ผู้เขียน หัวข้อ: MG Sazabi Ver.KA - by avichi / WIP5 - COMPLETED!!!  (อ่าน 26850 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kama

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
Re: MG Sazabi Ver.KA - by avichi / WIP4
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 04:49:57 PM »
 :iconmeow: งามมมมม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2015, 04:50:53 PM โดย Kama »
นักวาดการ์ตูน&นิยมโมเอะ
http://www.pixiv.net/member.php?id=5787262
https://twitter.com/MilkfactoryR

ออฟไลน์ snowman11

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: MG Sazabi Ver.KA - by avichi / WIP4
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 05:56:36 PM »
ติดตาม ๆ  :iconlol:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 06:52:06 PM »
ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ
ตอนนี้ใกล้เส็จแล้ว
เดี๋ยวเอาทา post นะครับ
atinatv

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 08:10:11 PM »
รอของคุณพี่ เสร็จ จะได้เจริญรอยตาม 555555 ผมดองรออยู่นะคร้าบ :iconwinks:

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 09:11:02 PM »
 ขอบคุณที่ติดตามครับ
ตอนนี้มีอัพเดทแล้ว
ไว้ว่างจะเอามาลงให้ดูนะครับ
atinatv

Re: MG Sazabi Ver.KA - by avichi / WIP5 - COMPLETED!!!
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 02:44:58 PM »
สวัสดีอีกครั้งครับทุกท่าน
รอบนี้มาทีเดียวจบเลยครับ
ขอเชิญชมต่อนะครับ

ชิ้นสีดำผม wash ด้วยสีเทาครับ
จริงๆไม่ต้อง wash ก็สวยดีแต่ผมชอบ

สีแดงสดที่พ่นเอาไว้ (ดอง) เอามาเติมขาว 20% แล้วไล่เงาครับ

แล้วก็ wash ซะ

ต้องพ่นแดงสดอีกทีครับ
เนื่องจากไม้เสียบไม่พอ
(ชิ้นมันเยอะจริงๆ)

เช่นเคยครับ
ผสมขาวแล้วพ่นไร่เงา

สีสุดท้ายละ
แดง-น้ำตาล

Wash ครับ
ยังไงก็สงสัยและก็ยังไม่ได้คำตอบว่าทำไมใช้ Enamal wash แล้วสีติดออกมาด้วย???

ที่เห็นนี่คือชิ้นที่ยังไม่ได้ wash ครับ
ผมชอบแยกชิ้นอะครับในการ wash
กลัว enamel กัดแตก

เอาละ
เริ่มประกอบ
ผม happy กับคู่สีมากครับ (เหลือง – เงิน แซมๆเอาเป็นดีเทล)

เป็นตัวละ

Decal ที่ต้องติดที่พื้นที่ๆเป็นโคงๆ จำเป็นต้องใช้ Mark softener ครับ
มันจะเรียบไปกับความโค้งของชิ้นงาน

ชิ้นนี้ก็เช่นกัน

เริ่มลง Decal
ชิ้นใสผมแยกออกไป เวลาพ่นเคลียร์จะได้ไม่หมอง

เตรียมพ่น clear กึ่งมันกึ่งด้านครับ

เป็นอันจบ
เจอะกันห้อง Show off ครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับ
atinatv

ออฟไลน์ winnythepooh

• Like: 21
Re: MG Sazabi Ver.KA - by avichi / WIP5 - COMPLETED!!!
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 03:17:59 PM »
เย้...จบแล้ว งานสวยมากครับ :iconsmile:
ตัวนี้ผมยังดองไว้อยู่เลยครับ ยังไม่มีวี่แววจะเริ่มด้วย อิจฉาคนที่ทำเสร็จแล้วจริงๆครับ :iconpale:

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 03:24:30 PM »
เย้...จบแล้ว งานสวยมากครับ :iconsmile:
ตัวนี้ผมยังดองไว้อยู่เลยครับ ยังไม่มีวี่แววจะเริ่มด้วย อิจฉาคนที่ทำเสร็จแล้วจริงๆครับ :iconpale:
ทำจบแล้วคุ้มมากเลยครับ
รีบๆทำเลย....
 :iconsmile:
atinatv

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 04:29:08 PM »
ขยันมากๆ งานสวยเนี้ยบกริบครับ ชอบสีที่สดกะลังพอดีๆ  :icongift:

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 04:30:28 PM »
ขยันมากๆ งานสวยเนี้ยบกริบครับ ชอบสีที่สดกะลังพอดีๆ  :icongift:
ขอบคุณคุณกรครับ
atinatv

ออฟไลน์ spa21

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 04:32:39 PM »
คุ้มค่าการรอยคอยมากครับ :iconwish: :iconwish: อย่างสวยเลยครับ ของผมยังนอนอยู่ในกล่องอยู่เลยครับ ไม่รู้ว่าคิวไหนถึงจะได้หยิบออกมาทำ

ออฟไลน์ a

• *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 04:36:35 PM »
วอชแล้วสีติดออกมาด้วยอาจจะเพราะสีด้านนะครับเช็ดแรงๆก็มีติดมาบ้าง ของผมเป็นแทบทุกตัวเพราะก่อนวอชผมไม่ได้พ่นเคลียร์เงาเพราะไม่มีเวลาบวกขี้เกียจแล้วก็มันไม่มีผลอะไรมากเลยลดขั้นตอนลง เมื่อก่อนพ่นเคลียร์เงาก่อนวอชไม่ค่อยเป็น

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 05:40:04 PM »
สวยมากเลยครับพี่ผมอยากเห็นที่ห้อง show off เเล้วสิครับชอบดําเงินมากเลยครับมันดูสวยมากๆเลยครับ
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ noparuj

• Like: 30
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 07:31:25 PM »
เย้ๆๆ เสร็จแล้วสวยมาก ขั้นตอนครบ ขยันเจงๆเลยคับ  :icongift:

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 10:06:55 AM »
คุ้มค่าการรอยคอยมากครับ :iconwish: :iconwish: อย่างสวยเลยครับ ของผมยังนอนอยู่ในกล่องอยู่เลยครับ ไม่รู้ว่าคิวไหนถึงจะได้หยิบออกมาทำ
ขอบคุณมากครับ
แนะนำเลยครับ
เสร็จแล้วคุ้มมากๆ

วอชแล้วสีติดออกมาด้วยอาจจะเพราะสีด้านนะครับเช็ดแรงๆก็มีติดมาบ้าง ของผมเป็นแทบทุกตัวเพราะก่อนวอชผมไม่ได้พ่นเคลียร์เงาเพราะไม่มีเวลาบวกขี้เกียจแล้วก็มันไม่มีผลอะไรมากเลยลดขั้นตอนลง เมื่อก่อนพ่นเคลียร์เงาก่อนวอชไม่ค่อยเป็น
ขอบคุณมากครับ
กระจ่างเลย

สวยมากเลยครับพี่ผมอยากเห็นที่ห้อง show off เเล้วสิครับชอบดําเงินมากเลยครับมันดูสวยมากๆเลยครับ

รอหน่อยนะครับ
จะลงพร้อม Zeta ver 2.0 ถ้ามีเวลา
ขอบคุณครับ

เย้ๆๆ เสร็จแล้วสวยมาก ขั้นตอนครบ ขยันเจงๆเลยคับ  :icongift:

ขอบคุณครับ

ปล.
คนขับก็เเสร็จแล้วครับ
เมื่อคืนเอง
atinatv

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 10:08:52 AM »
โอวเสร็จซะที ว่าแต่เซต้าหายไปเลย โดนน้ำพัดไปตอนน้ำท่วมพัทยารอบที่แล้วรึเปล่า  :iconlol:

ส่วนตัวผมว่าพวกสีสดๆถ้าผสมขาวพ่นไฮไลท์สีมันจะดูซีดไปไม่ค่อยสด หลังๆผมเปลี่ยนมาทำเป็นพื้นเข้มแล้ววนขาว แล้วค่อยพ่นสีสดคลุม สีออกมาจะสดกว่านะ
บางที่พวกสีอ่อนๆอย่างสีเหลืองผมพ่นไฮไลท์ทับไปบนสีส้มเลยก็สวยไปอีกแบบนะ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 10:12:46 AM »
โอวเสร็จซะที ว่าแต่เซต้าหายไปเลย โดนน้ำพัดไปตอนน้ำท่วมพัทยารอบที่แล้วรึเปล่า  :iconlol:

ส่วนตัวผมว่าพวกสีสดๆถ้าผสมขาวพ่นไฮไลท์สีมันจะดูซีดไปไม่ค่อยสด หลังๆผมเปลี่ยนมาทำเป็นพื้นเข้มแล้ววนขาว แล้วค่อยพ่นสีสดคลุม สีออกมาจะสดกว่านะ
บางที่พวกสีอ่อนๆอย่างสีเหลืองผมพ่นไฮไลท์ทับไปบนสีส้มเลยก็สวยไปอีกแบบนะ
ขอบคุณคุณ unn13 ครับ
จะเอาไปลองตัวหน้าครับ
หมายถึงเอาสีที่เราจะทำแต่เออกเข้มกว่าพ่นไปก่อน แล้ววนด้วยขาว แล้วค่อยคลุมอีกทีด้วยสีจริงใช่มั้ยครับ?
atinatv

ออฟไลน์ winnythepooh

• Like: 21
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 10:41:39 AM »

กำลังเจอปัญหาแบบนี้เลยครับสีจริงแดงพ่นสดดีแต่พอผสมขาวพ่นไฮไลท์กลายเป็นชมพูซะงั้น :icondisapp:
จริงๆผมทำขั้นตอนรวมๆกันหมดเลยครับ รองพื้น+พ่นดำตามขอบมุม เส้นสาย+พ่นสีจริงกลบ +ผสมขาวพ่นทำไฮไลท์ = ได้สีชมพูซะงั้น :iconcryout:
จริงๆแล้วควรหยุดทั้งแต่สีจริงแล้วมีไฮไลท์ดำตามขอบแล้วใช่ไหมครับ  :iconshy:

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:55:56 AM »
เสร็จแล้วกำลังรออยู่เลยครับ รีบๆถ่ายรูปนะครับอยากชม

ขอบคุณคุณ unn13 ครับ
จะเอาไปลองตัวหน้าครับ
หมายถึงเอาสีที่เราจะทำแต่เออกเข้มกว่าพ่นไปก่อน แล้ววนด้วยขาว แล้วค่อยคลุมอีกทีด้วยสีจริงใช่มั้ยครับ?

ถูกครับ อย่างที่คุณ unn13 บอก อยากให้สีสด ต้องพ่นขาววนๆก่อน ค่อยตบด้วยสีสดๆ ที่ต้องการพ่น
รับรองสีสวย ไม่ซีดแน่นอนครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:57:36 AM »

จากWIPเก่าๆเหลาเหย่ แต่ตอนนี้ผมไม่ได้พ่นไล่ขอบละครับ เดี๋ยวนี้มีสีรองพื้นดำขายเป็นขวด ผมพ่นสีดำมันทั้งชิ้นเลยแล้วค่อยพ่นขาว วนเป็นไฮไลท์ สีขาวแนะนำของGaia ดีกว่าครับเนื้อสีมั้นข้นกว่าพ่นขาวขึ้นง่ายกว่าของ Mr.hobby แถมมีขาดเป็นขวดใหญ่ด้วยประหยัดดี

อีกวิธีที่ว่าคือ อย่างตัวนี้ผมรองพื้นขาว แล้วพ่นแดงคลุม แล้วค่อยวนสีส้ม ขอบจะออกแดงๆสวยไปอีกแบบ แต่่ใช้ได้กับคู่สีที่ใกล้เคียงกันเท่านั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2015, 12:13:43 PM โดย unn13 »