ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P. Custom ดองยาวข้ามปี ลองยำครั้งแบบลองผิดลองถูก: Strike Gundam Schneider [Update 2]  (อ่าน 6681 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dutch00

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 22
สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว tg ทุกคน
ช่วงนี้เห็นบรรยากาศห้อง WIP กำลังครึกครื้น มีคนเอาผลงานที่กำลังทำมาลงมากมาย เลยเกิดอยากลงบ้าง :iconlol:

งานนี้พูดได้ว่าดองมาข้ามปีละครับ.... เริ่มทำตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ตอนนั้นแค่ตัดออกจากแผง ต่อ คิดวิธีคัสตอม โมนิดหน่อย ละก็ทำสีโครงในแบบรีบๆ เพราะตอนนั้นเวลาว่างกำลังจะหมด... แล้วมันก็หมดลงจริงๆ ด้วย เลยถูกเก็บเข้ากล่องยาวเลย พึ่งมาเริ่มขัด ทำสี กับโมดิฟายอีกครั้งตอนต้นๆ เดือนนี้เองครับ

สำหรับ update ใน WIP แรกสุดนี้ถ้าอ่านละงงๆ นิดนึงต้องขออภัยนะครับ เพราะตอนแรกไม่เคยคิดจะเอามาลง WIP เลย รูปเมื่อปีก่อนเลยไม่ได้ถ่ายไว้ ละตอนมาถ่ายรูป บางชิ้นก็พ่นรองพื้นไปซะแล้ว (พอเห็นสมาชิกคนอื่นลงเลยคันมืออยากลงบ้าง :iconlol:)
ละก็งานอาจจะดูรีบๆ หน่อยนะครับ ต้องขออภัยไว้ก่อน บางจุดขัดไม่เนียนแต่ถ้าไม่น่าเกลียดมากผมก็ปล่อยเลยตามเลยละ เพราะเวลาทำจะไม่ค่อยมีละ ไม่อยากดองต่ออีก 1 ปี  :iconcry: :iconcry: :iconcry:

มาเริ่มกันเลย main kit ที่ใช้ครั้งนี้ก็คือ Build strike กับ Universe Booster ครับ ละก็เอา caletvwlch มาเป็นตัวคัสตอม
จากที่ดู BFT มา ไอขี้โม้ฟิงเกอร์นี่มันเอะอะก็ต่อยอย่างเดียวเลยทั้งๆ ที่ตัวมันก็มีอาวุธอื่นเยอะแยะ ก็เลยจะเปลี่ยนอาวุธหลักจากขี้โม้ฟิงเกอร์เป็นอย่างอื่น โดยที่ยังเป็นกันดัมที่สู้ระยะใกล้-กลางอยู่ แต่ไม่ค่อยโดนใจกับอาวุธอื่นๆ ที่ให้มาในกล่องเท่าไร โดยส่วนตัวชอบดาบเลยเน้นไปที่ดาบนิดนึง

ก็เลยไปซื้อดาบ caletvwlch ของ astray มาทำคัสตอม ส่วนตัวคิดว่ามันดูเข้ากันดี ภาค seed เหมือนกัน ละดาบนี้แปลงเป็นปืนได้ด้วย แจ่มเลย

ดาบ 2 อันของ astray จะให้ติดอยู่ตรง back pack universe booster แทนช่องเสียบปีกแสง เลยโมนิดหน่อย (ใช้ชิ้นส่วนที่เชื่อมปีกแสงเป็น base เลย)
เจาะรูตรงชิ้นเชื่อมของ astray

ยัด pc เข้าไปละก็ปิดด้วย plaplate (ขออภัยที่ไม่มีรูปตอนทำนะครับ อย่างที่บอกตอนแรก อันนี้พึ่งมาถ่าย ตอนถ่ายติด plaplate เข้าไปแน่นแล้ว :icongift:)

ละก็สร้างชิ้นส่วนใหม่เป็นแกนใส่มีดสั้นอีก 2 อันที่ให้มา อันนี้ทำนานมากเพราะอยากให้เวลาเก็บมีดสอดด้ามจับมีดเข้าไปได้เลย เลยต้องตัด plaplate ให้พอดีกับลายของด้ามจับมีด ไอเราก็ตัดขาดๆ เกินๆ เลยนั่งทำไปหลายรอบหน่อย พอตัดเสร็จก็ทากาวเชื่อม ได้เป็นชิ้นๆ แบบนี้

นำไปติดกับ joint ที่ใส่ดาบใหญ่ ละก็ติดเข้ากับ universe booster
ดาบถ้าเสียบกับ joint แล้วจะเอนไปข้างบนเหมือนปีกเครื่องบิน (ขออภัยที่ลืมถ่ายตอนเสียบดาบให้ดู ผมดันแงะไปก่อนแล้ว)

โครงในทำสีแบบรีบๆ ไปเมื่อปีที่แล้ว อาจจะไม่ค่อยเนียนเท่าไร กำลังคิดอยู่ว่าจะแก้ถ้ามีเวลา
ผมทำเป็นฟ้าเมทาลิดแบบตอนใช้ RG Mode
พ่น super silver ละก็ clear blue ทับ

ปล. ต้องขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายแบ็คแพ็กใหม่ตอนติดกับตัว strike ที่ประกอบแล้ว เพราะตอนคิดจะตั้งกระทู้ผมแงะออกมาหมดแล้ว  :iconcry: จะต่อกลับอีกรอบก็กระไรอยู่

ละก็นี่เป็นอีกอาวุธนึงที่ขโมยมาจาก IWSP Pack :iconlol: กะจะโมไว้ติดข้างเอวแทน beam saber
ส่วนมือนั่นเอามาจากซาก strike noir... มือกำถือดาบ caletvwlch ได้แน่นพอดีเป๊ะเลย โชคดีจริงๆ ไม่ต้องกลัวดาบหลุดมือละ

แงะ ละก็เริ่มขัด ส่วนมากขัดแค่ตรงเกทที่มองเห็นชัด ถ้าอันไหนมองไม่ค่อยเห็นจะลักไก่ไม่ขัด :iconfreak:

อ้อ ตัวนี้จะทำสีแนวโทน ขาว ดำ นะครับ เพราะตัดกับโครงในสีฟ้าดี (แต่ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะเอาดำตรงไหนบ้าง :icondizzy:)
(ด้านขวาทำสีไปแล้ว)

พ่นเตรียมไฮไลต์ชิ้นอื่น... แต่อย่างที่ว่า ยังนึกไม่ออกว่าจะเอาขาวหรือดำตรงไหนบ้าง โทนสีในหัวมันเปลี่ยนอยู่เรื่อยๆ เลยครับ เลยพ่นเตรียมไฮไลต์ไปทุกชิ้นเลย 5555 ชิ้นที่จะทำสีดำเลยคงต้องกลบไฮไลต์ทิ้ง

ลองเอาที่พ่นมาต่อคร่าวๆ ก่อนเพื่อคิดโทนสี

สำหรับ update แรกขอจบเพียงเท่านี้ครับ คืบหน้าแล้วจะมาโพสต์ต่อนะครับ
ปล. ถ้าเสร็จไม่ทันช่วงต้นเดือนหน้าคงได้ดองยาวอีก (แต่คิดว่าคงเสร็จทัน) ยังไงก็ขออภัยคนที่กำลังติดตามไว้ก่อนละกันนะครับ

สวัสดีครับ :iconvsign:

ขอบคุณพื้นที่ thaigundum ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 01:04:37 AM โดย Dutch00 »

ออฟไลน์ shinoni

• **
  • Like: 9
อ่านคนทำ wip นี้เพลินดีจัง เห็นแล้วคันมืออยากกลับไปทำของตัวเองต่อ :iconjoy:

รอชมภาคต่อนะครับ

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
ดีครับ WIP กันเยอะๆ ครึกครื้นๆ

ออฟไลน์ nattaponbank

• **
  • Like: 0
รอชมครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
ช่วงนี้คึกครื้นจิงๆ
ขอติดตามอีกคนครับ
atinatv

ออฟไลน์ Roiz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ปักรอครับ :iconvsign: :iconvsign:

• *
[Update 1]

มาอัพเดตครับ
จากงานคราวก่อน ก็เริ่มมาขัดชิ้นส่วนที่เหลือที่ยังไม่ได้ขัด เริ่มจากสีขาวก่อน
บางชินที่เล็กๆ นี่ก็ขัดยากเหมือนกันนะครับ ขัดไปขัดมาเหลี่ยมหายอีก :icondisapp:

เหลาดาบ

เปรียบเทียบ ซ้ายเหลา ขวายังไม่เหลา (อาจจะไม่ค่อยชัดแต่ทางซ้ายจะแหลมกว่าเล็กน้อย)

ละก็โมดิฟายปลอกดาบให้ติดที่เอวแทนบีมเซเบอร์เก่า
โดยทำง่ายๆ คือเอาชิ้นที่ใส่บีมเซเบอร์ที่เอวมาตัดส่วนโค้งนูนออก

ขัดให้เรียบร้อยละก็ทากาวแปะกับปลอกดาบเลย (ปลอกดาบตัด balljoint ที่ใช้เชื่อมกับ IWSP Pack เก่าออก)

ลองเอามาประกอบกับตัว... ก็พอใช้ได้ครับ

จากนั้นก็เอาชิ้นส่วนไปล้าง ละก็พ่นรองพื้น

พ่นดำเตรียมทำ highlight

เริ่มพ่นสีดำที่เคยบอกไป โดยจะไม่ดำสนิท (ออกน้ำเงินดำซะมากกว่า)
ใช้สี Navy Blue + Cobalt Blue ประมาณ 3:2

พ่นแล้วได้แบบนี้

แหม่... Highlight ดำที่ทำไว้พอพ่นสีเข้มทับแล้วมองแทบไม่เห็นเลยจริงๆ
สีจะออกไปโทนน้ำเงินนิดนึงนะครับ ในรูปอาจจะแยกไม่ค่อยออก

ลองเอาที่ทำสีน้ำเงินดำบางชิ้นมาประกอบดูครับ

Update แรกขอจบลงเพียงเท่านี้ครับ ขอขอบคุณทุกคนที่อ่านและติดตามอยู่นะครับ

สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2015, 11:38:23 PM โดย Dutch00 »

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
รอชมยาวๆเลยครับ
เท่าที่เห็นตอนนี้คู่สีสวยมาก  :iconlol: :iconlol: :iconlol:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
ติดตามอยู่ครับ
สู้ๆครับ
atinatv

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
พ่นสีแล้ว รอชมตอนจบ

• *
[Update 2]

มา update ยามดึกครับ
ต่อจากตอนที่แล้ว เริ่มทำสีขาวโดยพ่นสีดำก่อนเพื่อทำไฮไลต์ ละค่อยพ่นทับด้วยสีขาว

เสร็จแล้วได้แบบนี้

ละก็มาเริ่มเก็บรายละเอียดกัน

วิธีตัดเส้นผมใช้ง่ายๆ เลยครับ(ขี้เกียจนั้นแหละ :iconlol:) คือใช้ Real touch marker แทนการ wash ละก็ gundam marker สีเทาตรงที่ไม่มีร่อง
(จริงๆ สีอินาเมลก็มีนะ แต่พอลองใช้ real touch wash ดูแล้วผลออกมาแทบจะเหมือนกันเลย เลยขี้เกียจผสม enamel ละครับ :iconpale:)

Real touch หมึกจะคล้าย gundam marker แต่จะจางกว่าและลบง่ายกว่ามาก แค่เอาไปขีดตรงร่องละเอาคัตตอนบัตจุ่มน้ำนิดนึงลบออกก็เนียนละครับ
โมไม่ทำสีก็ใช้ได้นะครับ ละถ้าลบแบบให้เหลือหมึกมัวๆ จะทำเป็นแบบคล้ายๆ weathering ได้ด้วย (ข้อเสียก็คงจะเหมือนการ wash คือหมึกมันเป็นน้ำเหลวๆ ถ้าไม่มีร่องจะใช้ไม่ได้)

วันต่อมา.....

เอางานโครงในที่พ่นไว้เมื่อปีก่อนมาแก้ครับ... เพราะเห็นแล้วรับไม่ได้ :iconlol:
ตอนนั้นไม่รู้คิดไรอยู่ สงสัยรีบทำมากเลยจับโครงในตอนประกอบเสร็จแล้วละพ่นทีเดียวเลย ผลลัพท์ก็ตามที่เห็น พวกข้อพับแขนขา กับซอกอื่นๆ สีไปไม่ถึง พอหมุนศอกหมุนขาละมันเห็นเทาๆ ออกมา เลยตัดสินใจแก้

ทำเหมือนเดิมคือ พ่น super silver ละพ่น clear blue ทับ

คราวนี้ clear blue ผสม clear gloss ไปด้วย ดูแล้วเงากว่าเดิม ถือเป็นที่ถูกใจผมมาก :iconlol:
พอเสร็จแล้วก็ลองเอามาประกอบคร่าวๆ ก่อนครับ

เก็บเข้ากล่อง

วันต่อมา... วันนี้ฝนตก ทำสีไม่ได้  :iconcry:
เลยมาติดดีคอลชื้นที่ทำเสร็จแล้วไปพลางๆ

ดีคอลใช้ดีคอลน้ำของ strike gundam RM ครับ เพราะตอนนั้นดีคอล build strike ยังไม่มีขาย (ไม่รู้ว่าตอนนี้มีรึยัง... 1 ปีละ :iconpale:)

ละก็ดีคอลน้ำทุกครั้งผมก็ใช้ไอนี่ทาทับไปเลยครับ

ปกติจริงๆ มันมีไว้ทาดีคอลตรงส่วนโค้งหรือร่องเพื่อละลายดีคอลให้ไปตามโค้งหรือร่องนั้น จะได้เนียนขึ้น แต่ผมจะแบนจะโค้งทาหมดครับ (ฮา) เพราะมันละลายดีคอล เลยทำให้เหมือนกาวติดดีคอล ทำให้ติดแน่นขึ้น ละก็ไม่ทิ้งคราบด้วยครับ ผมทาอย่่างเยื้มแต่พอแห้งแล้วไม่เห็นคราบเลย
ที่ทาหมดเพราะเคยเจอแบบว่าแปะดีคอลไปแล้วพอเอาไปพ่นเคลียร์... ปรากฎว่าดีคอลปลิวหลายไปกับสายลมตอนพ่น... :iconnosebleed: หลังจากนั้นเลยทามันหมดทุกชิ้นที่แปะดีคอล

วันต่อมา ทำสีส่วนที่เหลือ
เริ่มจากบังพ่นชิ้นนี้

ใช้เทบตัดเล็กๆ ให้เข้าตามร่องได้ง่ายๆ

พ่นเสร็จ แกะออกมา... นี่เราคงรีบติดเท้บเกินไป สังเกตได้ว่ามันเละ...

หลังจากนี้ก็ทำสีชิ้นอื่นอีกเล็กน้อยเช่นพวกคมดาบสีเงิน กับสีเทาในส่วนอื่นๆ เช่นตรงท้อง (อันนี้ผสมน้ำเงินไปนิดหน่อยด้วย ทำให้ดูออกแนวน้ำเงินๆ )

สภาพหลังจากนั้น

จากนี้ก็เหลือแต่พ่นเคลียร์แล้ว ซื่งตอนที่ตั้งกระทู้นี้ผมก็พ่นเสร็จไป 98% แล้วแหละ เหลือแค่ทำส่วนหัวอีกนิดหน่อย

ครั้งนี้ขอจบการ update เพียงเท่านี้ครับ นี่คงเป็นการอัพเดตสุดท้ายแล้ว หลังจากนี้เจอกันที่ห้องทำสีเลยนะครับ
ปล.  จริงๆ งานเกือบเสร็จแล้ว (เหลือแก้อะไรอีก 2-3 ชิ้นเอง) แต่เพราะช่วงหยุดยาวผมไป ตจว. ครับ เลยคงไม่มีเวลาถ่ายรูป ฉะนั้นก็เจอกันอีกทีหลังหยุดยาวที่ห้องทำสีเลยนะครับ

สำหรับ WIP นี้ ตัวผมเองก็ไม่ได้เซียนโมเดลอะไรมากนัก ทำโมแบบง่ายๆ ไม่ค่อยซีเรียส (อะโด่ ขี้เกียจก็บอกเค้าไปเหอะ :iconlol: )  (บางจุดจะเห็นว่าผมลืมขัด นึกว่าประกอบชิ้นอื่นเข้ามาแล้วจะไม่เห็น มารู้ตัวอีกทีตอนลองประกอบครั้งที่สอง พ่นสีไปแล้วด้วย เลยปล่อยเลยตามเลยไป  :iconsoul:)

ทั้งหมดที่โพสต์มาหากมีข้อผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ

ละขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามมากๆ เลยนะครับ

ขอทิ้งท้ายก่อนที่ผมจะไป ตจว. ด้วยภาพ booster ที่ทำเสร็จแล้ว (พึ่งถ่ายเมื่อกี๊)

สวัสดีครับ  ขอให้ทุกคนโชคดีช่วงหยุด 4 วันนี้นะครับ :icongift:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 01:06:42 AM โดย Dutch00 »