ไม่ค่อยเข้ากันเลย

เอาไปเก็บได้

คอกพิทเปิดได้แต่หลวมมากกกกกก แถมเปิดได้นิดเดียวเองด้วย

บีมเซเบอร์ ใช้ตัวช่วยในการติดฐาน

Double Vulcan Pod

แกนที่ให้มาในกล่องสำหรับติดหัวอันนี้

ถ้าเป็นหัวอีกแบบใช้อันเดียวกับของMK-II

แอคชั่นยาวๆ

ข้อดี
1.ดีกว่าเรซิ่น
2.ลุงบันยังไม่ทำ
3.เท่มากกกก

ข้อเสีย
1.แพงเกินไปนะ ลดมาซักใบม่วงน่าจะดีนะ
2.ชิ้นส่วนหลวมมาก ไม่มีกาวที่ลำบาก
3.ตาเป็นสีแดง ปกติต้องสีเขียว...

สำหรับงานแรกของค่ายใหม่ก็ถือว่าโอเคพอใช้ได้เลยครับ ให้คะแนน 8/10 เลย เสียแค่ชิ้นส่วนหลวม กับ ราคา นี่ละ ราคานี่อย่างกับP-บรรลัยเลย
ส่วนตัวถ้าจะทำต่อขอเป็นสำหรับ1/100ดีกว่านะครับ น่าจะง่ายกว่าเยอะเลย
แล้วตกลงไอ้แกนที่หล่อมาเกินนี่คืออะไรหว่า ตั้งใจหล่อมาเกินรึป่าวหว่า

เทียบไซส์กับ MG MK-II 2.0

หลายคนอาจสงสัยว่า Barzam Refined มาจากไหน ทำไมไม่เหมือน barzam ในภาคZ

ในตอนแรกบาร์ซั่มจะทำเป็นเครื่องmass productที่จะใช้MK-IIเป็นเบส แต่เพราะเวลาไม่มีเลยถูกออกแบบเป็นอีกแบบหนึ่งแทน
และ Barzam Refined ที่เป็นร่างสมบูรณ์ตามคอนเสปที่ตั้งใจไว้ตอนแรกก็ถูกสร้างเสร็จในภาค Gundam Sentinel
ถ้าข้อมูลผิดพลาดยังไง ต้องขออภัยด้วยครับ

อ่านรีวิวเก่าๆได้ที่นี่ครับ
Origin Project:
[แกะกล่อง Origin Project] ครึ่งคนครึ่ง(รถ)ถัง HGUC No.7 Guntank
[แกะกล่อง Origin Project] สีแดง แต่ไม่แรง 3 เท่า RX-77-2 Guncannon [HGUC No.1]
[แกะกล่อง Origin Project] หุ่นสีชาด ดาวหางสีแดงผู้เป็นตำนาน MS-06S Zaku II Char's custom [HGUC NO.032]
[แกะกล่อง Origin Project] ยักษ์สีฟ้า ในตำนาน MS-07B Gouf [HGUC No.009]
[แกะกล่อง Origin Project] ต้นฉบับเบ๊ RGM-79 GM [HGUC NO.020]
[แกะกล่อง Origin Project] เทพหยิก ปีศาจขาว G-Armor"G-fighter+RX-78-2 Gundam" [HGUC NO.050]
[แกะกล่อง Origin Project] ขาน่ะ มันก็แค่เครื่องประดับ!!!! MSN-02Zeong [HGUC NO.022]
[แกะกล่อง Origin Project] เจ็ทสตรีม แอคแท็คคคคคค เอ๊ะไม่ใช่เหรอ?? MS-05B Zaku I black tri star [HGUC NO.068]
[แกะกล่อง Origin project] แคสวัลผู้มีนัตย์ตาสีฟ้า RTX-65 Guntank Early type [HG Gundam The Origin]
[แกะกล่อง Origin Project] จุดเริ่มต้นของ 3 ดาวดำ ดางหางสีทมิฬ Zaku II High Mobility Type [HG Gundam The Origin]
[แกะกล่อง REVIVE Project] คืนชีพตำนานเบ๊ป้อมปืนสีชาด RX-72-2 Guncannon ver. REVIVE [HGUC No.190]

รีวิวอื่นๆ:
[แกะกล่อง เฉพาะกิจ] แสงที่สาดส่องทางแด่ออร์บ MBF-02+EW454F Strike Rouge + Ootori [MG]
[แกะกล่อง ลองต่อ] Mini Review รวมของ แต่ง+ฐาน
[แกะกล่อง G.F.T Premium] จุดเริ่มต้นของจุดจบ Gundam G-self Ver.GFT Space metallic color [HG reconguista in G]
[แกะกล่อง REVIEW] จงตื่นขึ้นมาเจตจำนงแห่ง G : Gundam G-Self (Atmosphere Pack Equipped) [Robot tamashii SIDE MS]
[แกะห่อ REVIEW] Mobile Suit Illustrated 2015

ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ
https://www.facebook.com/KOO28988
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2015, 07:34:19 PM โดย koo »
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ FateFly

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
เอิ่มแพงมากเลยนะครับ สงสัยเพราะลุงยังไม่ทำสินะ :iconpale: :iconpale:

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself
โดยส่วนตัวผมว่าราคามันเกินไปนะต่อให้ลุงบันออกหรือเปล่านี่ราคามันออกจะเกินไปนะครับผมว่ารายละเอียดน่าจะออกคมมากว่านี้นะครับ
ปล.คุณ koo จะสอย MK-II อีกไหมครับเห็นโดนสังเวยไปเเล้ว
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
โดยส่วนตัวผมว่าราคามันเกินไปนะต่อให้ลุงบันออกหรือเปล่านี่ราคามันออกจะเกินไปนะครับผมว่ารายละเอียดน่าจะออกคมมากว่านี้นะครับ
ปล.คุณ koo จะสอย MK-II อีกไหมครับเห็นโดนสังเวยไปเเล้ว

ผมมีตัวสีขาวแล้วครับ
ตัวนี้ผมซื้อมาเพื่อทำเป็นbarzamโดยเฉพาะน่ะครับ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
ขอบคถณสำหรับรีวิว :iconlol:

ราคาแรง ขอผ่าน
ต่อกับHG ไม่ได้ ต้องสังเวยRG 1ตัว ถึงอัญเชิญได้

รอลุงบันเผื่อโผล่มาในชุด Revive :iconmouth:

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ดูแล้วน่าสนใจดีนะ  แต่ติดคิด cost รวมหมดเบ็ดเสร็จ อย่างแพง

ขอบคุญสำหรับรีวิวครับ ของหาดูยากจริงๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ค่ายแรก งานแรกก็โอเคนะ พอไหว ไม่แย่ ต่อเสร็จหล่อใช้ได้
ติดที่เท้ามันยาวไปนิด กับราคาที่แรงไปหน่อย
เห็นรีวิวละน่าสนแต่ รอราคาลงหน่อยจะดีกว่า เหอๆ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ก็สวยอยู่ไม่ได้ขี้เหร่อะไร แต่ไหงแพงใช้ได้อีกตัวเลย
ส่งแรงใจให้มาลงในไลน์ RE100 ทีเหอะเจ้านี่... :iconwish: ลุงมัวแต่ชิมลางกะ Tamashii อยู่ อย่างน้อยออกเป็น HGUC แบบ byarlant จาก Unicorn ก็ยังดี
Barzam นี่.....เป็นตัวที่ถือได้ว่าวาสนาน้อยถึงน้อยที่สุดจริง (bolinoak saman ด้วยนิหว่า... :iconlol:)

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
สวยดีแต่ผ่าน สู้ราคาไม่ไหวอย่างแรง  :iconpale:

รอลุงบันออกดีกว่า วันดีคืนดีคงได้ออก

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
ดีใจที่ได้เห็นนายนะ Barzam

ออฟไลน์ ChickeNMasteR

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • ชีวิต...ด้องดอง
สวยมากครับ แต่เห็นราคาแล้วขอผ่าน...  :icondisapp: