ผู้เขียน หัวข้อ: [3rd party] ตำนานยักษ์ผู้ยิ่งใหญ่ บทที่ 7 Maketoys Giant Type 61 - Giant Type 61 (Not Devastator)  (อ่าน 3273 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42

สวัสดีครับ

ขอโทษที่หายหน้าไปนานเพราะติดงานครับ ไม่เกริ่นอะไรแล้วกันเข้าเรื่องเลย

สมาชิกครบทีม

ร่างรถผมแปลง Bulldozer ผิดด้วยล่ะ ช่างมันเนอะ

[youtube]MHW2gunAm7M[/youtube]

ผมชอบ stop motion คลิปนี้มากครับ จะเห็นเลยว่าแต่ละตัวมีอาวุธยังไง รวมร่างแล้วเป็นยังไง เอาล่ะมาถึงตัวของเราบ้าง

รวม

ร่าง

ยักษ์เขียว

ตอนติดแขนช่วงนี้ผมลืมกดปุ่มล็อคแขน ต้องกดนะครับจะทำให้แขนแน่นไม่ตก ผมงงอยู่นานว่าทำไมจุดขยับไม่แน่น ปรากฏพลาดเองครับ

DEVASTATOR!!!

ผมว่าสวยที่สุดแล้ว 

อ้าปากได้ แต่แทนที่จะน่ากลัวกลับดูน่ารัก

แว่นลงมาปิดได้

จุดขยับโอเคเลยสำหรับหุ่นรวมร่าง แต่คงจะหวังจุดขยับเยอะๆ แบบร่างแยกคงจะไม่ได้นะครับ

ชิ้นนี้หลุดบ่อยมาก

อาวุธและหัวอีกหัวหนึ่ง

เครนนำมาติดได้

พับเก็บได้เพื่อไม่เกะกะ

หัวเปลี่ยน ดูหล่อกว่าหัวที่ใส่อยู่ แต่ไปๆ มาๆ ผมชอบหัวที่ใส่อยู่เพราะลูกเล่นเยอะดี

อาวุธของ Dump Truck นำมาติดได้ แต่ตอนพับมือเข้าไป มือมันฟิตกับด้านในมาก ปิดไม่ค่อยสนิท จึงนำมาให้ดูพอสังเขป

ปืนของทุกคนรวมเป็นปืนใหญ่

ตอนนี้ผมใส่แขนถูกต้องแล้วนะครับ จะเห็นว่าแขนไม่ร่วงเลย

ยืดออกมาได้

ที่มือของ Giant จะมีร่องให้ใส่ด้ามปืน ทำให้ถือได้แน่น ปืนไม่หล่น

เรายังสามารถนำปืนมาประกอบกับเครน กลายเป็นไม้ทีของเด็กช่างกลได้ด้วย ก็เหมาะดีนะ

เทียบขนาด

ปิดท้ายด้วยภาพนี้ล่ะกันครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
คุณbluewhale ช่วยส่งหลังไมค์ราคากับสถานที่ซื้อหน่อยครับ

ผมอยากถามว่าพวกของจากในหนังยังพอหาได้ไหมครับ

• *
คุณbluewhale ช่วยส่งหลังไมค์ราคากับสถานที่ซื้อหน่อยครับ

ผมอยากถามว่าพวกของจากในหนังยังพอหาได้ไหมครับ

หลังไมค์ไปแล้วนะครับ ส่วนของในหนังต้องหาเป็นตัวๆ ไปครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [Toys&Review] ตำนานยักษ์ผู้ยิ่งใหญ่ บทที่ 7 Maketoys Giant Type 61
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 06:25:28 PM »

หลังไมค์ไปแล้วนะครับ ส่วนของในหนังต้องหาเป็นตัวๆ ไปครับ  :iconvsign:

จาก Link ที่ส่งมา ตัว Optimus สวยมากเลยครับ เห็นเพื่อนผมบอกว่าเขาลดความสมจริงลงในTOys จากหนัง Tramsformer ลงไปจากภาคแรกๆเยอะใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ขอบคุญสำหรับรีวิวครับ  รวมร่างแล้วหล่อมาก  :iconlol:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
Re: [Toys&Review] ตำนานยักษ์ผู้ยิ่งใหญ่ บทที่ 7 Maketoys Giant Type 61
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 09:37:55 PM »

จาก Link ที่ส่งมา ตัว Optimus สวยมากเลยครับ เห็นเพื่อนผมบอกว่าเขาลดความสมจริงลงในTOys จากหนัง Tramsformer ลงไปจากภาคแรกๆเยอะใช่ไหมครับ

ขออนุญาตเอาตัวในลิงก์มาโพสต์เลยนะครับ

ตัวนี้คือ Ultimate Optimus รหัส APS01U ซึ่งก็คือ "ตัวหักหลัง" ของ APS01 นั่นเอง พูดง่ายๆ ทาคาระก็ทำแบบลุงบันละครับ เพิ่มอาวุธ โน่นนี่เข้ามาแล้วเอามาขายใหม่ อ๊อพยังเป็นตัวภาค 3 ครับ อ๊อพภาค 4 น่าจะทำของเล่นยากเพราะแทบไม่มีชิ้นส่วนรถให้เห็นเลย

สำหรับไลน์หนัง (ผมเข้าใจว่า) คำว่า APS ก็เปรียบได้กับ Masterpiece ครับ คำว่า Masterpiece สำหรับชาว TF ถ้าเปรียบกันพลาก็น่าจะประมาณ MG หรือ PG ครับ มีความตั้งใจทำสูง รายละเอียดจัดเต็ม ราคาก็สูงตาม ตอนนี้ APS ออกมาไม่กี่เบอร์ ถ้าสนใจก็ลองตามได้ครับ

ส่วนที่ถามว่าของเล่น TF ภาคใหม่ลดความสมจริงลงใช่ไหม ใช่ครับ คือเขาพยายามขายเด็กมากขึ้น ลดความซับซ้อนในการแปลงร่างลง เด็กโข่งก็จะไม่ชอบกันครับ แต่ผมไม่ค่อยได้เก็บไลน์หนังก็เลยไม่ค่อยได้รับผลกระทบอะไรครับ ไลน์คอมิคยังมีตัวโอเคออกมาอยู่เรื่อยๆ แต่ปัญหาหลักคือพลาสติกครับ ที่โดนลดคุณภาพไปเรื่อยๆ ถ้าเอาตัวเก่าๆ มาเทียบกับตัวใหม่ๆ จะเห็นเลยว่าพลาสติกต่างกันเยอะมากๆ แต่ราคาเหมือนเดิมหรือขึ้นไป คนก็เลยหนีไปเล่น 3rd party กันเยอะครับ