ผู้เขียน หัวข้อ: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - Final Update !!!  (อ่าน 19594 ครั้ง)

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - Final Update !!!
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 11:22:22 AM »
สวัสดีครับทุกท่าน
กลับมาอีกแล้วครับกับ WIP
ของเก่ายังไม่ทันได้ Show off เลยครับ
เพราะแสง + สถานที่ + เวลาไม่เอื้ออำนวย

ถ้ายังไงก็รบกวนติชมตัวนี้ด้วยนะครับ
MG Zeta V2.0 ครับ
ปกติจะชอบทำโมสีซีดๆ แต่ตัวนี้ตั่งใจจะทำสีสดๆอะครับ จะสำเร็จมั้ยยังไม่รู้
ไม่มีการโมไดๆทั้งสิ้น
เป็นโมทำสีธรรมดาครับ
รบกวนชมครับ

ประกอบดิบเสร็จก็รื้อออกครับ

พวกชิ้นต่างๆก็ขัดเอาไว้แล้วครับ

ผมตัดเดือยไว้เรียบร้อยแล้วครับ
ถอดออกไม่ยากเท่าไหร่

แช่น้ำยาล้างจานคืนนึงแล้วก็แยกชิ้นครับ
เอาว่า ชิ้นไหนเราจะทำสีอะไร
ชิ้นไหนต้องบังพ่นก็แยกเอาไว้อีกกล่องด้วย

วันนี้ทำสีเหลืองก่อนครับ

Figure ก็รองพื้นไว้เลยครับ

รองพื้น Area ที่จะพ่นเหลือง

ใช้ Character Yellow (ไม่ค่อยสดอย่างที่ตั่งใจไว้เลย แต่เลยตามเลยครับ)

ตาม Style ผมครับ
ไม่ชอบใช้ Sticker รู้สึกว่ามันไม่ค่อยถาวร เลยทำสีซะเอง
เดี๋ยวเอา Sticker พวกนี้แหละ บังพ่น

สีเหลืองที่เหลือเอามาผสมเชียว ขาว ครับ
พ่นคน

ไม่ได้ใกล้เคียงแบบเลยครับ
(เลยตามเลย)

Metallic blue ตรง Main camera ครับ

พ่นขาวคนขับ

ชิ้นพวกนี้ต้องการสีเงินครับ
รองพื้นดำแล้วอัด Super Silver

อย่างที่วางแผนวั้ยครับ
เอา Sticker มาบังพ่น

บางชิ้นก็ใช้เทปบังครับ

ตาใช้ F. Green ครับ
(หลังจากบัง Main camera)

รอบนี้ได้เท่านี้ครับ
รอวันเสาร์ทำสีต่อ
ขอบคุณที่ติดตามเช่นเคยครับ

รูปนี้เป็นสะภาพการทำงานของผมนะปัจจุบันนี้ครับ
555
ต้องอุ้มเจ้าตัวเล็กวั้ยด้วย
ลูกชายชื่อ ยูกาตะ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 04:00:52 PM โดย avichi »
atinatv

ออฟไลน์ kerbaroz

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 5
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
Re: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - WIP1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 11:53:54 AM »
ชุดนักบิน พี่ขาด สีส้มไปนะครับ เหลือง 55% + ขาว 40% + ส้ม 5%  :iconlol:

ปล. ระวังตัวเล็กสูดกลิ่นสีนะครับ เด็กเล็กๆ ร่างกายบอบบางมาก

Re: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - WIP1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 11:56:56 AM »
ชุดนักบิน พี่ขาด สีส้มไปนะครับ เหลือง 55% + ขาว 40% + ส้ม 5%  :iconlol:

ปล. ระวังตัวเล็กสูดกลิ่นสีนะครับ เด็กเล็กๆ ร่างกายบอบบางมาก

ขอบคุณมากครับ
ต้องการตัวช่วยอยู่พอดี
 :icongift:
atinatv

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 02:26:03 PM »
ที่ทำงานสะอาดเรียบร้อยเป็นระเบียบมากครับ อยากได้แบบนี้มั่งจัง โต๊ะทำโมผมรกยังกับรังหนู (ใต้โต๊ะมีหนูจริงๆดักได้บานเลย -*-)

ป.ล. รูปสุดท้ายที่กำลังทำนี่ 18+รึเปล่าครับ  :iconfreak:

แอบเข้าไปดูในE2046มาละseries นี้แต่ละตัวสวยๆน่าเก็บมากแต่สำนึกตัวดีว่าทำออกมายังไงก็ไม่สวยเหมือนต้นฉบับ
ผมยังมีgarage kitสาวๆนอนรออยู่ในกล่องบานเลยครับT-T
   |
   |
   V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2015, 03:46:08 PM โดย unn13 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 03:11:34 PM »
ที่ทำงานสะอาดเรียบร้อยเป็นระเบียบมากครับ อยากได้แบบนี้มั่งจัง โต๊ะทำโมผมรกยังกับรังหนู (ใต้โต๊ะมีหนูจริงๆดักได้บานเลย -*-)

ป.ล. รูปสุดท้ายที่กำลังทำนี่ 18+รึเปล่าครับ  :iconfreak:
ขอบคุณครับ
ไม่ใช่ 18+ หรอกครับ เป็นผู้หญิงกระโปรงสั้นๆถือดาบ/ปืนโตๆอะครับ
น่าจะจากเกม God eater
 :iconfreak:
atinatv

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 04:33:27 PM »
ไม่ลองหันมาลองใช้สีgaiaดูเหรอครับ คุณภาพดีกว่านะแต่สีจะไม่หลากหลายแต่แดงกับเหลืองและตระกูลmetallicนี่งาม alcladก็ดีไม่ต้องผสมทินเนอร์แพงหน่อยแต่พ่นลื่นมากเหมาะกับเทคนิคการพ่นบางๆ อยากให้เปลี่ยนพวกสีตระกูลmetallicอ่ะครับ mr.colorมันเหมาะกับสีเกราะนอกทั่วๆไปมากกว่า เสียดายงานเทพๆ ร้านสปอนเซอร์มีจัดส่งนะครับ สีแต่ละยี่ห้อก็มีจุดเด่นต่างกันแต่พอดึงจุดเด่นแต่ละอันมารวมกันมันฟินมากขอบอก ยังมีพวกตระกูลvallejo migอีกเอามาfilterหรือทำweatheringง่ายและแก้ไขสะดวกสุดๆหรือเอามาทาตรงจุดเล็กๆหรือฟิกเกอร์ช่วยทุ่นแรงได้อีกเยอะเพราะใช้น้ำเปล่าเป็นตัวทำละลาย สีตระกูลนี้เอามาผสมflow mediumแล้วใช้พู่กันทาแล้วแทบไม่มีรอยพู่กันด้วยนะแห้งแล้วกันน้ำอีก

ป.ล.ระวังลูกให้อยู่ห่างๆขวดสีนะครับปิดฝาก็ยังมีกลิ่นออกมานะมันมีผลกระทบต่อสมองเด็กต้องระวัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 04:39:40 PM »
ไม่ลองหันมาลองใช้สีgaiaดูเหรอครับ คุณภาพดีกว่านะแต่สีจะไม่หลากหลายแต่แดงกับเหลืองและตระกุลmetallicนี่งาม alcladก็ดีไม่ต้องผสมทินเนอร์แพงหน่อยแต่พ่นลื่นมากเหมาะกับเทคนิคการพ่นบางๆ อยากให้เปลี่ยนพวกสีตระกุลmetallicอ่ะครับ mr.colorมันเหมาะกับสีเกราะนอกทั่วๆไปมากกว่า เสียดายงานเทพๆ ร้านสปอนเซอร์มีจัดส่งนะครับ สีแต่ละยี่ห้อก็มีจุดเด่นต่างกันแต่พอดึงจุดเด่นแต่ละอันมารวมกันมันฟินมากขอบอก ยังมีพวกตระกุลvallejo migอีกเอามาfilterหรือทำweatheringง่ายและแก้ไขสะดวกสุดๆหรือเอามาทาตรงจุดเล็กๆหรือฟิกเกอร์ช่วยทุ่นแรงได้อีกเยอะเพราะใช้น้ำเปล่าเป็นตัวทำละลาย สีตระกุลนี้เอามาผสมflow mediumแล้วใช้พู่กันทาแล้วแทบไม่มีรอยพู่กันด้วยนะแห้งแล้วกันน้ำอีก

ป.ล.ระวังลูกให้อยู่ห่างๆขวดสีนะครับปิดฝาก็ยังมีกลิ่นออกมานะมันมีผลกระทบต่อสมองเด็กต้องระวัง

ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วง
ต้องระวังครับสำหรับเด็กอ่อน
หลายงานแล้วผมเชื่อคำแนะนำจากท่าน VmaxRED มาตลอด
จะลองดูครับ
ขอบคุณครับ
atinatv

ออฟไลน์ a

• *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 04:48:44 PM »
รูปสุดท้ายน่ารักอุ้มลูกต่อกันพลา
ทำสิ่งที่รักพร้อมดูแลคนที่รัก

ออฟไลน์ GreatDui

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 10:01:42 PM »
ติดตามผลงานเรื่อยๆครับ
+1 like เลยย  :iconlol: :iconlol:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 08:20:53 AM »
รูปสุดท้ายน่ารักอุ้มลูกต่อกันพลา
ทำสิ่งที่รักพร้อมดูแลคนที่รัก
ติดตามผลงานเรื่อยๆครับ
+1 like เลยย  :iconlol: :iconlol:
ขอบคุณมากครับ
atinatv

ออฟไลน์ shinoni

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 05:07:24 PM »
ชิ้นที่พ่นสีเหลืองไป แบบชิ้นพวกนี้

พอเอาสติ๊กเกอร์แปะบังพ่นไปแล้ว ต้องพ่นรองพื้นอีกรอบมั้ยครับ

ออฟไลน์ winnythepooh

• Like: 21
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 05:15:58 PM »
ผมพลาดอันนี้ไปได้ไงเนี่ย งานสวยเรียบร้อยเหมือนเดิมเลยครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 06:29:48 PM »
ชมด้วยๆ

ออฟไลน์ jamestgsun

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 08:33:27 PM »
ชิ้นที่พ่นสีเหลืองไป แบบชิ้นพวกนี้

พอเอาสติ๊กเกอร์แปะบังพ่นไปแล้ว ต้องพ่นรองพื้นอีกรอบมั้ยครับ
ส่วนมากจะไม่นะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 03:07:33 PM »

ส่วนมากจะไม่นะครับ

สำหรับผม...
ผมพ่นครับ อาจเป็นเพราะความกลัว
โดยเฉพาะถ้าสีชั้นต่อไปที่เราจะพ่นมันอ่อนกว่าเช่นขาว
แต่ถ้าเป็นดำหรือชิ้นที่เข้มมากๆ ผมอาจจะไม่พ่นครับ

atinatv

Re: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - WIP 1.5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 12:04:32 PM »
มีเวลา 10 นาที่ในการทำสี อาทืตที่ผ่านมา
ขออัพสัก 2 รูปครับ

พ่น Black enamel

เช็ดออก
เนียนกริบ

เป็น WIP 1.5 สั้นๆ
ขออภัยครับ
atinatv

Re: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - WIP 2
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 03:57:11 PM »
มีอัพเดทเล็กน้อยจาก Weekend ที่ผ่านมาครับ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณคุณ kerbaroz  เรื่องแปลสีคนขับด้วยครับ
ตอนนี้เอามาผสมแก้ใหม่แล้ว

ได้ตามนี้ครับ
สวยขึ้น+เหมือนขึ้นเยอะ

MG Zeta เป็นโมที่แปลงร่างได้เวลาทำสีโครงเลยเหนื่อยมากเพราะต้องแทบจะแยกชิ้นพ่นกันเลยทีเดียว

สีที่ใช้คือสีที่ผสมมามั่วๆเหลือจากพ่น Base ของ GP01fb project ของผม (เทา+ดำ+เงินนิดหน่อย)

ได้สีโครงประมาณนี้ครับ

สีที่จะพ่นต่อไปเป็นสีน้ำเงินครับ เสียบๆไม้เอาไว้

รองพื้นให้ดี

จริงๆอยากได้สีสดๆเลยใช้ cobalt blue แต่ทำไมออกมาไม่ค่อยสดหว่า??? แถมด้านซะด้วย
จริงๆ cobalt blue ควรจะเป็นเงาสิ???
สงสัยคราวหน้าต้องรองพื้นขาวซะแล้ว
สรุปที่ว่าอยากได้โมสีสดๆกลายเป็นสีซีดๆ Highlight แรงๆตามเคยอีกแล้ว
(เลยตามเลยครับ)

สีติอไปคือขาวครับ

เอารองพื้นผสมกับฟ้า
กะว่าเวลาพ่นขาว Highlight จะได้เป็นขาวอมฟ้า

สีขาวเสร็จละ
สรุปที่ได้คือเทาอมฟ้าแทน 555

มาทำสีคนกันเถอะ
สีที่ใช้ก็ตามรูปเลยครับ

เรียบร้อย
รอสีให้แห้งครับ

แล้วก็ Wash ด้วย Enamel

นี้คือบางส่วยที่บังพ่นไว้ครับ
เนียนใช้ได้
เดี๋ยวตัดเส้นกลบๆเอา อิอิ

ต่อไปก็งาน Wash ครับ

รอบนี้ได้เท่านี้เองครับ
ขอบคุณที่ติดตามงานทำสีธรรมดาๆของผมครับ

atinatv

ออฟไลน์ winnythepooh

• Like: 21
Re: MG Zeta Ver2.0 - โมทำสีธรรมดาๆ ครับ - WIP 2
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 04:40:05 PM »
สวยมากครับตัวคนเป็นอะไรที่ผมขี้เกียจทำสีสุดๆเลยครับ :iconpale:

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 08:26:19 AM »
สวยมากครับตัวคนเป็นอะไรที่ผมขี้เกียจทำสีสุดๆเลยครับ :iconpale:
ขอบคุณครับ
ทำสีคนขับเนี่ยผมชอบมากนะ
ลองสนุกกับมันดูสิครับ
 :iconvsign:
atinatv

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:42:54 AM »
เหอๆ เรื่องผสมสีนี่ผมก็เป็นเหมือนกัน เติมนี่นิด ผสมนี่หน่อยไม่พอดีซักที่ ผสมไปผสมมาใช้นิดเดียวแต่ผสมซะขวดเบ้อเร่อ 555+

ส่วนสีฟ้าที่มันด้านๆ เห็นเป็นเม็ดเลยอาจเพราะช่วงนี้อากาศมันชื้นมากรึเปล่าครับ