ผู้เขียน หัวข้อ: SAZABI V.ka โมจีน กลับการทำสีครั้งแรก . . . มันก็สนุกดีและเหนื่อยเอาเรื่องเหมือนกันแฮะ  (อ่าน 4892 ครั้ง)

ออฟไลน์ someotime

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับทุกท่าน
[/size]
ต้องบอกก่อนเลยครับ . . .หลังจากผมได้หัดต่อเริ่มเล่น Gundam  มาได้ 3-4 เดือน จนถึงวันนี้ ผมพึ่งลองทำสี SAZABI  ตัวนี้เป็นครั้งแรกเลย ไม่เคยทำแบบทั้งตัว . . .ส่วนมากก็แค่ตัดเส้นเติมจุดพ้นเคลือบไรแค่นี้...แต่ด้วยตัวนี้ ผมดูแล้ว สภาพสีเดิมๆของ SAZABi ตัวนี้ผมไม่ค่อยถูกตาเท่าไหร่ . . . และด้วยเนื้อพลาสติกมี ขุ่นขาวบ้าง ถลอกบ้าง ผมก็เลยตัดสินใจเอาลองดูทำสีไปเลยพังก็ชั่งมัน . . .เพราะผมมองดูแล้วถ้าไม่ทำสีกลัวแบบว่าต่ออกมาแล้วจะรู้สึก ง่อยๆ เลยจัดไปตามมีตามเกิดตามสภาพจึงออกมาอย่างที่เห็นประมานนี้
ที่ใช้ก็มีสี สเปร์ทั้วไปนี้แหละคับ  1.สีเทา   2 สีน้ำเงิน  3 เคลือบเงา   4.ปากกาตัดเส้น  5กระดาษทรายน้ำ  ก็เริ่มลุยเลยครับบบ

นี้ก็คือสีที่ใช้ในการทำครับ

เริ่มจากต่อเป็นโครงแล้วแยกอะไหล่ต่างๆออกมาพวกเกาะ หัว ตัว แขน ขา

จากนั้นก็เริ่มพ้นสีเทาลองพื้นแล้วก็พ้นสีน้ำเงิน . . .ตอนแรกด้วยความว่าจะประหยัดกลายเป็นโชว์ความโง่ของตัวเอง . . .คือพ้นสีน้ำเงินไปเลยไม่ลองพื้น  สรุปพ้นไปแล้วกลายเป็นสีทึบๆเกือบดำลืมไป เพราะว่า สีเดิมมันสีแดงเจอน้ำเงินเข้าไปอีก 555 จะดำเอาให้...เลยต้องออกไปซื้อสีเทามาเพิ่ม...พอพ้นเสร็จทิ้งไว้ค้างคืนเปิดพัดลมเป่าจ่อให้แห้งไวๆ  ค่อยมาต่อ เช้า เสาร์-อาทิตย์ แต่ถ้าเป็นวันธรรมดา ก็พ้นก่อนนออกไปทำงานทิ้งไว้แล้วค่ำๆกลับมาต่อแล้วก็ตัวเส้นน ทำแบบนี้เป้นเซ้ตไปเรื่อยๆ  เซ็ตขา แขน  อก เอว   :iconlol: :iconlol:

จะบอกว่าเอาฝาข้างเครสคอมนี้แหละลองพ้น . . .ทำสีเครสใหม่ไปในตัวอิอิมั่วไปเรื่อย :iconjoy: :iconjoy:

จากนั้นก็มาแยก กองๆเป็นเซ็ตๆ แขน ขา อก เอว กลัวหลง ชิ้นไหนเป็นชิ้นไหน . . .พึ่งเคยทำครั้งแรก  รวมทั้งติด สติกเกอร์ไปด้วย . . . พอเซ็ตไหนติดลายแล้วก็เอาไปพ้นเคลือบต่อเลยกลัวลายหลุด 55  ก็ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆเป็นเซ็ตเหมือนเดิม

หลังจากนั้นก็เริ่ม ทะยอยร่วมล่างประกอบเข้าที่ที่ละส่วนไปเรื่อยๆ

ตอนประกอบเริ่มเอาที่หัวก่อนเลยอยากเห็นไวๆ 555 ด้วยความรีบยัดไปยัดมาไม่ได้ดูหัวถลอกด้วยความไม่รู้มันมีตัวล็อกอยู่ก็ว่าทำไมไม่เข้า55...ต้องแงะมาพ้นใหม่อีก

ต้องบอกว่าผมนี้ทะยอยต่อไปเรื่อยๆอะคับ . . .ผมไม่ได้ต่อสีเดียวเสร็จเลย . . .กว่าจะกลับถึงบ้านก็ดึก นั้งต่อแปป อ่าวตี 2 แล้วไวจุง เช้าต้องทำงาน    :icondizzy: :icondizzy:

กว่าจะรวมร่างเป็นตัวได้เสร็จก็ปาเข้าไป  20 วันครับตัวนี้ เล่นคุ้มเลย 555 ....แต่กว่าจะเสร็จก็เล่นเอาอดหลับอดนอนเอาเรื่องอยู่นะคับ . . .โดนสูบพลังวิญญาณไปมากอยู่   :icondizzy: :icondizzy: :icondizzy:

และแล้วก็ยืนได้ด้วยตัวเองซักที นอนอยู่นานเจ้า SAZABI   :iconlol: :iconlol: :iconlol:

พร้อมยิง......ปัง  ปัง ปัง

พอดี...มีเจ้าหมาน้อยมาเป็นลูกน้องด้วย 555 ซื้อมาตั้งนานและตัวนี้

เตียมตัวระเบิดร่างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง    อ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

และแล้วก็เสร็จจนได้ 20 กว่าวัน ...เจอปัญหาต่างๆเยอะอยู่ครับ  ประกอบไม่สนิทไม่เข้าบ้างบางอันหักก็มี 555 อันนี้ผมก็ทำใจไว้แล้วระดับนึง..และงานโดยรวมผมก็เก็บไม่เรียบร้อยเท่าไหร่ข้างในก็ไม่ได้พ้นขอบก็ตัดเรียบบ้างไม่เรียบบ้างตามประสาไปเรื่อย +ขี้เกียจด้วยเริ่มหลายวันจัด..55  ในความคิดผมมองว่าโมจีนด้วยการที่ออกมาแล้วได้ระดับนี้ผมว่าน่าจะใจนะครับสำหรับตัวผมถือว่าโอเคเลยกลับราคา 1200 ได้มาขนาดนี้เพราะถ้าของแท้บอกตรงๆผมก็ไม่ค่อยกล้าสู้ราคาเท่าไหร่บางทีมันมีอย่างอื่นจำเป็นต้องใช่อีกมาก....แต่ด้วยความอยากก็เลยต้องจัดแบบนี้แก้ขัดสนองตัณหาตัวเอง 555....สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกท่านที่รับชมและ เสนอแนะข้อแก้ใขต่างๆเพื่อการปรับปรุงในคราวหน้าครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ   :iconlove: :iconlove:
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=38095.0  อันนี้เป็นการเล่าประสบการ์ณที่ได้เข้ามาเล่น GUNDAM  ครั้งแรกครับ    :iconwish: :iconwish:
THANK  YOU
[/size]

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
สีสวยเลยครับ  :icongift: ขอบคุณที่ทำมาให้ดู

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
อึดมากครับ พ่นสีตี2  :icondisapp: ถ้าจะให้งานเนี๊ยบขึ้นก็เก็บรอยตัดอีกหน่อยครับ เวลาตัดจากแผงลองตัด 2 ครั้งครับครั้งแรกตัดให้ห่างชิ้นงานหน่อย พอหลุดออกจากแผงแล้วค่อยตัดอีกทีครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
 :iconlike: :iconlike: :iconlike: สีน้ำเงินแบบนี้ก็งามไปอีกแบบ ชอบโทนสีนี้อยู่แล้ว สวยครับ  :iconwish: :iconwish:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
ยินดีด้วยกับการทำสีจริงๆจังๆครับ
เริ่มตัวแรกก็งานโหดเลย
ออกมาสวยเลยครับ
กล้าทำแบบนี้ ไปได้อีกไกลชัวร์
atinatv

ออฟไลน์ someotime

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ยินดีด้วยกับการทำสีจริงๆจังๆครับ
เริ่มตัวแรกก็งานโหดเลย
ออกมาสวยเลยครับ
กล้าทำแบบนี้ ไปได้อีกไกลชัวร์
ขอบคุณครับ . . . อยากทำอีกแต่ติดตรงไม่มีเวลาเลยคับ  ทำงานกลับบ้าน เวลาก็แทบจะหมดแล้วว   :iconcry: