ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ อยากเริ่มทำสีจริงจังแต่สถานที่ไม่เอื้ออำนวย  (อ่าน 2885 ครั้ง)

ออฟไลน์ mediump

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ผมต่อกันดั้มมาสักพักแล้วครับ เรียกว่าต่อดิบเก็บเกทจนคล่องระดับหนึ่งแล้ว ที่ผ่านมาเคยทำสีแค่ใช้พู่กันแต้มๆ พอเห็นงานของหลายๆท่านในบอร์ดแล้วมันมีไฟครับ อยากพ่นสี แต่ปัญหาคือผมอยู่หอพักครับ ไม่มีพื้นที่เปิดเลย จะทำสีได้ไหมครับ แล้วถ้าใช้แอร์บรัชเสียงปั๊มจะรบกวนคนอื่นไหมครับ

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
ที่ผมเคยคุยๆมากับบางท่าน ถ้าพื้นที่จำกัดจะใช้ spray booth ด้วยน่ะครับ เพราะช่วยเรื่องละอองสีฟุ้งได้ (ส่วนใหญ่เห็นDIY จากลังกระดาษเอา)
ส่วนแอร์บรัชเห็นใช้แบบcompressor กันเพราะมันเงียบ แต่ต้องเป็นแบบbuild ติดกับถังเก็บอากาศน่ะครับ

ออฟไลน์ GreatDui

• Verified User
  • *
เข้ามารอด้วยครับ อยู่หอพักเหมือนกัน  :iconshy: :iconshy:

ออฟไลน์ miamibeachboy

• *
  • Like: 3
เรื่องเสียงผมว่าไม่น่ากังวลเท่า "กลิ่น" ผมใช้แบบพวกปั้มเริ่มต้นตัวเท่าปั้มอ๊อกตู้ปลา ก็พ่นได้ดีกว่าทาด้วยพู่กันหรือสีกระป๋องแล้ว

แต่กลิ่นทินเนอร์นี่สิ จะทำยังไง ถ้าคุณพ่นในห้อง คุณใช้ spraybooth โอเคว่ากลิ่นในห้องอ่าจจะ ลดลง ไม่ใช่ไม่มีนะครับ แต่ที่ลดลงเพราะพัดลม ดูดกลิ่นออกไปทิ้งข้างนอก ทีนี้แหล่ะครับ กลิ่นมันจะไปเข้าห้องใคร มันก็ควบคุมกันลำบาก

ต่อให้ใช้ทินเนอร์ของ งานเฉพาะ กลิ่นก็ลดลง แต่มันก็แค่ ลดลง ไม่ใช่ไม่มี เพราะงั้น ควรต้องคิดเรื่องกลิ่นออกไปรบกวนห้องข้างเคียงให้มากกว่าเรื่องอื่น

อีกทางเลือกนึงคือ ต้องใช้สีทีมีแอลกอฮอลล์เป็นตัวทำละลาย ซึ่งตรงนี้ก็มีข้อแตกต่าง ข้อดีข้อเสีย แนะนำว่าลองศึกษาข้อมูลให้ดีๆก่อน

ขนาดผมในบริเวณบ้าน พ่นชั้นล่าง ปิดประตูหน้าต่างหมด เผลอเปิดหน้าต่างชั้นสองไว้ กลิ่นยังยัดเข้าไปเต็มห้องชั้น 2 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ mediump

• *
เรื่องเสียงผมว่าไม่น่ากังวลเท่า "กลิ่น" ผมใช้แบบพวกปั้มเริ่มต้นตัวเท่าปั้มอ๊อกตู้ปลา ก็พ่นได้ดีกว่าทาด้วยพู่กันหรือสีกระป๋องแล้ว

แต่กลิ่นทินเนอร์นี่สิ จะทำยังไง ถ้าคุณพ่นในห้อง คุณใช้ spraybooth โอเคว่ากลิ่นในห้องอ่าจจะ ลดลง ไม่ใช่ไม่มีนะครับ แต่ที่ลดลงเพราะพัดลม ดูดกลิ่นออกไปทิ้งข้างนอก ทีนี้แหล่ะครับ กลิ่นมันจะไปเข้าห้องใคร มันก็ควบคุมกันลำบาก

ต่อให้ใช้ทินเนอร์ของ งานเฉพาะ กลิ่นก็ลดลง แต่มันก็แค่ ลดลง ไม่ใช่ไม่มี เพราะงั้น ควรต้องคิดเรื่องกลิ่นออกไปรบกวนห้องข้างเคียงให้มากกว่าเรื่องอื่น

อีกทางเลือกนึงคือ ต้องใช้สีทีมีแอลกอฮอลล์เป็นตัวทำละลาย ซึ่งตรงนี้ก็มีข้อแตกต่าง ข้อดีข้อเสีย แนะนำว่าลองศึกษาข้อมูลให้ดีๆก่อน

ขนาดผมในบริเวณบ้าน พ่นชั้นล่าง ปิดประตูหน้าต่างหมด เผลอเปิดหน้าต่างชั้นสองไว้ กลิ่นยังยัดเข้าไปเต็มห้องชั้น 2 ได้เลยครับ

ครับ เรื่องกลิ่นนี่ก็กังวลมากเลยครับ เคยไปพ่นเคลียร์กระป๋องที่ระเบียงห้อง (พ่นในกล่องลัง) ยังเหม็นไปเป็นวันเลยครับ พ่นในห้องนี่ไม่อยากจะคิดเลย  :iconcry: สงสัยต้องกลับไปอยู่บ้านก่อนถึงจะทำได้สินะครับ