ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] กาลเวลาอาจแปรผัน โชคชะตาอาจแปรเปลี่ยน แต่คำมั่นนี้จะคงอยู่คตลอดไป MS-06R-35 "Dom R35" [HG BFT]  (อ่าน 13078 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=jvKLLlgzO5g[/youtube]
-นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น เป็นความเห็นแค่คนเดียว อย่าเชื่ออะไรมาก ควรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

MS-06R-35 Dom R35
1/144 HG Build Fighters Try
1800 Yen

แผงหนาและแน่นพอสมควร

ข้างใน แผงทั้งหมด

สติกเกอร์  หลักๆคือติดที่โล่ คลุมเอาเลย

แผง แทบจะทุกแผง สลักคืดว่า HG Dom เต็มไปหมด ซุึ่งดูจากโครงสร้างและการหมุนแม่พิมพ์แล้ว ลุงแกสามารถย้อมเอามาออก Revive Dom ได้อย่างง่ายๆเลย

ชิ้นส่วนทั้งหมด
แผงจอยย์ใช้แบบ All gundam project

ส่วนตา หมุนได้  แต่ชิ้นเลนส์ไม่ใช่ชิ้นใสเหมือนเดิม เป็นแบบติดสติกเกอร์เอา

ต่อเสร็จเป็นตัวบ้าง
การต่อ ค่อนข้างทึ่งพอสมควร เพราะหลายๆแผงสลักแค่คำว่า Dom เฉยๆเต็มไปหมด ซึ่งเหมือนเป็นการประกาศกลายๆเลยว่าลุงจะทำเวอร์ชั่นปรกติด้วยนะ เพราะถ้าสลักแผงว่า Dom R35 มันจะย้อมไม่เท่
การต่อไม่มีอะไรมากตามประสาออลกันดั้มจอยย์  แต่หลังต่อมาสิ่งที่แย่ที่สุดคือ ข้อต่อหลายจุดหลวมมาก  ตามประสาออลกันดั้มซีรี่  ที่เหมาะกับเอามาทำกันดั้ม แต่เอาแผงนี้มายัดใส่พวกหุ่นหนาๆหนักๆทีไรปัญหาไขข้ออ่อนแรงข้อหลวมนี่ตามมาทันที
ใครที่เคยต่อ กุ๊ฟ R35 แล้วคิดว่าข้อต่อหลวมไปหน่อย  เจ้าตัวนี้ข้อต่อหลวมกว่าอีกเพราะชิ้นส่วนหนักกว่า
หลักกๆก็ข้อใหล่ ปัญหาเดิมๆ แต่ไม่ได้ข้อใหล่หลุดง่ายนะ แต่เป็นหลวมไปหน่อย
เอาจริงๆ  ข้อต่อมันก็พอรับน้ำหนักตัวมันใหวนะ แต่มันอ่อนไปหน่อยจนขยับไม่ค่อย feel good เท่าใหร่   มีตรงเอวเนี่ยแน่นดี
ประกอบกับ ข้อขาจุดขยับดูแล้วแทบไม่ต่างจาก HG เก่าซักเท่าใหร่นัก โดยเฉพาะมุมกางขา ยังทำไม่ดีนัก เลยขยับเล่นไม่ค่อยดีเท่าใหร่ แต่ยืนเฉยๆแล้วหล่อดีนะ

มุมต่างๆ

ซูมดีเทล

ดีเทลดูโอเคดีนะ 

บูสเตอร์ด้านหลัง

โล่ สีฟ้าด้านล่างสติกเกอร์แปะคลุมเอาทั้งชิ้น

ของที่ให้มาทั้งหมดในกล่อง

จุดขยับ ท่อนบนค่อนข้างโอเคดี  แต่ท่อนล่างมุมกางขาได้แค่นั้นแหล่ะ  ติดข้อเท้า ขยับกางไม่ค่อยได้

มุมข้อใหล่ แบบเดิมของออลกันดั้มโปรเจค

มุมยกเอว ใช้โครงสร้างแบบเดียวกับ คืนชีพกันแคนน่อน เลยค่อนข้างแน่นพอสมควร

ส่วนหัว  หันไปมาไม่ค่อยได้  แต่ถ้าอยากหันหัว สามารถยกคอเพื่อหลบชิ้นส่วนกีดขวางจุดขยับคอได้ ทำให้หมุนคอได้กว้างกว่าเดิม

มุมยกขาก็ค่อนข้างสั้น

โครงสร้างข้อขา ตรงเท้าเป็นจุดขยับแบบบอลจอยย์ธรรมดา ส่วนหน้าแข้งเป้นจอยย์หมุนธรรมดา2 จุด ทำให้ไม่สามารถแหกขาทำมุมขยับได้มาก แบบพวกดับเบิลบอลจอยย์ที่ใช้ในหุ่นตระกุล MG เนื่องด้วยขีดจำกัดของแผงจอยย์ที่ต้องใช้ร่วมกัน
อีกอย่างคือ จอยย์มันเล็กมาก ทำให้ข้อต่อหลวมไปหน่อย แถมขยับมากๆชิ้นเทาๆที่เสียบจอยย์หลุดออกมาง่ายอีก(หลวมจนลื่น)

โมโนอายหมุนได้ โดยถอดกระบังหน้าออก การถอดถอดไม่ยากนักพอจะโอเคดี

ด้านในเป็นจุดขยับแบบบอล

บูสเตอร์ด้านหลังสามาารถขยับได้  แต่บูสเตอร์ที่หลังขาหลุดง่ายมาก
ส่วนบูสเตอร์ที่กระโปรงหลัง สามารถดึงออกมาโดยกลไกแบบบานพับ แบบตัว Z

เล็บตามตัว สามารถกางได้
แต่ดูแล้วตีศอกกับอัดเข่าเอาน่าจะแรงกว่านะ......

โครงสร้างถ้าดูดีๆ จะรู้ว่าเอามาย้อมเป็น คืนชีพ โดมธรรมดาได้ง่ายๆเลย

ส่วนของจุดขยับโล่ที่แขนเป็นไปอย่่างง่ายๆ ซึ่งน่าจะทำให้ปลายแขนเสื้อหมุนได้ซะหน่อยนะ จะได้แอคชั่นโล่ทำมุมอื่นๆมั่ง  ไม่งั้นได้แค่ติดข้างแขนอย่างเดียว อย่างพวกโล่กันดั้มจะชอบมีรูเสียบให้ติดหลังแขน และข้างแขนได้บ้างเพื่อทำมุมอื่นๆ  แต่โโม R35 นี่ติดได้แค่ข้างแขนอย่างเดียว

โล่ โหมดชิลด์

โหมดสไปร์คนัคเคิล  สามารถพับลงมาตรงๆได้เลย

ดูแล้วนึกถึงพวกใช้โล่คู่ใน ดาร์คโซล = =''

โหมดมาชีนกัน ต้องหมุนโล่กลับหัว
ตัวกริฟ อยากจับต้องถอดส่วนมือแยกเป็นชิ้นๆ ต่อกลับไปที่กริฟ ซึ่งซับซ้อนไปหน่อย แต่หลักๆจริงๆคือขี้เกียจแงะนิ้ว

ดูอัลมาชีนกัน

ติดฐาน แอคชั่นยาว

นิ้วแบให้มาแต่แขนซ้าย
ทำไมถึงแถมน่ะรึ?  เพราะโดมธรรมดามันมียังไงล่ะ ไม่ได้ใส่มาให้ลุงราลหรอกนะ

Review :
หลักๆ ตอนต่อไปก็ทึ่งไป คือแผงเขียนคำว่า Dom เยอะเต็มไปหมด แล้วไม่ใช่แผงเดิมของ HG เก่าด้วย งานน้คิดว่าโอกาศออก คืนชีพโดม ค่อนข้างสูง
การต่อไม่มีอะไรมาก ตามประสาออลกันดั้มโปรเจค การต่อ จุดขยับ แทบจะก็อบกันมาหมด  แต่ข้อด้อยของโมตัวก็ก็ตรงเพราะเป็นจุดขยับออลกันดั้มน่ะแหล่ะ  คือมันเหมาะกับกันดั้มไซส์สแตนดาร์ด  แต่พอเอามายัดพวกตัวเกราะหนาๆแล้วจุดขยับจะอ่อนไปนิด
หนักๆไม่ได้อ่อนแบบหลวมโครกนะ แต่ไม่ค่อย feel good ซักเท่าใหร่ มันยังขยับอยู่ โพสท่าได้ แต่เวลาขยับหลวมไปนิด เพราะข้อต่อเล็กไป ซึ่งจะหลวมจะอ่อน จริงๆมันขึ้นกับคน ซึ่งบอกตรงๆเลยว่าคนที่ผ่านพวกโรบอททามาชี่มาเยอะๆ ขยับเล่นแล้วคงไม่ค่อยพอใจเท่าใหร่
หนักสุดคงเป็นข้อเท้า เพราะจุดขยับทำมุมน้อยมาก หลักๆจะแก้ ควรเปลี่ยนเป้นดับเบิลบอลจอยย์มากกว่านะ  แต่ติดเรื่องข้อขยับใช้แผงร่วมกันหมด เลยได้แค่นี้แหล่ะ
จุดที่ดีก็เอวกับคอ แล้วก็ลูกเล่นบูสเตอร์ด้านหลัง แต่บูสเตอร์ที่หลังขาเกะกะไปนิด แถมบูสเตอร์หลุดง่ายด้วย ส่วนอาวุธ เอาจริงๆจืดไปหน่อย ถ้ามีเอฟเฟคพวกประกายไฟตอนยิงก็น่าเอามาติดช่วยซักหน่อย ซึ่งส่วนตัวว่าโดมยังไงก็เหมาะกับบาซูก้ามากกว่า แถมฮีทเซเบอร์ก็ไม่มีซะอีก
ส่วนตัว ตัวนี้ขายดีไซน์ล้วนๆเลยน่ะแหล่ะ คือดีไซน์ดูทันสมัยขึ้น ดูแล้วนึกถึง Rf Dom สีลาสติกดูสดดี กั้นพ่นน้อย อุดขัด...เอ่อ เยอะเฮะ 
ส่วนเลนส์ตา ทำเป็น DLC ให้ไปซื้อ MS Lens มาติดเอาเอง (ทั้งๆที่ฉีดมาในแผงใสไปเลยก็จบแล้ว ชิ้นมันเล็กกว่ารันเนอร์เยอะจะตาย)
รวมๆ เหมือนเป็นตัวทำเบิกทางออกโดมธรรมดามากกว่า ขนาดนิ้วแบบแบมือ อันที่จริงลุงแกทำมาเผื่อโดมนะ ไม่ได้เผื่อลุงราลหรอก 555

Q&A SEC
MS-06R-35 DOM R35
เป็น กันพลา ออริจินอลของราลซัง โผล่มาในกันดั้มบิลด์ไฟเตอร์ ไทร
ตัวหุ่น เลข R-35 ย่อมาจากราลซังยัง35ปี ส่วนที่เป็นโดม เพื่อบ่งบอกว่าเป็นการอัพเกรดจากกุ๊ฟ
อันนี้เล่นเรื่องประวัติศาสตร์นิดหน่อย คือตอนลุงราลในกันดั้มภาคแรก ตอนที่ลุงแกแพ้กันดั้ม เพราะประสิทธิภาพของกุ๊ฟนั้นด้อยกว่ากันดั้ม ลุงแกเลยทำเรื่องร้องขอหุ่นที่ประสิทธิภาพสูงกว่า อย่าง Dom แต่เนื่องจากซีออนตอนนั้นกำลังลำบาก เสบียงไม่พอ เลยไม่ได้ Dom มาใช้ ทำให้ลุงแกต้องไปทำสงครามกองโจรบุกไวท์เบส แต่พอดีไปเจออัลทีเซียเข้า เลยผิดแผนไปหน่อยจนต้องถอยร่นและแพ้ไปในที่สุด
ซึ่งไม่แน่ว่าถ้าลุงแกขับโดม อาจจะชนะกันดั้มก็ได้......มั๊ง
ตัวโดม R35 อาวุธยังเบสมาจากกุ๊ฟเช่นเคย โดยติดโล่ ที่สามารถแปลงเป็นสไปร์คนัคเคิลได้ และใช้เป็นมาชีนกันโหมดได้ และฮีทเซเบอร์
รอบตัวโดยเฉพาะด้านหลังติดทรัซเตอร์เต็มตัว   ที่แขนและขา มีกรงเล็บอยู่เพื่อใช้ระยะประชิด แต่ในเรื่องไม่ได้ใช้ 
ในเรื่องออกมาแปปเดียว แปปเดียวจริงๆ = =''

ข้อดี
1. ตาหมุนได้
2. เป็นโดมที่ดูทันสมัยขึ้น สีพลาสติกดูสดดี ยืนเฉยๆแล้วหล่อ
3. จุดขยับ ดีกว่า HG เก่า (สะโพก เอว ใหล่ ศอก เข่า เป็นระบบออลกันดั้ม  เสียตรงข้อเท้าใช้กลไกเก่า)

ข้อเสีย
1. จุดขยับที่เท้า แย่มาก
2. ข้อต่อหลวม ตามประสาข้อต่อเล็ก ชิ้นส่วนใหญ่
3. ไม่แถมฮีทเซเบอร์มาให้ (ในเรื่องใช้อยู่)

เทียบไซส์
รวมๆ คืนชีพ โดมธรรมดา น่าจะมาแน่นอน แต่พรีบันไดนี่ไม่แน่เหมือนกัน
หลักๆ ตามประสาออลกันดั้มโปรเจคน่ะนะ  เหมาะกับเอามาใช้กับพวกกันดั้มไซส์สแตนดาร์ด  แต่เอามายัดใส่พวกตัวใหญ่ๆนี่ขุนไม่ค่อยรุ่งซักเท่าใหร่นัก (ขนาด Zaku Origin ยังไปใช้จอยย์ชุดอื่นเล้ย)
หน้าตาดูหล่อดี แต่ผิดหวังข้อต่อพอสมควรนะ เท้าจะกางยังกางไม่สุดเลย ทำให้แหกขาเยอะๆแล้วล้มง่ายเพราะยืนไม่เต็มเท้า  จริงๆถ้าหั่นชิ้นส่วนเกราะเท้าเพื่อเปิดมุมขยับซะหน่อยก็น่าจะดีขึ้น
หลักๆเหมือนทำมาเป็นทางผ่านออกโดมธรรมดายังไงไม่รู้ อาวุธดูไม่ค่อยเข้าด้วย โดมมันเหมาะกับอาวุธหนักอย่างบาซูก้าหรือเฮวี่แกตลิ่งมากกว่า
ว่าแต่ดาบฮีทเซเบอร์ลุงแกทำไมไม่แถมหว่า ในเรื่องก็ใช้อยู่นี่หว่า 555

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=92xEtE8Kivs[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2015, 09:35:49 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
มาแล้วๆ ขอบคุณที่รีวิวให้ชมครับผม   :iconlol: :iconlol: :iconlol:

สรุปเอวจะใช้โครงสร้างแบบนั้นงั้นสินะ เพราะเท่าที่ดูจากแผงของ เซต้าสายฟ้าก็น่าจะโครงสร้างเดียวกัน
แต่แก้แค่ที่เอวสินะ ที่อื่นก็หลวมๆเมือนเดิม ทำไมไม่ใช้จอยเหมือนOriginหว่า แค่นี้ก็หมดปัญหาแล้ว
แต่Gouf Prototypeนี่จะจอยไหนหว่า เท่าที่ดูตอนออกGouf R35 ก็ไม่ได้เตรียมย้อมมาด้วยสิ หวังว่าคงใช้จอยแบบZaku II originน้า

แต่ตานี่....ใช้ชิ้นใสซักทีเถิดลุง ที่RX-78 REVIVEตายังใช้ชิ้นใส่เลยนะ 555555 ไม่เข้าใจลุงคิดอะไรเหมือนกัน

ปล.คุณนาโรจะเก็บเซต้าสายฟ้าไหมครับ

ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ runner

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
ภาคนี้ลุงโกงอายุสินะ
ภาคก่อน R35 ภาคนี้ผ่านมา 5-6 ปี (มั้ง) ก็ยังตีมึนเป็น R35 เหมือนเดิมเนี่ย

ออฟไลน์ nikoneko

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
หล่อจริงๆ น่าโดนมากๆ  ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ reita

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 4
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ :iconjoy:
ตั้งแต่build fighterภาคแรกกับtry จนg-recongistaจบนี่ ยังไม่มีตัวไหนโดนเลยครับ ดูคุณนาโรรีวิวที่เหมือนจะโดนก็มี hgbf crossbone fullcloth ผมมีmg x1 กับ fullclothแล้ว จะจัดไปอีกตัวก็กลัวจะเลี่ยนน่ะครับ แถมตัวเล็กอีกตะหาก ดูคุณนาโรรีวิวแล้วอยากจัดfullcloth ไปอีกซักตัวจริงๆครับ recongistaก็ไม่ออกmgซักที ส่วนhg reviveนี่ ผมก็ได้แต่หวังว่าลุงบันจะออก rx-78 nt1น่ะครับ อีกตัวที่โดนแน่ๆเลยก็ฟรีด้อมrevive ฟรีด้อมนี่ผมเก็บmg(แท้,จีน),rg ลุงเล่นออกreviveมาอีกของผมก็ตัวที่4แล้วครับ :iconcry:

• กัน-โอตะ
  • *
แต่ตานี่....ใช้ชิ้นใสซักทีเถิดลุง ที่RX-78 REVIVEตายังใช้ชิ้นใส่เลยนะ 555555 ไม่เข้าใจลุงคิดอะไรเหมือนกัน

ลุง " ไปซื้อ MS Lens สิ แผงละ 600เยนเอง"

ปล.คุณนาโรจะเก็บเซต้าสายฟ้าไหมครับ

ว่าจะซื้อนะ

ตั้งแต่build fighterภาคแรกกับtry จนg-recongistaจบนี่ ยังไม่มีตัวไหนโดนเลยครับ ดูคุณนาโรรีวิวที่เหมือนจะโดนก็มี hgbf crossbone fullcloth ผมมีmg x1 กับ fullclothแล้ว จะจัดไปอีกตัวก็กลัวจะเลี่ยนน่ะครับ แถมตัวเล็กอีกตะหาก ดูคุณนาโรรีวิวแล้วอยากจัดfullcloth ไปอีกซักตัวจริงๆครับ recongistaก็ไม่ออกmgซักที ส่วนhg reviveนี่ ผมก็ได้แต่หวังว่าลุงบันจะออก rx-78 nt1น่ะครับ อีกตัวที่โดนแน่ๆเลยก็ฟรีด้อมrevive ฟรีด้อมนี่ผมเก็บmg(แท้,จีน),rg ลุงเล่นออกreviveมาอีกของผมก็ตัวที่4แล้วครับ :iconcry:

Crossbone จะซื้ออีกที เสนอโรบอททามาชี่ครับ
แพงกว่า (มาก) แต่ขยับเล่นได้ ส่วน MG ใว้ตั้งโชว์เพราะขยับเล่นลำบาก
HG ต้องทำใจการแยกสีอ่ะครับ โหดมากถึงมากที่สุด
ที่สำคัญคือ X2 (และน่าจะ X3ด้วย) เป็นพรีบันได จะเผื่อจู่ๆอยากจะเก็บครบทีมนี่ถ้าสั่งพรีบันไดราคารวมไม่ห่างจากโรบอททามาชี่มากนัก เก็บทามาชี่ไปเลยดีกว่า
รวมๆ ผมว่าดีไซน์สัดส่วน HG มันสวยกว่าโรบอททามาชี่นะ แต่พอเจอผ้าคลุมถุงขยะพรีบันได กับปีกX2ฉีดหล่อปีกมาชิ้นเดียวเวอร์เนีย....... กำตังซื้อโรบอททามาชี่ดีกว่าครับ พรีบันไดตัวที่เหลือถูกกว่าแต่คุณภาพสวนทางกับราคาอย่างแรง
ไลนน์ HG หลังๆ สุดท้ายตัวใหนขายดี ลุงแกออกโรบอททามาชี่มาตี HG ตายหมด ยังดี HG มันออกมาเยอะแบบกว่า แต่คุณภาพถอยห่างโรบอททามาชี่ไปหลายช่วงตัวละ โดยเฉพาะ HG P-bandai ทำแบบขอไปทีสุดๆ

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ koo

• กัน-โอตะ
  • *

Crossbone จะซื้ออีกที เสนอโรบอททามาชี่ครับ
แพงกว่า (มาก) แต่ขยับเล่นได้ ส่วน MG ใว้ตั้งโชว์เพราะขยับเล่นลำบาก
HG ต้องทำใจการแยกสีอ่ะครับ โหดมากถึงมากที่สุด
ที่สำคัญคือ X2 (และน่าจะ X3ด้วย) เป็นพรีบันได จะเผื่อจู่ๆอยากจะเก็บครบทีมนี่ถ้าสั่งพรีบันไดราคารวมไม่ห่างจากโรบอททามาชี่มากนัก เก็บทามาชี่ไปเลยดีกว่า
รวมๆ ผมว่าดีไซน์สัดส่วน HG มันสวยกว่าโรบอททามาชี่นะ แต่พอเจอผ้าคลุมถุงขยะพรีบันได กับปีกX2ฉีดหล่อปีกมาชิ้นเดียวเวอร์เนีย....... กำตังซื้อโรบอททามาชี่ดีกว่าครับ พรีบันไดตัวที่เหลือถูกกว่าแต่คุณภาพสวนทางกับราคาอย่างแรง
ไลนน์ HG หลังๆ สุดท้ายตัวใหนขายดี ลุงแกออกโรบอททามาชี่มาตี HG ตายหมด ยังดี HG มันออกมาเยอะแบบกว่า แต่คุณภาพถอยห่างโรบอททามาชี่ไปหลายช่วงตัวละ โดยเฉพาะ HG P-bandai ทำแบบขอไปทีสุดๆ

ทามาชี่ อ้างอิงลายเส้น 
HG ลายเส้น คาโตกิ สินะครับ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's

เรียกว่าเป้นจุดขาอย่างหนึ่งของ ทามาชี่ก็ว่าได้ครับ  ถ้าจะให้ใช้ดีไซน์เดิมกับกันพลาคงจะขายยาก
ทามาชี่ตัวเก่าก็เป้นคาโตคินะเออ  แต่พอมาเป้นตัวใหม่ใช้ดีไซน์ฮาเซกาว่า แต่พวกเรื่องเทคโนโลยีเช่น จุดขยับ กับ กิมมิก อะไรมันเยอะกว่ามาก
แถมข้อต่อเเข็งแรงว่า ทนกว่า ขยับได้เยอะลูกเล่นเยอะส่วนตัวผมจับมามหดแล้ว ทั้ง HG ทามาชี่ตัวเก่าและใหม่  ความรู้สึกสมัยนี้เวลาเล่นกันพลาเหมือนเป็นไลน์ลูกเมียน้อยไปละ  อะไรดีๆประเคนทามาชี่ไปหมดไม่แบ่งมาฝั่งกันพลาเลย 
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
เก็บกุ๊ฟ R35 ไปละ ตัวนี้คงไม่รอด........เตืองลุงบันได ไม่แถมบาซูก้า.......เเต่ดันออกชุดอาวุธบาซูก้าแยกขายเเทน.... :iconcry:

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ภาคนี้ลุงโกงอายุสินะ
ภาคก่อน R35 ภาคนี้ผ่านมา 5-6 ปี (มั้ง) ก็ยังตีมึนเป็น R35 เหมือนเดิมเนี่ย

ลุงไม่ได้โกงอายุนา ลุงทำตัวนี้ตอนอายุ 35 แต่เพิ่งเอามาใช้ตอนอายุ 53

• กัน-โอตะ
  • *

เรียกว่าเป้นจุดขาอย่างหนึ่งของ ทามาชี่ก็ว่าได้ครับ  ถ้าจะให้ใช้ดีไซน์เดิมกับกันพลาคงจะขายยาก
ทามาชี่ตัวเก่าก็เป้นคาโตคินะเออ  แต่พอมาเป้นตัวใหม่ใช้ดีไซน์ฮาเซกาว่า แต่พวกเรื่องเทคโนโลยีเช่น จุดขยับ กับ กิมมิก อะไรมันเยอะกว่ามาก
แถมข้อต่อเเข็งแรงว่า ทนกว่า ขยับได้เยอะลูกเล่นเยอะส่วนตัวผมจับมามหดแล้ว ทั้ง HG ทามาชี่ตัวเก่าและใหม่  ความรู้สึกสมัยนี้เวลาเล่นกันพลาเหมือนเป็นไลน์ลูกเมียน้อยไปละ  อะไรดีๆประเคนทามาชี่ไปหมดไม่แบ่งมาฝั่งกันพลาเลย

แต่โรบอททามาชี่เอามาโมดิฟายไม่ได้นะนาย

คือถ้าดูในแง่ของคุณภาพแล้ว  ยังไงโรอบททามาชี่ก็ดีกว่า เพราะส่วนมากทำใหม่หมดทั้งตัว  ในขณะที่ HG แผงจอยย์จะพยายามใช้เป็นฟอร์แมทเดียวกันหมด ดีไซน์เดิมๆ ซ้ำๆ ประสิทธิภาพมันออกมาสู้ออกแบบใหม่หมดไม่ได้อยู่แล้ว

ในแง่ของการออกแบบ กันพลา หรือพลาโม ยังไงคนซื้อก็ต้องมาต่อเอง  ถ้าข้อต่อหลวมไป หรือจุดขยับไม่ได้ดั่งใจ เรายังโมกันได้ อัดกาว เปลี่ยนข้อต่อ เล่นกันตามสะดวก
แต่พวกโรบอททามาชี่ส่วนมากทำมาเพื่อเล่น ความคงทนต้องสูง และแงะเป็นชิ้นๆยากเพราะต้องกันกระจุย ชิ้นส่วนติดกาวตาย ถ้าออกแบบมาไม่ดีจริง ข้อต่อหลวม ลูกค้าด่ากันตาย 

แต่ปัญหาคือ ของเล่นสำเร็จรูป  หรือพวกโรบอททามาชี่นี่ เอาเข้าจริงๆหลายๆตัวมันดูสวยกว่ากันพลาซะอีก
โมเดลเมื่อก่อน การออกแบบมันดูสวยกว่าของเล่น คนเลยนิยมมากกว่า แต่เดี๊ยวนี้ของเล่นดันออกแบบสวยกว่ากันพลาซะงั้น เพราะในแง่ของดีไซน์ โรบอททามาชี่มันกล้าฉีกดีไซน์มากกว่ากันพลา

อย่างไลน์ MG ถ้าดูดีๆ จะเห้นว่ายุคหลังๆ ในแง่ของการดีไซน์  กล้าฉีกแบบไปมากกว่าเดิมค่อนข้างมาก  แต่ก่อนมักเอาดีไซน์เก่ามาเติมขีด เติมเส้นนิดหน่อย แต่หลักๆรวมๆ จะอิงแบบเก่าค่อนข้างสูง
แต่มา MG ยุคหลังๆ มักรีดีไซน์ใหม่หมด เติมนู่นเติมนี่ ที่เห็นได้ชัดก็ MG หลังๆอย่างชิกิ หรือ วิงกันดั้มเฟนิเช่ ที่เริ่มได้รับอิทธิผลจากเมตัลบิลด์ ดีเทลต่างๆเลยเริ่มแหวกและฉีกไปในระดับนึง  หรือแม้แต่ RE1/100 ก็ยังเติมดีเทลลงไปและแก้แบบหลายๆส่วนให้ทันสมัยขึ้น

หรือแม้แต่ PG ก็ยังมี เธอร์ดฟอร์ม แก้แบบใหม่เพื่อให้คนไม่เบื่อ

ซึ่งแนวโน้ม MG กับ PG นี่ออกไปทางแนว แก้แบบค่อนข้างเยอะ  สุดท้ายมันจะเหลือแค่ไลนน์ HG นี่แหล่ะที่พยายามอิงลายเส้น ออริจินอลเป็นหลัก  เพราะมันเป็นไลนน์สุดท้ายแล้ว ไม่งั้นลายเส้นออริจินอลมันจะไร้ความหมายไปเลย เพราะทุกคนรีดีไซน์ใหม่หมด
ในแง่ของการดีไซนน์ โรบอททามาชี่ ขืนออกแบบดีไซน์ซ้ำกว่า HG คงขายไม่ออก ก็เลยต้องรีดีไซน์ใหม่ อย่าง ZZ กลายเป็น ZZ โอบาริ  ครอสโบน กลายเป็นครอสโบนฮาเซกาว่า หรือRX-78 กลายเป็น RX-78แบบอนิเมจ๋า เพื่อไม่ให้ทับกับไลนน์ของกันพลา
ไลนน์กันพลาของ HG หลังๆเลยออกไปในแนวทางของ คอลเลคชั่นเกรด ซะมากกว่า เน้นออกเยอะๆ  อ้างอิงภาพลายเส้น ส่วนไลน์โรบอททามาชี่จะไปในทางรีดีไซนน์ แล้วออกแต่ตัวเด่นๆจริงๆ  จนหลังๆมันแทบจะสลับที่กันระหว่าง HG กับโรบอททามาชี่ที่เป็นโมเดลกับของเล่น  เพราะส่วนมากของเล่นโรบอททามาชี่ออกแบบได้โดนใจกว่า เช่น ZZ ที่ถ้าเอายำเป็นไทรออนทรีนี่คงอย่างสวย เพราะสัดสวนโอบาริมาก
ยกเว้น G-self นะ รายนั้นโรบอททามาชี่ดีเทลเข้าใกล้ออริจินอล ส่วนกันพลานี่มันลูกใครก็ไม่รู้

ส่วนสาย 1/144 ที่อยากสวย อยากเท่ อย่างมีระดับไม่แพ้พวก MG ที่ดีเทลอัพขึ้นเรื่อยๆ ไลนน์นั้นมีชื่อว่า RG

ถ้าไลนน์ 1/144 ยุคหลังๆ ยังไงก็ต้องทำใจ ไลนน์นี้มันโดนออกแบบมาเป็นคอลเลคชั่นเกรดไปแล้ว เน้นจำนวน ออกเยอะๆ อยากสวย อยากเด่นทัดเทียมโรบอททามาชี่ ต้องไปไลนน์ที่สูงกว่าอย่าง RG
แนวโน้ม RG ผมว่ามันยังพอฝัดกับโรบอททามาชี่ได้นะ  เพราะแก้แบบยกชุดเหมือนกัน ส่วน MG หลังๆดีไซน์ก็ออกไปทางเมตัลบิลด์ค่อนข้างเยอะ แต่ทำสีแต่งเพิ่มกับหาดีคอลเอาเอง แต่จะออกมาสวยสู้ได้ใหมขึ้นกับ Skill ของโมเดลเลอร์ล้วนๆ ส่วน HG นี่เรียกได้ว่าอยู่ชั้นล่างสุดไปแล้ว
ยุคนี้มันยุค RG Master race ไปแล้ว Please understand .

ออฟไลน์ koo

• กัน-โอตะ
  • *
ผมว่าอีกข้อแตกต่างใหญ่ๆของ ทามาชี่ กับ กันพลา คือลูกเล่นนี่ละอย่าง crossbone X3 นี่เอฟเฟคจัดเต็มมาก master gundamก็มีชุดเอฟเฟคขายแยกด้วย น่าเล่นสุดๆ

กันพลานี่ HG ที่อยากเก็บเพราะมันออกมาเยอะนี่ละ บางตัวรอเป็นเป็นปีเป็นชาติก็ไม่ออกMGซักที

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
ชอบตัวนี้มากกว่า ตัวพระเอกอีก

ออฟไลน์ maniastyle

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
 ตัวนี้ค่อยรู้สึกเหมาะกับฉายา ยักษ์สีน้ำเงินดี

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
เห็นด้วยกับคุณนาโร ระยะหลังเริ่มหันมาเก็บโรบอตเหมือนกันครับ ลองจับเล่นชินันจูตัวแถมบาซูก้ากับยูนิคอร์นแถมแกทลิงแล้ว บอกเลยว่าทิ้ง hguc ไม่เห็นฝุ่น  จุดขยับลงสีทำมาถึงใจมากๆ (นี่ว่าจะลองเอาดีคอลของกันพลามาติดดู ไม่รู้จะเวิร์คไหม)

ติดอย่างเดียวมันแพงนี่แหละ  :iconcry:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself

อะไรโมไม่ได้นะ (ฮา)
Extreme gundam ใช่ไหมครับนี่ :iconlike: ว่าเเต่ว่าตัว dom r 35 เนี่ยมันสูงเท่าโดมเก่าไหมครับ :iconwish: :iconwish:
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ chalermchai

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
สำหรับผมนะ ผมว่า เสียอย่างเดียวเหมือนตัวเตี้ยไป
เลยทำให้ดูเหมือนตัวเล็ก จริงๆผมว่าโดมน่าจะสูงกว่านี้ เมื่อเทียบกับแซค
นอกนั้นผมว่าโอเค  :iconlike:

หา ..... อะไรนะ กันดั้มรีไวน์ ตัวเล็กลงเร๊อะ??