ผู้เขียน หัวข้อ: โมจีน Buyer Guide : ให้คะแนนโดย เหล่าสาวกโมจีน@TG  (อ่าน 402767 ครั้ง)

ออฟไลน์ nubirdza

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 1
Re: โมจีน Buyer Guide : ให้คะแนนโดย เหล่าสาวกโมจีน@TG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 08:41:56 PM »
ตะแง่ว !! คะแนนสูงไปหรอฮะ ซะงั้นไป  :iconsweat:

แต่... บางจุดมันดีจิงๆๆอะฮะ ผมก็มะรู้เหมือนกานว่า จะตัดตรงไหนดี

เอาเปงว่า เดวผมจะขอดูทุกตัวอีกทีละกันฮะ แล้วค่อยว่ากัน 

ยังไงถ้าสูงเว่อไป ก็ sorry ด้วยฮะ   :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
Re: โมจีน Buyer Guide : ให้คะแนนโดย เหล่าสาวกโมจีน@TG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 08:52:25 PM »
ขออนุญาตนะครับ  ตัวผมในฐานะผู้เสนอเรื่องแร้ง ขอยุติเอง คือให้มีแค่ A B C D F  ครับ

อย่าทื้บผมน้าาา  :iconwish:
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ kai122

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 10:42:49 PM »
ครับผม ผมว่า ...

A  100 - 80    เหมาะสำหรับทุกเพศทุกวัย
B  79   - 70    มือใหม่โปรดพิจารณา
C  69   - 60    เหมาะสำหรับซื้อไปเป็นอะไหล่
D  59   - 50    มีสิทธิเขวี้ยงทิ้งก่อนต่อเสร็จ
F  49   - 0      มันยังมีหน้าทำมาขายอีกรึ

ตามนี้เลย น่าจะโอเค นะครับ  :iconwink:

ยังงี้ เดสจังผมก็ Rank A เลยสินะ  :iconfreak:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 12:19:49 PM »
เรื่อง Rankผมว่ามีแค่ A B C D F ตามที่คุณ kai122เสนอก็พอครับ

A  100 - 80    เหมาะสำหรับทุกเพศทุกวัย
B  79   - 70    มือใหม่โปรดพิจารณา
C  69   - 60    เหมาะสำหรับซื้อไปเป็นอะไหล่หรือผู้ชำนาญการ <--เติมนิดนึง
D  59   - 50    มีสิทธิเขวี้ยงทิ้งก่อนต่อเสร็จ
F  49   - 0      มันยังมีหน้าทำมาขายอีกรึ

ส่วนเรื่องรูปนี่ไม่ได้บังคับครับ แค่ขอความร่วมมือละกันครับ

ส่วนเรื่องการให้คะแนนถ้าสรุปว่าไม่ตั้งตัวมาตรฐานมาให้คะแนนก็ให้แต่ละท่านให้คะแนนแล้วดูคะแนนรวมว่าเหมาะสมกํบ
Rankที่ตั้งหรือไม่ อย่างเช่น งานของTTส่วนใหญ่น่าจะอยู่ในช่วง Rank A ส่วนของ GHD ตัวเก่าๆ น่าจะอยู่ในช่วง B-C
ส่วนงานเน่าๆ อย่างเช่น 1/144 GM sniperจากกระทู้ของคุณข้าวปั้น http://meenjo.exteen.com/20090331/exp-hg-1-144-rgm-79-g-gm-sniper-gd อันนี้น่าจะเป็นrank D ส่วน Rank Fนี่ไม่น่าจะมีคนหลวมตัวซื้อนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2009, 12:20:51 PM โดย unn13 »

ออฟไลน์ Cheludim

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 11:32:52 PM »
เอามั่งคับ

[ให้คะแนนโมจีน] MG 1/100 Strike Freedom Gundam (Clear)  -  GHD

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)               7/10      (มีส่วนเกินแค่ส่วนของ PC แต่แผงคนหายไปทังแผง เนื้องานดีในระดับนึง)
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                                 7/10      (ประกอบยากตรงส่วนเขา และส่วนปากซึ่งหลุดง่ายมากจึงต้องใช้กาวช่วย)
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                                        6/10      (รอยประกบบางส่วนไม่สนิทแต่ไม่ถึงกับห่างเกินไป)
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                                 7/10      (ข้อต่อแขนขาแน่นดี ยกเว้นปืนที่เอว และนิ้ว ที่เวลาขยับแล้วจะย้วยทันที)
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)                 7/10     (ชิ้นส่วนบางชิ้นเมื่อประกบแล้วจะมีฝ้าขึ้น บางชิ้นถึงกับเกิดรอยร้าว)
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)            6/10     (ลวดลายโครงในหายไปในบางจุด)
7.หน้าตา                                                                  7/10     (หน้าตาถือว่าดีไม่เลวร้ายอะไร)
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                                 6/10    (สติกเกอร์เหนียวดี ส่วนดีคอลให้มาไม่ได้ช่วยอะไรเลยแกะไม่ออก)
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)                     8/10     (เหมือนทุกส่วนยกเว้นไม่มีคนมาให้)
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                               10/10    (ถือว่าคุ้มในราคา  6XX เมื่อเทียบกับของแท้)

รวม 71/100

ลิ้งรีวิว http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3765.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2009, 03:41:57 PM โดย Cheludim »

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 12:04:51 AM »
เรื่อง Rank เอาแค่ A B C D .. ตามที่คุณ Kai เสนอก็พอแล้วมั้ง ละเอียดเกิน สับสน :icondizzy:
ขออ
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 12:07:46 AM »
ว้าว โมจีนมีตัวใสด้วยเหรอครับ สวยอ่ะครับ ชอบๆ :iconlove:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ tomujung

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 01:54:07 AM »
ฟรีด้อมใสสวยมากครับแต่น่าจะแพงไปนิด

ป.ล.ผมลง เล่าปี่ clear version [GHD] จาก Pack 3 in 1 ไว้ที่หน้าแรกแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2009, 02:26:21 AM โดย tomujung »

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 09:58:48 AM »
โมจีนมีชุด Clear ด้วยแฮะ   ต่อออกมาก็ดูไม่ต่างจากของจริงเท่าไรเลย    :iconwish:
น่าสนๆ     Strike Freedom Gundam ตัวโครงในถ้าพ่นทองด้วย รับรองแจ่มแน่แท้

ออฟไลน์ freedom02

• **
    • www.bboygundam.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 10:13:54 AM »
ขอจองไว้ 1 ที่คับ
1.ลกซุนแบบมีม้า [bandi]

ยังมีอีกหลายตัวเด็ดๆ ที่ยังไม่ได้ต่อคับ
ต่อเสร็จเมื่อไหร่จะนำมารีวิวให้ชมกันนะคับผม
ตอนนี้ทาง  www.bboygundam.com ของเราเปิดรับ pre order สินค้าแล้วนะคับ
ไม่ว่าจะเป็น  BANDAI , KOTOBUKIYA , Nendoroid , Figma , transformer เราก็รับนะคับ

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 10:23:56 AM »
เอ่อ rep บนฮะ โมจีนมีของ bandi ด้วยหรอฮะ หรือว่า ของ bendi หว่า   แอบงงเล็กน้อย    :iconsweat:  :iconsweat:

เพราะตัวนี้ ผมก็รออยุ่เหมือนกาน

ออฟไลน์ freedom02

• **
    • www.bboygundam.com
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 11:57:58 AM »
3 ก๊กที่ไม่มียี่ห้อไงคับผม
ตอนนี้ทาง  www.bboygundam.com ของเราเปิดรับ pre order สินค้าแล้วนะคับ
ไม่ว่าจะเป็น  BANDAI , KOTOBUKIYA , Nendoroid , Figma , transformer เราก็รับนะคับ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 04:04:31 PM »
เฮ้ย !! มันมาแว้วหรอ  :iconcry:  :iconcry:  อยากได้ 

ออฟไลน์ nuetae

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:15:38 AM »
ผมว่าโมจีนสามก๊ก นี่ทำออกมาดีมากเลยนะครับ น่าสอยมากๆสำหรับคนเอามาโม

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 01:28:00 PM »
ประกาศสำหรับเพื่อนๆที่จะเอาโมมาให้คะแนน กรุณาอย่าใส่ราคาครับหรือถ้าจะใส่กรุณาเซ็นเซอร์ 2 หลักครับ เช่น 1xx 4xx  ตามนโยบายของเวป เพื่อไม่ให้เกิดความได้เปรียบเสียเปรียบของร้านค้าต่างๆ และราคาของโมในช่วงต่างๆก็มีขึ้นมีลงไม่เท่ากันครับ

ออฟไลน์ kira_freedom

• *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 10:58:38 AM »
วิวโจโฉ+จีฟัลค่อน+ม้า ไม่มียี่ห้อ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3878.msg28883#msg28883

ราคาของโมกล่องนี้ผมว่ามันสมเหตุสมผมดีซื้อ1ได้3 ในราคาแค่  2xxเอง
ชมรมคนรักเอสดีควรหามาไว้นะ
1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)          9/10      -   โอเคงดงามไม่มีขาดหาย
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                          7.5/10      -  แน่นมากไป ต้องทะลวงรูบางจุด
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                                  9.5/10        -   พอดีทุกจุด 
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                           8/10     -  หลวมจุดเดียว คือ จ๊อยตรงที่เสียบยาันเสือ  กับ ยานมังกร
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)           9.5/10    -   แข็งโป๊กผมมบีบแรงผ้ายังไม่ขึ้นเลย
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)      9/10      -      รายละเอียดดีมาก
7.หน้าตา                                                            9/10      -    ชัดเจนไม่มีขาดหาย
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                           9/10      -     เงางาม + เหนียวแน่น เหมือนของแท้
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)                9/10      -       ถึงจะไร้ยี่ห้อ แต่ ก็ แต่ก็สุดยอด
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                          10/10     -     ให้ไปเลย เพราะ ได้ยานแล้วยังแถมม้าลิโป้ ด้วย ราคายังมะเท่าโมแท้เลย 

รวม 89.5/100
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 10:17:27 AM โดย kira_freedom »

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 11:32:00 AM »
rep บน เจอสาวก Sd แว้ว 55+

ของผมก็เหมือน rep บน ฮะ แต่ เป็น. ซุนกวน แทน

เดวไว้ ทำสีเสร็จจะมารีวิว ให้ชมกันนะฮะ   :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 11:41:41 AM »
ผมเก็บคร่อมไลน์อ่ะSDกับMG

ออฟไลน์ tomujung

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 11:49:21 AM »
ตัวนี้งานดีเลยนะครับตอนไปไม่เจอไม่งั้นสอยมาแล้ว

แต่ จีฟัลคอน ตัวนี้ไหมอ่ะที่สามาแปลงเป็นเดนโดรเบี่ยมได้ด้วยอ่ะ

ป.ล.ขอดูหน้ากล่องด้วยได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2009, 03:29:07 PM โดย tomujung »

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 11:54:44 AM »
ตัวนี้งานดีเลยนะครับตอนไปไม่เจอไม่งั้นสอยมาแล้ว

แต่ จีฟัลคอน ตัวนี้ไหมอ่ะที่สามาแปลงเป็นเดนโดรเบี่ยมได้ด้วยอ่ะ
:iconhappy:ถูกกกกกกกต้องนะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบ