ผู้เขียน หัวข้อ: ลองต่อ Mobile Sumo 1/144 ของเก่าน่าเก็บ  (อ่าน 3681 ครั้ง)

ออฟไลน์ cook097

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
ลองต่อ Mobile Sumo 1/144 ของเก่าน่าเก็บ
« เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 11:05:17 PM »
ออกตัวก่อนครับเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งลองรีวิวเป็นครั้งแรก
รายละเอียดต่างๆ อาจเขียนได้ไม่ครบรส
ถ้างั้นเรามาดุกันเลยครับ
เรื่องของเรื่องคือผมได้มีโอกาสไปเจอเจ้า 2  ตัวนี้จากผู้ขายท่านหนึ่ง
เป็นของเก่าเก็บที่ผมเองก็ตามหามานาน นั่นคือ Turn X กับ Sumo
ดูจากสภาพกล่องคงบ่งบอกถึงอายุอานามได้ดีเลยนะครับ
[/url]
[/img]

เนื่องจากเป็นรุ่นเก่าขนาดกล่องจึงมีขนาดเล็ก HG ทั่วไปครับ (ลืมถ่ายเปรียบเทียบกับกล่อง HG ปัจจุบัน :iconshy2:)
หลังจากเปิดกล่องออกมา ก็เป็นดังที่เห็น

แผงหลักๆ มีไม่มากครับ 4 แผงกับ แผง PC อีก 1

รายละเอียดของชิ้นงานไม่ถึงกับคมกริบ
แต่ก็ถือว่าอยู่ในระดับดีน่าพอใจครับ

คู่มือบางกะทัดรัด

เรามาลองต่อกันมาดูที่จุดแรกครับ
มือ เล่นง่ายๆ เลย เอาแค่คุณเจ้า 2 ชิ้นนี้มาประกบ ก็กลายเป็นมือแล้ว

การต่อไม่มีอะไรมากครับแป๊ปเดียวก็ได้แขนแล้ว
(ของที่ผมได้มา อาจจะเป็นเพราะ PC บางชิ้นเริ่มเสื่อมสภาพหรือเปล่าไม่แน่ใจ ทำให้บางจุดยัดยากนิดนึง ต้องออกแรงกดพอสมควร แต่หลังจากประกบแล้วก็แนบสนิทดีครับ :iconvsign:)

ต่อมาเท้าครับ 2 ชิ้นประกบอีกตามเคย

จากนั้นอีกแป๊ปเดียวก็ได้เป็นขา

หัวต่อเลยครับ
เหมือนเดิม 2 ชิ้นอีกตามเคย
url=http://www.upphoto.org/view.php?c=3b3f8f5][/url]

ลำตัว 2 ชิ้นอีกแล้ว
พอประกบเสร็จ หม้อหุงข้าวดีๆ นี่เอง :iconnasty:

อาวุธมีใช้ 2 ชิ้น

คราวนี้มาขึ้นรูปเป็นตัวกันเลยดีกว่า
(ขออภัยภาพไม่คมชัด เนื่องจากผมเอามือถือถ่าย รีวิวรอบหน้าเดี๋ยวใช้ DSLR กับ ชุดแฟลช 3 หัวแทนครับ) :iconmeow:

การประกอบแนบสนิทดี ข้อต่อไม่หลามไม่แน่น
ขยับได้สนุก ช่วงขากางได้กว้างมากครับ เอวก้มได้สุดๆ พุดง่ายๆ คือจัดท่าแปลกๆ ได้เยอะเลยทีเดียว

เอามาลองเทียบกับเจ้า Turn A  HG บ้าง
รูปร่างดูอวบอ้วนคนละทรงกับลุงหนวดเลย
ส่วนขนาดนั้นใหญ่กว่า HG ทั่วๆ ไป เนื่องจากตามท้องเรื่องตัวมันสูง 20.3 เมตร

พอเอามาเทียบกับ RG อ่า....ความสวยแตกต่างเห็นได้ชัด

จากนั้นจับเอามาวางในเมืองจำลอง N Scale ดูบ้าง
แหม่ลงตัวใช้ได้

สรุปภาพรวม
การประกอบสนิทแน่นหนา จัดท่าสนุก
แต่ในส่วนของรายละเอียดและลูกเล่นคงสู้ HG ใหม่ๆ ไม่ได้
อย่างไรก็ตามมูลค่าของมันอยู่ที่ความที่มันหายากควรค่าแก่การเสาะหามาสะสม

จบกันที่บรรทัดนี้เลยก็แล้วกันนะครับ
สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2015, 12:05:41 AM โดย cook097 »

ออฟไลน์ afterlife

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ลองต่อ Mobile Sumo 1/144 ของเก่าน่าเก็บ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 04:19:59 PM »
ผมรอชมตัว trun x อยู่นะครับ

ออฟไลน์ cook097

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
Re: ลองต่อ Mobile Sumo 1/144 ของเก่าน่าเก็บ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 08:54:07 PM »
ผมรอชมตัว trun x อยู่นะครับ

ได้ครับ
ตอนแรกตั้งใจจะไปรีวิว Zaku Mega size กับ Zaku PG ก่อน :iconlol:

ออฟไลน์ FateFly

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 07:41:09 AM »
อื้อหือ ของเก่าน่าเก็บมากครับ ซูโม่นี่จะมีวันได้ออก hg กะเขาไหมนิ  :iconpale: :iconpale: