ผู้เขียน หัวข้อ: ดองกันพลากันยังไงให้อยู่ได้นาน ไม่เสื่อมคุณภาพ  (อ่าน 2368 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่ในบอร์ดเรา จะมีสายดองกันเยอะ ผมเองก็ดองราวๆสิบกว่ากล่องได้ ตั้งแต่เล็กๆเบาๆ HG ไปยัน mega size เลย

เพื่อนๆพี่ๆมีวิธีเก็บโมกันยังไงบ้างครับ ให้คงสภาพดีที่สุด หรือป้องกันไม่ให้กล่องซีด โดนปลวกแทะ ฯลฯ ลองมาแชร์หน่อยครับ

ส่วนตัวผมใช้ film wrap ที่เค้าใช้หุ้มอาหารมาพันปิดรอบๆกล่อง ให้อากาศเข้าน้อยที่สุด แล้วห่อด้วย bubble อีกที

แต่ไม่รู้ film จะไปทำให้สีมันลอกเวลาแกะฟิล์มออกไหมครับ

ออฟไลน์ tongyuiyui

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ดองกันพลากันยังไงให้อยู่ได้นาน ไม่เสื่อมคุณภาพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 01:03:32 AM »
ง่ายมากเลยครับ...เก็บในอุณหภูมิห้องปกติไม่อบหรือไม่ชื้นจนเกินไป งดการโดนแสงแดดอย่างเด็ดขาด หาผ้าหรืออะไรคลุมไว้กันฝุ่น และไม่เก็บไว้ในที่ๆเสี่ยงต่อการมีปลวก แค่นี้เลยคับไม่ต้องห่ออะไรให้ยุ่งยาก  :iconvsign:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: ดองกันพลากันยังไงให้อยู่ได้นาน ไม่เสื่อมคุณภาพ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 10:08:48 AM »
ใส่ถุงพลาสติก ซีลสองชั้น ห้ามอยู่ที่ร้อนหรือชื้น ห้ามเอาอะไรหนักๆทับหรือซ้อนเยอะเกินครับ  :icongift: