ผู้เขียน หัวข้อ: ลงสีพลาด ทำอย่างไรดี ครับ  (อ่าน 3722 ครั้ง)

ออฟไลน์ sariora123

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ลงสีพลาด ทำอย่างไรดี ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 05:54:37 PM »
     เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมเริ่มทำโมเดลการ์ตูนตัวนึง เริ่มจากขัดก่อนลบเหลี่ยมรอยต่อที่มองเห็นเท่าที่จะทำได้ จากนั้น นำไปล้างน้ำขจัดคราบมันจากมือออกก่อนแล้วเสียบไม้ เพื่อลงรองพื้นสีเทาหารอยที่ไม่เรียบ ซืึ่งมีเยอะพอควร หลังจากนั้นลบรอยอยู่หลายวัน

ผมจึงได้เลิกลงรองพื้นขาวก่อนลงสีจริง  แล้วก็ดันพลาดผสมรองพื้นเข้มเกินไปโดยไม่รู้ตัวเพราะตอน พ่นเห็นมันไม่กลบสีเทาสักทีเลย ผสมตัวรองพื้นนลงไปอีก แล้วก็เอาไปเข้าเตาอบสีทำเอง(หลอดไส้ 40 วัตอุ่นๆ ใช้ได้ครับ เนื่องจากช่วงอุด ลบรอย พุตตี้มันไม่ยอมเกาะตัวโม ต้องรอหลายวัน ถึงจะเกาะ ทำเตาอบแล้ววันเดียวพอขัดได้เลย ) เปิดตู้ดูงานลมแทบจับ รองพื้นเป็นเม็ดๆ :iconpanic: เลย    ลองเอามาขัดดูสีมันขัดไม่ค่อยออกด้วยเพราะตัวโมเดลมันมีซอกหลืบเยอะเนื่องจากเป็น แนว character anime :icondisapp: มีสีกระเทาะด้วยเนื่องจากรอบ2 ไม่ได้ระวังคราบมันจากมือตัวเอง(เป็นคนผิวมันด้วยสิ)    งานนี้เอา น้ำยาลอกสี ของ mr hobby ราดเลยใช่ไหมครับ ถ้าจะเอารองพื้นมันออก ตอนนี้กลุ้มมากเลยครับ  ใช้อุปกรณอะไรบ้าง   

ออฟไลน์ tunggp04

• Verified User
  • *
Re: ลงสีพลาด ทำอย่างไรดี ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 06:18:40 PM »
น้ำมันเบรคครับ ว่าแต่โมเดลเป็นวัสดุอะไรครับ เรซิ่น หรือ ซอฟไวนิล ตอนหยิบจับระวังกัดมือนิดนึงครับ  ถ้าเป็นinjection plastic ทั้งหลายอาจจะมีกรอบได้ครับ ต้องแช่แล้วลองสังเกตดูพอสีเริ่มลอกก็เอาออกมาแล้วใช้พวกแปรงสีฟันช่วยๆถูตามซอก แล้วก็ล้างตามด้วยน้ำผสมผงซักฟอกหลายๆน้ำ แล้วก็น้ำเปล่าอีกหลายๆรอบจนหมดน่ะครับ อย่าใจร้อนแช่นานๆเอาให้ออกหมดทีเดียวนะครับ เดี๋ยวงานเข้าโมเดลกรอบแตก ถ้าเป็นพวกเรซิ่นไม่มีปัญหาอะไร ถ้าพวกซอฟไวนิลก็อาจจะมีอาการบ้างนิดหน่อย

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 08:21:27 PM »
น้ำมันเบรคครับ ว่าแต่โมเดลเป็นวัสดุอะไรครับ เรซิ่น หรือ ซอฟไวนิล ตอนหยิบจับระวังกัดมือนิดนึงครับ  ถ้าเป็นinjection plastic ทั้งหลายอาจจะมีกรอบได้ครับ ต้องแช่แล้วลองสังเกตดูพอสีเริ่มลอกก็เอาออกมาแล้วใช้พวกแปรงสีฟันช่วยๆถูตามซอก แล้วก็ล้างตามด้วยน้ำผสมผงซักฟอกหลายๆน้ำ แล้วก็น้ำเปล่าอีกหลายๆรอบจนหมดน่ะครับ อย่าใจร้อนแช่นานๆเอาให้ออกหมดทีเดียวนะครับ เดี๋ยวงานเข้าโมเดลกรอบแตก ถ้าเป็นพวกเรซิ่นไม่มีปัญหาอะไร ถ้าพวกซอฟไวนิลก็อาจจะมีอาการบ้างนิดหน่อย

โมเดลเรซิ่น ครับ หรือหลายคนเค้าเรียก garage kit ตอนลงรองพื้นแบบว่าใจร้อนไปลืมไปว่าพ่นบางๆ แล้วรอแห้งพ่นทับอีกรอบได้  เลยบรรลัยเลยงานงอก ชิ้นส่วน ตั้ง 40 กว่าชิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2015, 08:24:09 PM โดย sariora123 »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 08:33:00 PM »
ถ้าเรซิ่นก็ไม่ต้องกลัวครับ โยนลงป๋องน้ำมันเบรคเลย แล้วก็แปรงสีฟันขัดๆๆๆ  อ้อแต่พวกสีโป๊ว หรือพุตตี้ทั้งหลายทั้งปวงหลุดหมดนะ  เรียกง่ายๆ นับหนึ่งครับ ถ้าให้ดีก็มีปากคีบ แบบที่ใช้คีบถ่านน่ะครับอันนึง หนีบโมเดลไว้ อีกมือถือแปรงสีฟัน ค่อยๆขัดไป ไม่งั้นมือแหกขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2015, 08:34:27 PM โดย tunggp04 »

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 07:32:24 AM »
ของผมถ้าเรซิ่นนี้แช่ทินเนอร์เลยครับไม่มีผลกับชิ้นงานแต่สีโป้วหลุดหมดเช่นกัน บางตัวผมล้าง4-5รอบก็ไม่เป็นไรทินเนอร์ก่อสร้างนี้แหละ ส่วนสีที่เป็นเม็ดๆอาจเพราะอบสีก็ได้นะครับสีเดือดเพราะความร้อนไม่เหมาะสม

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 10:56:29 AM »
ของผมถ้าเรซิ่นนี้แช่ทินเนอร์เลยครับไม่มีผลกับชิ้นงานแต่สีโป้วหลุดหมดเช่นกัน บางตัวผมล้าง4-5รอบก็ไม่เป็นไรทินเนอร์ก่อสร้างนี้แหละ ส่วนสีที่เป็นเม็ดๆอาจเพราะอบสีก็ได้นะครับสีเดือดเพราะความร้อนไม่เหมาะสม
หลอดไส้ 40 W อ่ะครับ ไม่ค่อยร้อนเท่าไร อย่างมากไม่เกิน 55 C แต่ประเด็นมันอยู่ที่รองฟื้น เพราะตอน รองพื้นสีเทาผมก็ อบ แต่มันเรียบ   สีขาวผมผสมเข้ม(เพราะมีเติมสีไปอีกรอบน่าจะเข้มแน่นอน) ก่อนหน้านี้ก็เคยมีประวัตผสมเข้มมาแล้วด้ว

ิทินเนอร์ก่อสร้างใช้ได้เลยรึครับ งั้น จัดเลย มีอยู่กระป๋องใหญ่ ดวย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 07:54:00 PM »
ถ้าหลอดไฟอยู่ใกล้ชิ้นงานสีก็พองได้เหมือนกันนะครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 09:56:07 AM »
ถ้าหลอดไฟอยู่ใกล้ชิ้นงานสีก็พองได้เหมือนกันนะครับ

รองพื้นเทาเช็ครอยผมก็อบนะมันไม่เป็นไรน่ะครับ ดูเรียบดีด้วยเลยพ่นต่อเป็นแต่รองพื้นขาว ยังกับเอาทรายผสมลงไปเลย
     ปล. ตอนนี้ล้างสีออกไปแล้วเรียบร้อย