ผู้เขียน หัวข้อ: One Piece - Thousand Sunny [3800 YEN]  (อ่าน 6907 ครั้ง)

ออฟไลน์ bever1982

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
One Piece - Thousand Sunny [3800 YEN]
« เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 08:55:17 PM »
จากกระทู้แกะกล่องลองต่อ One Piece - Going Merry [3800 YEN] คราวที่แล้วนะครับ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=33203.0

ด้วยความขี้เกียจก็ต่อ One Piece – Thousand Sunny แบบต่อๆหยุดๆใช้เวลาร่วมปีกว่าจะต่อเสร็จ โมเดลกล่องนี้ซื้อมาพร้อมกับ Going Merry นะครับ แต่กล่องนี้ตั้งใจทำสีและตัดเส้นหลังจากร้างรามานาน ตามเท่าที่ฝีมือจะได้นะครับ เข้าสู่การรีวิวให้ดูต่อไปนี้นะครับ

รูปที่ 1 กล่อง One Piece - Thousand Sunny [3800 YEN] ราคาที่ซื้อมาจาก YODOBASHI แค่ 2790 เยนเองครับ ตีเป็นเงินไทยก็ประมาณ 930 บาท

รูปที่ 2 มีคู่มือภาษาญี่ปุ่นมาให้และส่วน Decal ที่แถมมาประกอบไปด้วย Foil Decal X 1 (ใช้หมดแผง) และให้เลือกใช้ระหว่าง Water Decal และ Clear Decal ครับ โดยตัวเรือมีอุปกรณ์เสริมสองอย่าง อย่างแรกสามารถแปลงร่างหน้า Sunny แบบปกติหรือจะให้อ้าปากมีปืนใหญ่ออกมา อย่างที่สอง ส่วน Docking System ก็สามารถเลือกว่าจะเอา Channel Zero ซึ่งเป็นใบพัด หรือ แบบเป็นฝา Channel One และ Three

รูปที่ 3 ด้านหน้า ตัดเส้นแค่หน้าตา Sunny เท่านั้นครับ สติกเกอร์มีมาให้ค่อนข้างครบครัน ทั้ง หัวเสือ หลังคา ส่วนสติกเกอร์ใบเรือเป็น Clear Decal ผ.บ. ขอติดเองครับ แอบทำให้เรียบยากครับเพราะแผ่นค่อนข้างใหญ่

รูปที่ 4 ด้านข้าง มีสติกเกอร์มาให้พอควรครับ กราบเรือ ท้องเรือ ใบเรือ แต่ เสากระโดง แผ่นไม้ หางเสือ ประตู หน้าต่าง โคมไฟ ต้องตัดเส้นและทำสีเองนะครับ เพราะสติกเกอร์ที่ให้มาค่อนข้างน้อยกว่า Merry แต่รายละเอียดเยอะกว่า

รูปที่ 5 เรือ Docking System มีแถมมาสามลำครับ ประกอบไปด้วย Shiro Mokuba I, Mini Merry II, Shark Submerge III ก็เป็นสีพ้นล้วนๆตัดสรตีเส้นเอาครับ

รูปที่ 6 ตัวละครหลักทั้งเก้าครับ ตัวเล็กมาก ทำสีลำบากครับ เอาขนาดไม้จิ้มฟันมาเทียบให้ดู

รูปที่ 7 ลูฟี่ ชอปเปอร์ นามิ อุซป แฟรงค์กี้ อยู่กันพร้อมหน้าที่บริเวณพวงมาลัยขับเรือ

รูปที่ 8 บรูคกำลังเล่นกีตาร์ที่กราบขวาข้างห้องอาหาร

รูปที่ 9 โซโลกำลังนั่งที่บนประภาคารของเรือ

รูปที่ 10 ซันจิและโรบินกำลังโบกมือที่กราบขวาข้างห้องอาหาร

รูปที่ 11 อยากให้เห็นวิวธงกันชัดๆสักทีครับ

รูปที่ 12 รูปนี้เป็นมุมของเรือที่ชอบที่สุดเลยครับ อาจจะเดจาวูสำหรับคนที่อ่นกระทู้ที่แล้วนะครับ

โดยรวมแล้วโมเดลกล่องนี้ประกอบง่ายใกล้เคียงกับ Merry ครับ แต่จำเป็นต้องลงสี ประตู หน้าต่าง เสากระโดง ตัวละคร และ ตัดเส้น มากกว่ากล่องที่แล้วครับ ชุดต่อไปยังเป็นวันพีชนะครับ One Piece - Chopper Robo [800x5 YEN] รอติดตามกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Believe in yourself
Re: One Piece - Thousand Sunny [3800 YEN]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 09:12:34 PM »
สวยดีนะครับเเต่โซโลนั่งบนเปลี่ยนเลยครับเป็น"นั่งบ่น"เพราะเจ้าตัวเเกชอบพึมๆพําๆอยู่เเล้ว :iconlol: :iconlol: :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2015, 09:13:07 PM โดย KanekiKen »
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
Re: One Piece - Thousand Sunny [3800 YEN]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 09:17:35 PM »
สวยมากครับ ลำนี้ต่อเสร็ตยาวกี่เซ็นหรอครับ ว่าจะซื้อเหมือนกัน
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ bever1982

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 09:28:26 PM »
สวยมากครับ ลำนี้ต่อเสร็ตยาวกี่เซ็นหรอครับ ว่าจะซื้อเหมือนกัน

ยาวประมาณ 30 ซม. ครับ

ออฟไลน์ mojimaz

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 01:40:17 PM »

ยาวประมาณ 30 ซม. ครับ

ลำใหญ่มากเลยนะครับ แต่สวยถูกใจต้องโดนซักลำแล้วแหละ 555
 :iconmeow: :iconmeow:
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ everseen

• *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 05:56:44 PM »
สวยครับ ปลายเดือนหน้าไปโตเกียวสงสัยต้องจัดมาบ้าง อิอิ  :iconsmile:

ออฟไลน์ babo01

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 07:08:23 PM »
สวยดีครับแล้วก็ดูเฮฮาปาตี้ไม่เหงาดี  :iconwish: