ผู้เขียน หัวข้อ: {เปิดกล่อง ปะติดปะต่อ} จิตใจที่ไม่ย่อท้อ มุ่งมั่นจนร่างแหลก สู้ได้(โผล่มา)ห้านาที - MG GUNDAM EXIA IGNITION MODE {GN-001RE Gundam Exia Repair}  (อ่าน 11664 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutzaa12

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
    • Facebook
สวัสดีครับ ชาว THAIGUNDAM ทุกท่าน
นี่เป็นการรีวิวครั้งแรก แต่เป็นกระทู้ที่ 2 ของผมครับ (กระทู้แรกเป็นผลงานทำสี IRON BEARGGUY (IRON MEE) http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=36100.0)

วันนี้ผมจะมารีวิว MG GUNDAM EXIA IGNITION MODE แต่จะโชว์เฉพาะ Repair Mode เท่านั้นนะครับ ถ้าไม่ใช่ Repair Mode ก็เป็น EXIA ธรรมดานั้นแหละครับ  :iconjoy:
มาเริ่มกันเลย................
ก่อนอื่น ต้องขออภัยล่วงหน้าเลยนะครับ ผมไม่มีรูป แยกชิ้นส่วน ก่อนประกอบ นะครับ  :iconcry:

MG 1/100 GUNDAM EXIA IGNITION MODE - 6500 เยน

แผงอัดแน่นเต็มกล่องดีครับ
ไม่มีฐานแถมให้นะครับ ในรูปนั้นฐานซื้อแยก
แล้วที่สำคัญเจ้าตัวนี้......มี LED มาให้ 2 เตา :iconnasty: เพื่อ GN DRIVE โดยเฉพาะเลยครับ
แต่ถ่านซื้อเอาเองนะครับ ใช้ถ่าน "LR41" เตาละ 2 ก้อนนะครับ

การประกอบไฟไม่ยากแค่ไขน๊อตให้แน่น ติดแล้ว1 เย้

GN DRIVE UNIT with LED

ที่ผมเจอตอนแรก ไฟจะติดๆดับๆ  :iconpanic: ผมเลยทำการ งัดแถบสัมผัส (ไม่แน่ใจว่าทองแดงรึป่าว) เพื่อให้ถ่านแน่นขึ้นครับ  :iconwink:

13.26% สิ่งที่ยากกว่าทำไฟคือ..
ติดสติ้กเกอร์แบบขูด (ดีคอลขูด)
นี่แหละ เยอะและยาก

ไฟที่เห็นกลางอกนั้นจริงๆ แสดงผลเป็นตัวอักษรนะ กล้องผมไม่สามารถโฟกัสจุดนั้นได้ชัด  :iconlol:

ดูดีเทลลำตัวพร้อมไฟกันสะหน่อย

อันนี้เกือบเห็นอักษรแล้ว  :icondisapp:

ด้านหลัง มัวไปนิดแหะ

ต่อมา ผมข้ามมาที่ อาวุธก่อน เพราะผมจะมีนิสัย ต่อทั้งตัวเสร็จจะขี้เกียจต่อ อาวุธ หรือ พวกปีก นั้นเอง   :iconmeow:

ดาบไหนดี!?... เง้อออออ
แต่ผมเลือก ชุบโคเมี่ยมนะครับ 555555  :iconfreak:
เฮ้ยอย่างนี้ก็ไม่ใช่ Repair Mode แล้วสินะ..... เอ่อ คือ ใช่ครับ หักมุมเล็กน้อย เอาที่ผมสบายใจแล้วกัน  :iconlol:

เอาละ ผมว่างจัด เลยขออนุญาต
สอนวิธีติดดีคอลแบบขูดเลยละกัน
1. ตัดดีคอลที่ต้องการจากแผง
2. แปะเทปด้านบนของดีคอล โดยไม่ต้องเอากระดาษรองมาด้วย
ตามภาพ

3. แปะเทปที่มีดีคอลลงไปบนบริเวณที่เราต้องการ
ต้องแปะให้ไม่ให้ขยับได้ สำคัญมาก

4. ค่อยๆขูด ใช้เล็บ หรือของมีมนต่างๆ เช่น ด้านพู่กัน มาขูดให้ทั่ว ขูดใช้ความระมัดระวังโดยไม่ให้เทปเกิดการเลื่อน

5. ลอกเทปออกเล็กน้อย เพื่อเช็คว่าดีคอลนั้นติดหรือยัง ถ้ายังไม่ติด ให้กดเทปกลับไปที่เดิมแล้วขูดต่อไป

6. ลอกเทปออกมา

7. จำกระดาษรองได้มั้ย

8. นำกระดาษรองมาถูบนดีคอลให้แนบกับชิ้นส่วนอย่างสนิท

9. เสร็จแล้ว ความสวยงามชึ้นอยู่กับตอนแปะเทปลงบนชิ้นส่วนว่า ตรง และไม่ขยับจริงๆ

ลุยต่ออย่ารอช้า ก็ได้อาวุธมาครบ

1 โลห์ 7 ดาบ

ไปต่อตัวกันต่อ ...
ซูมดีเทลดีคอลเกราะไหล่กันหน่อย

ละเอียดดีนะ ...อืมมม ผมย้ายสติ้กเกอร์ไหล่ซ้าย มาใช้กับไหล่ขวานะครับ เพราะผมไม่ใช้แขนซ้ายนั้นเอง  :iconmeow:
GO GO !! Celestial Being

หลังจากนั้นผมก็ต่ออย่างเมามันจนไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้เลย  :iconpale:
รู้ตัวอีกที คือ เสร็จแล้ว อ่าว...ที่ตั้งใจจะถ่ายรูปไว้.... ต้องขออภัยครับ  :iconcry:

เทียบขนาด อาวุธ กะขา

ความสูงนี้เท่าตัว1/144 เลย

อะๆ เห็นไหมครับที่ขา.... ใช้ชิ้นใสให้คุ้มครับ 5555 สติ้กเกอร์ด้วย :iconlol:
แผงชิ้นใส มีมาให้ทั้งจาก EXIA ธรรมดาที่เป็นสีเขียว และมีแผงที่เป็นชิ้นใส ไว้ใช้ส่วนรีแพร์
แต่ผมเห็นสีเขียวสวยกว่า เลยใช้ใสเขียว ส่วนชิ้นใส ผมโมติดกาวกับขาด้านใน พร้อมสติ๊กเกอร์รีแพร์
ขามันก็เลยมีทั้งใสเขียว(สติ๊กเกอร์ของ EXIA โหมดปกติ) กับ ชิ้นใส(สตื๊กเกอร์รีแพร์)ตรงขาด้านในครับ
ตอนแรกใส่ด้านในแล้วหลวม เพราะมันออกแบบมาให้ใส่ด้านนอกอย่างเดียว
ผมเลยทากาวที่ขอบชิ้นใสแล้วยัดให้ติดกับขาด้านในเลยครับ

ถึงเวลา......ประกอบร่างกันแล้ว  :iconwinks:

พอมาถึงขั้นนี้ ผมนี่รู้ซึ้งถึงข้อเสีย ของลุงบันเค้าเลย
.....
..
.
ส่วนหัว ไม่ได้ทำมาแยก 2 หัว :iconpale: ไอหัวรีแพร์นี่ ต้องใช้จากหัวดีครึ่งหนึ่ง  :iconsweat:
แต่ไม่เป็นไร ผมตั้งใจจะทำแค่ Repair Mode Only อยู่แล้ว  :iconhappy:

ผ้าคลุม เป็นแบบ 2 ชิ้นทับซ้อนกัน เล็กอยู่ข้างหน้า ใหญ่อยู่ข้างหลัง
เมื่อใช้แต่ผ้าคลุม ฉะนั้น.....  :iconshy: แขนซ้ายกับโล่ห์ เก็บเข้ากล่องนะครับ  :iconnasty:

เป็นตัวเป็นตนกันแล้วยาวๆเลยนะครับ....ลุย....

ด้านหน้า

ด้านข้างซ้ายหน้า

ด้านซ้าย ผ้าคลุมล้วนๆ  :iconlol:

ด้านซ้ายหลัง

ด้านหลัง

ด้านหลังขวา

ด้านขวา

ด้านขวาหน้า

ซูมๆๆ

หน้า

แอคชั่นยาวๆเลยนะครับ

อุ๊้ยย.. หลุดมือ จริงๆแล้วหลุดบ่อยจริงๆนั้นแหละครับ
บิดแขน เปลี่ยนท่า หมุนข้อ หลุดแล้ว  :iconsweat:

แต่ไม่เป็นไร

GN BLADE อยู่ข้างตัว!!!!  จริงๆ Repair Mode ไม่มีนะ  :iconlol:

ฺดาบมีเยอะไม่ต้องห่วง

โดยรวม ผมก็ถูกใจ ทุกอย่างนะครับ

ร่างนี้ทั้งเรื่องออกมายังไม่ถึง 5 นาที
เปิดตัวมาอย่างหล่อ หลังจากนั้น....
เละเป็นชิ้นๆนะครับ แหม่ะ

จริงๆ มันควรจะเป็นแบบนี้ คือมีชิ่้นหลุดไปบ้างบางส่วน

ส่วนตัวผมคิดว่า ราคามันสูงอยู่ เอาออกไปคงเสียดายตังแย่ ก็เลยเอามา MIX ๆ กันไปตามที่เห็นนั้นแหละครับ

บทความ Review
- การขยับจุดต่างๆ ทำได้ดี ไม่หลุดง่ายด้วย (ทำตกจากฐาน ไม่มีชิ้นหลุดเลย)
- จะมีแค่ ที่เสียบ GN BLADE ข้างลำตัวมันติดกับแผงเอวด้านหลัง จัดท่ากางขากว้างๆจะติด  :icondisapp:
- ส่วนหัว ไม่มีมาให้ 2 หัว แต่เป็นการสลับชิ้นส่วนในหัวเดียวกัน ร่วมกัน
- ผ้าคลุม เป็นแบบ 2 ชิ้นทับซ้อนกัน เล็กอยู่ข้างหน้า ใหญ่อยู่ข้างหลัง
ไม่ใช่พลาสติ๊กอ่อนนุ่มมาก แต่จะอ่อนกว่าพลาสติกของตัวโม และ เงาสะท้อนแสงด้วย แต่ไม่ถึงกับเงาวับ
- อาวุธชุบโคเมี่ยม ดีเลิศจ้า เป็นรอยนิ้วมือง่าย เช็คบ่อยพอสมควร
- อาวุธ GN SWORD มีลูกเล่นเปลี่ยนเป็น ปืน และ ถือเป็นดาบได้นะ
แต่โหมดดาบจะหลุดมือบ่อย เพราะไม่มีที่เกี่ยวแขนในแบบโหมดปืน
- มือมีมาให้คู่เดียว เป็นแบบ แพคสามนิ้ว นิ้วชี้ และ นิ้วโป้ง ติดที่มือ ส่วนฝ่ามือจับอาวุธขนาดเล็กถือมั่นคงดี
แต่อาวุธที่มีน้ำหนักมากตั้งแต่ GN SWORD ขึ้นไป ถ้าตั้งไว้เฉยๆก็ไม่หลุด แต่ถ้าเปลี่ยนท่า หมุนแขน หักข้อมือ หลุดแน่นอนครับ
- แขนรับหนักน้ำได้พอประมาณครับ ถ้าให้ถือ GN SWORD แบบกางดาบแล้วตั้งแขนขนานกับพื้น มันจะคาได้ไม่นาน แล้วแขนจะตกเองครับ ตารูปด้านบนมีอยู่
แต่โหมดปืนไม่มีปัญหานะ เพราะไม่หนักปลายแบบกางดาบ
- แผงชิ้นใส มีมาให้ทั้งจาก EXIA ธรรมดาที่เป็นสีเขียว และมีแผงที่เป็นชิ้นใส ไว้ใช้ส่วนรีแพร์
(แต่ผมเห็นสีเขียวสวยกว่า เลยใช้ใสเขียว ส่วนชิ้นใส ผมโมติดกาวกับขาด้านใน พร้อมสติ๊กเกอร์รีแพร์
ขามันก็เลยมีทั้งใสเขียว(สติ๊กเกอร์ของ EXIA โหมดปกติ) กับ ชิ้นใส(สตื๊กเกอร์รีแพร์)ตรงขาด้านในครับ - ทำเองนะครับ)
- LED ติดๆดับๆ ต้องแก้เอง (ที่ใช้ด้านหลังตอนนี้เปิดไม่ขึ้นแล้ว  :iconsoul:)
- อาจจะหงุดหงิดเล็กน้อย ตอนประกอบที่แขน เนื่องจากหัวไหล้มีแผงโฮโลแกรมที่ยึดกับแขน ต้องงอแผงแล้วยัดแขนอีกที ผมพับจนมันเป็นรอย  :iconcry:
- ดีคอลขูด ให้มาเยอะมากสะใจสุด ๆ ถูกใจมากๆโดยส่วนตัว ส่วนสติ๊กเกอร์แบบอื่นๆก็ปกติ
- ชิ้นส่วนที่เหลือในแผง นอกจากชิ้นส่วนเปลี่ยนโหมด นอกนั้นไม่มีเหลือเลย!!!!!+++++ คุ้มจริงๆ เหลือแค่แผง PC เยอะอยู่ แต่มันใช้เป็นอะไหล่โมตัวอื่นได้ หุหุ
- เรื่องราคา ผมว่า ถ้าเทียบกับ EXIA ธรรมดา ก็ถือว่าแพงอยู่ แต่ถ้าอยากได้ Repair ยังไงก็ต้องจัดตัวนี้ ไม่ก็ไปเล่น RG ซึ่งราคามันก็ใกล้เคียงกันนะ แต่ก็อย่าลืม RG ไม่มีไฟให้ด้วยนะเออ 5555
- สุดท้าย หล่อ จบนะ 555

ขอบคุณที่เข้ามา ขอบคุณที่รับชม ขอบคุณที่อ่าน ขอบคุณที่ รัก กัน พลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 03:55:36 PM โดย nutzaa12 »
GUNPLA | COM | GAMING GEAR | DOTA2
ติดตามผลงานได้ที่ facebook.com/nutty.pinitnorachai

ออฟไลน์ WeLoveGun

• *
  • Like: 0
  • พวกเรารักกัน

• *
    • Facebook
ตัดเส้นเก่งจังเลยครับ  :iconsmile:

ขอบคุณครับ :iconvsign:
พอตัดออกจากแผง ผมก็ตัดเส้นเลย
แล้วใช้นิ้วลบ(ถูๆ)เอาครับ 55555 :iconlol:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 02:54:41 PM โดย nutzaa12 »
GUNPLA | COM | GAMING GEAR | DOTA2
ติดตามผลงานได้ที่ facebook.com/nutty.pinitnorachai

ออฟไลน์ dutch6544

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
รีวิวละเอียดมากเลยตรับ ขอบคุณครับ :iconsmile:
ลืมตัดเส้นที่หัวเข่ารึเปล่าครับ :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2015, 04:56:52 PM โดย dutch6544 »
DUTCH6544

• *
    • Facebook
รีวิวละเอียดมากเลยตรับ ขอบคุณครับ :iconsmile:
ลืมตัดเส้นที่หัวเข่ารึเปล่าครับ :iconlol:

ขอบคุณครับ
ผมก็เพิ่งเห็นเหมือนกันครับว่าลืมตัด :icondisapp:
แต่จริงๆคือ ขาผมมีชิ้นใสทั้งด้านนอก ด้านในเลยครับ
ใช้ชิ้นใสให้คุ้มครับ 5555 สติ้กเกอร์ด้วย :iconlol:
ตอนแรกใส่ด้านในแล้วหลวม เพราะมันออกแบบมาให้ใส่ด้านนอกอย่างเดียว
ผมเลยทากาวที่ขอบชิ้นใสแล้วยัดให้ติดกับขาด้านในเลยครับ

ออฟไลน์ ds304021

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • "ยังงงอยู่เลยครับ"
สุดยอดเบยยย ตัวนี้ของผมมีปัญหาต้องนิ้วมือนิแหละ ไม่ค่อยอยุ่เลย  :icondisapp:

• *
    • Facebook
สุดยอดเบยยย ตัวนี้ของผมมีปัญหาต้องนิ้วมือนิแหละ ไม่ค่อยอยุ่เลย  :icondisapp:

ขอบคุณครับ ผมลืมรีวิวเรื่องมือไปเลย
จริงครับมันจับไม่ค่อยอยู่ ตั้งอยู่เฉยๆก็ไม่หลุดนะครับ
แต่จับเปลี่ยนท่า หมุนแขน หมุนข้อมือ หลุดแน่นอน 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 12:51:56 PM โดย nutzaa12 »

ออฟไลน์ bigkung16719

• *
  • Like: 11
ติชมหน่อยครับ ของผมคงคอนเซ๋ป รีแพร์แท้ๆ มันต้องเน่าแบบนี้ 555+ เพิ่งหัดทำเก่าครั้งแรก

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2015, 01:49:38 PM โดย bigkung16719 »

• *
    • Facebook
ติชมหน่อยครับ ของผมคงคอนเซ๋ป รีแพร์แท้ๆ มันต้องเน่าแบบนี้ 555+ เพิ่งหัดทำเก่าครั้งแรก

ว้าว  :iconwish:
ผมชอบนะครับ โดยเฉพาะสีสนิม สวยมากครับ
 :iconlol: มีตัวอื่นก็มาโชว์ได้อีกนะครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ aee116

• *
ขอถามหน่อยคับตัวนี้ได้ทำสีใหม่ไหมคับรอยตัดชิ้นส่วนเนียนมากเรยคับมองไม่เห็นเรยรอยตัดชิ้นส่วนออกจากแผงเรย  ของผมพยายามปาดเบาๆ ก้อยังต้องมีรอยนู้นนิดนึง ไม่ก้อกินเนื้อหน่อยนึงตลอด  ผบตัดชิ้นส่วนให้เหลือ เกท นิดนึง แล้วค่อยปาดแต่ก้อไม่เรียบเหมือนพี่เรย
พี่มีเทคนิคตัดชิ้นส่วนยังไงบอกผมนิดนึงได้ไหมคับ

ปล.ผมมีมือใหม่มาก

• *
    • Facebook
ขอถามหน่อยคับตัวนี้ได้ทำสีใหม่ไหมคับรอยตัดชิ้นส่วนเนียนมากเรยคับมองไม่เห็นเรยรอยตัดชิ้นส่วนออกจากแผงเรย  ของผมพยายามปาดเบาๆ ก้อยังต้องมีรอยนู้นนิดนึง ไม่ก้อกินเนื้อหน่อยนึงตลอด  ผบตัดชิ้นส่วนให้เหลือ เกท นิดนึง แล้วค่อยปาดแต่ก้อไม่เรียบเหมือนพี่เรย
พี่มีเทคนิคตัดชิ้นส่วนยังไงบอกผมนิดนึงได้ไหมคับ

ลองเอาเล็บขูดรอยแผลดูน้ะ  :iconvsign:
พี่ใช้วิธีนี่้แบบน้องนั้นแหละครับ ไม่ได้ทำสี หรือ พ้นเคลียร์เน้อ

แต่ถ้าอยากให้รอยไม่ค่อยเห็นก็พ่นเคลียด้านก็ได้นะ กลบเอา

ออฟไลน์ aee116

• *

ลองเอาเล็บขูดรอยแผลดูน้ะ  :iconvsign:
พี่ใช้วิธีนี่้แบบน้องนั้นแหละครับ ไม่ได้ทำสี หรือ พ้นเคลียร์เน้อ

แต่ถ้าอยากให้รอยไม่ค่อยเห็นก็พ่นเคลียด้านก็ได้นะ กลบเอา

ขอบคุณมากคับ ฝึกกันต่อไปเพื่อจะได้เก่งเหมือนพี่นะคับ สู้ๆ