ผู้เขียน หัวข้อ: แกะกล่อง RX-75 Guntank HG ครับ  (อ่าน 5441 ครั้ง)

ออฟไลน์ ahakung

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
แกะกล่อง RX-75 Guntank HG ครับ
« เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 10:16:00 AM »
ในความทรงจำตอนเด็กๆ ที่ช่องเจ็ดเอากันดั้มมาฉายในนาม "อภินิหารกันดั้ม" หุ่นตัวที่ผมชอบที่สุดก็คือ Guntank
แต่พอเข้าสู่วัยเด็กตอนปลายเริ่มต่อกันพลากลับหาแต่ตัวเอกมาต่อเล่นเสมอ
วันนี้ (อาจจะแก่แล้วมั๊ง) เลยนึกอยากต่อ Guntank แต่ก็ไม่ได้ขวนขวายหามาต่อ
จนวันนึงได้ไปเดินสะพานเหล็ก ...และได้เจอโจทย์เข้าเลยจัดสักหน่อย
ผมชอบต่อดิบ ตัดเส้น และพ่นเครียด้านนะครับ ผิดถูกประการใดรบกวนแลกเปลี่ยนชี้แนะด้วยครับ

ได้มาแล้ววววว

กล่องคม พาร์ทครบ

คุณภาพพลาสติกก็ตามเกรด สำหรับผมถือว่าใช้ได้

ชิ้นส่วนฉีดได้คม ตามแบบ bandai

คู่มือมีรวดเดียวโดดๆ ใครเคยต่อพวก RG อาจจะไม่คุ้นนะครับ

ฐานเสร็จแล้ว

ขัดหยาบด้วยกระทรายเบอร์ 1000 ....ผมใช้แต่เบอร์นี้เบอร์เดียวเลย

บางชิ้นก็ปะกบกันไม่สนิท ต้องขัดกับหยอดกาว โดยเฉพาะตรงหัวไหล่

ตรงหัวไหล่นอกจากจะไม่สนิทแล้ว พอสวมปลอดต้นแขน ปลอกจะโดนดุนจนขึ้นเป็นเส้นขาวๆ ตอนแรกนึกว่าแขนซ้ายจะขัดแกนในไม่เรียบ...ข้างขวาเลยขัดซะเรียบ ดันเข้าก็ยังมีเส้นขาวๆ จากการโดนดุนข้างล่างอยู่ดี....(แล้วจะขัดทำไม)

ต่อเสร็จแล้ววววว ...เตรียมแกะมาเก็บรายละเอียด

....ภรรยาเรียกไปอาบน้ำลูกๆ...รอก่อนนะกันแท๊งค์

มาต่อกัน
อู่สีแบบง่ายๆ ในโรงรถ อย่างที่บอกว่าผมต่อดิบ เพราะตั้งแต่มีลูกๆ เรื่องพ่นสีนี่เลิกคิด เนื่องจากปัญหาเรื่องกลิ่น เสียงปั้ม เด็กๆ ซนเอาอุปกรณ์ไปเล่น
พอกลับมาเล่นใหม่ก็เลยต่อดิบก็น่าจะพอ (กันพลาตัวเก่าๆ ไปเฝ้าเง็กเซียนหมดแล้ว ฝีมือลูกคนแรก)
ผมโชคดีที่โรงรถมีแสงสว่าง ไม่อับ ไม่ฝุ่น จััดการพ่อนะ

ปืนใหญ่ยังด้านไม่พอ ผมชอบสีด้านๆ นะ มันดูดุดัน

ดันลืมวอชไอพ่นหลัง

ส่วนหัวถอดกระจกหน้าออก เพราะเด๋วจะพลอยด้านไปด้วย

เสร็จแล้วววว

หล่อตามสภาพ

....จบแล้วครับ ตอนนี้เอาไปวางพักไว้ก่อน
ชีวิตพ่อบ้านลูกสามมันค่อนข้างจะสวนทางกับการเล่นกันพลา
แต่เดี๋ยวจะจับมาโมทีหลังแน่นอน

ใครมีอะไรติชมยินดีนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2015, 10:24:52 AM โดย ahakung »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: แกะกล่อง RX-75 Guntank HG ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 12:39:12 PM »
มันคือตัวคลาสสิคตัวนึง ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
Re: แกะกล่อง RX-75 Guntank HG ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 03:23:34 PM »
เข้าใจเลยครับ ผมนี้กลับมาจากทำงานร้อนๆเหนื่อยๆ เจอสภาพศพ(โมเดล) ตายเกลื่อนเต็มบ้าน คุณภรรยาพยายามเก็บเศษซากเท่าที่จะเก็บให้ได้ เห็นสภาพในที่ตักผง ติดสตั้มไป เกือบ 10 วิ  ต้องกันฟันแล้วบอกว่าเก็บเศษให้หมดด้วยเด๋วลูกไปเยียบเข้า เหอๆ

ขัดกระดาษทรายเสร็จ แล้วใช้ คอมโพสขัดๆ ถูๆอีกทีครับ รอยตัดเกตจะดูเล็กลง รอยขัดจางลงด้วย ผิวเนื้องานเงาขึ้น ผมใช้กับพวกต่อติบพวก RG กลิ่นไม่มี เหมาะก่ะสายต่อดิบครับ  แนะนำแค่หลอดเบสิกก็พอครับ ราคาประหยัด
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 03:30:15 PM »
เข้าใจเลยครับ ผมนี้กลับมาจากทำงานร้อนๆเหนื่อยๆ เจอสภาพศพ(โมเดล) ตายเกลื่อนเต็มบ้าน คุณภรรยาพยายามเก็บเศษซากเท่าที่จะเก็บให้ได้ เห็นสภาพในที่ตักผง ติดสตั้มไป เกือบ 10 วิ  ต้องกันฟันแล้วบอกว่าเก็บเศษให้หมดด้วยเด๋วลูกไปเยียบเข้า เหอๆ

ขัดกระดาษทรายเสร็จ แล้วใช้ คอมโพสขัดๆ ถูๆอีกทีครับ รอยตัดเกตจะดูเล็กลง รอยขัดจางลงด้วย ผิวเนื้องานเงาขึ้น ผมใช้กับพวกต่อติบพวก RG กลิ่นไม่มี เหมาะก่ะสายต่อดิบครับ  แนะนำแค่หลอดเบสิกก็พอครับ ราคาประหยัด

ขอบคุณมากครับ...เดี๋ยวจะลองทำเอาเก็บรายละเอียดอีกที

ของผมไปราชการต่างจังหวัด จากการสอบปากคำ...ภรรยาหวังดีเปิดตู้มาเช็ดกระจกด้านในให้ แต่ลืมล๊อค สนุกลูกเลย มีอยู่ เจ็ดแปดตัว เอามาเรียงกัน บิดๆ อ้าวหลุด บิดๆ อ้าวหัก กางปีปาไป ไม่บิน ยิงหมัด ปล่อยแสงอะไรไม่ได้...พังแน่ๆ ลูกเลยทุบเลย ภรรยา(คงจะได้ที เข้าแผน โยนทิ้งหมด) เศร้า.......

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 10:08:19 AM »
 :iconvsign: นี้ครับ ตัวขัดเงา Compound Coarse ราคาโดยประมาณ 140 บาท (แล้วแต่ร้าน)ใช้ขัดทำให้รอยกระดาษทรายจางลง เนื้องานเงาขึ้นครับ

วิธีใช้ก็แค่ เอาคัดเติ้นบัค (ที่ปันหูนั้นล่ะ) แตะน้ำยาในหลอดไม่ต้องเยอะมาก แล้วเอามา วนๆ ขัดๆ ตรงจุดที่ขัดงานแล้ว เท่านั้นครับ เอามือหรือผ้าเช็ดออก เงาไม่พอก็ขัดเพิ่มได้ตามต้องการ

:iconjoy: ลองใช้ดูครับ
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ oatcooly

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 07:09:20 PM »
Compound Coarse
:iconvsign: นี้ครับ ตัวขัดเงา Compound Coarse ราคาโดยประมาณ 140 บาท (แล้วแต่ร้าน)ใช้ขัดทำให้รอยกระดาษทรายจางลง เนื้องานเงาขึ้นครับ

วิธีใช้ก็แค่ เอาคัดเติ้นบัค (ที่ปันหูนั้นล่ะ) แตะน้ำยาในหลอดไม่ต้องเยอะมาก แล้วเอามา วนๆ ขัดๆ ตรงจุดที่ขัดงานแล้ว เท่านั้นครับ เอามือหรือผ้าเช็ดออก เงาไม่พอก็ขัดเพิ่มได้ตามต้องการ

ไม่ทราบว่าหาซื้อได้จากเวปไหนมังครับ พอดีอยู่ต่างจังหวัด  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MarvellRusz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • N/A
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 08:00:54 PM »
Compound Coarse

ไม่ทราบว่าหาซื้อได้จากเวปไหนมังครับ พอดีอยู่ต่างจังหวัด  ขอบคุณครับ

นั่นเลยครับ เว็ปสปอนเซอร์บอร์ด อยู่หัวกระทู้เลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 04:33:32 PM »
ผมมีครีมขัดสีรถยนต์ (เค้าว่า = กระดาษทรายเบอร์ 2000 ) ผมว่าเสาร์ อาทิตย์ไหนว่างๆ จะลองขัดดู แล้วจะมารายงานผลนะครับ