ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการอุดขัด  (อ่าน 2931 ครั้ง)

ออฟไลน์ rx78xx

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถามเรื่องการอุดขัด
« เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 10:36:44 AM »
ขออนุญาติถามแบบมือไหม่เลยนะครับ พูดถึงการอุดขัดนี่ ก็คือการเอากระดาดทรายไปขัดตามรอยตัดเกจต่างๆไช่มั้ยครับ หรือไครก้ได้ช่วยอธิบาย วัตถุประสงของการอุดขัด และวิธีการทำเบื้องต้นไห้หน่อยได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: ถามเรื่องการอุดขัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 01:54:24 PM »
ลองเข้าไปอ่านดูที่ห้องเทคนิค พวกกระทู้ปักหมุดต่างๆดูนะครับ ถ้าข้อไหนไม่เข้าใจก็ค่อยมาตั้งกระทู้ถามได้ครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: ถามเรื่องการอุดขัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 11:13:13 AM »
อุด ก็คือ อุดช่องหรือรูของชิ้นงาน ที่ไม่เรียบร้อยหรือเป็นจุดที่เราไม่ต้องการ หรือต้องการแก้ไข โมดิไฟร์งานเพิ่ม ด้วยพวกอิพอตซี้ แผ่นแพลด ไม้โปร ตามที่ต้องการ

ขัด ก็คือ ขัดด้วยกระดาษทราย หรืออุปกรณ์ทำให้เรียบ เก็บงานรอยตัดชิ้นงาน หรือต้องการให้เนื้องานส่วนนั้นๆ เรียบเสมอกัน เก็นรอยต่อที่ติดกาวยึดชิ้นงาน

โดยรวมๆ ก็เก็บงานให้เรียร้อยหรือทำให้งานดูดีขึ้นนั้นล่ะครับ  ไม่เข้าใจก็ลองหาอ่านตามปักหมุดนั้นล่ะครับ น่าจะอธิบายไว้หมดแล้ว
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ