ผู้เขียน หัวข้อ: [รีวิวรอบโต๊ะVol.2] SD Alie Strike Gundam EX Standard หลังหนูรกไปนะลูก  (อ่าน 8629 ครั้ง)

ออฟไลน์ AmuroAznable

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
  • R.I.P Yamcha
สวัสดีสาวกกันพลาอีกครั้งครับ  รีวิวครั้งนี้เป็นครั้งที่สองแล้ว 
หากข้อมูลในนี้มีอะไรผิดพลาดสามารถแจ้งได้เลยนะครับ
ครั้งนี้เราก็ยังคงอยู่กับไลน์ใหม่ของ SD กับ SD-EX
หากอยากชมรีวิวRX78-2สามารถเข้าชมได้ที่  http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=38741.0

General Data
ไลน์: SD Gundam Ex Standard
รุ่น: SD-EX 002 Alie Strike Gundam
ราคา: 2XX บาท (600 เยน)
------------------------
เริ่มด้วย หน้าตากล่อง และด้านข้างครับ สไตล์เดียวกับตัวแรกที่ออกมา ด้านข้างขวามือจะเห็นว่า เอาไปเล่นกับ HG ได้เหมือนตัวแรก

ในกล่อง ประกอบไปด้วย แผงทั้งสิ้น 5 แผง 4 สีครับ ไม่มีคูปองหรืออะไรพิเศษ

การต่อค่อนข้างง่ายครับ มีหลายจุดทีคล้ายกับตัวแรกเลย (ก็ไลน์เดียวกันนี่หว่า) แต่Strikeตัวนี้ไม่มี มีด มาให้นะครับ ต่อเสร็จจะได้ตามนี้

ความพิเศษของไลน์นี้ คือ การรวมอาวุธเอาไว้เล่นแก้เบื่อได้นั่นเอง แบบแรกดูเท่ห์มาก แต่แบบที่2 ไม่ต้องมีก็ได้นะ
แบบที่1

แบบที่2

จุดขยับของไลน์นี้ ทำออกมาได้ดีมากๆ ประทับใจสุดๆ แต่ติดใจตรงแพ็กด้านหลัง มันดู เยอะไปนิด แต่ก็เอาออกได้นะ

บริเวณคอ ก้ม-เงยได้พอสมควร /แขนสามารถขยับได้ค่อนข้างอิสระ /ไหล่ขยับมาด้านหน้าได้ด้วย /เอวหมุนได้ 360 องศา /ขาคล้ายกับSDแบบเดิม แต่ส่วนเท้าจะขยับขึ้น-ลงได้มากขึ้น

ACTION

สรุป
ราคา: ถูกมากกกก ขนาดพอมือด้วย Rank A+++
จุดขยับ: มีเยอะแต่ดูรกกับแพ็กด้านหลัง Rank B-
ความเก๋: เล่นกับ HG ได้ แต่รูปแบบที่สอง ไม่เวิร์คจริงๆครับ เหมือนพยายามใส่มาทั้งที่ไม่จำเป็น Rank B-
การต่อ: ต่อง่าย ลื่นไหล ไม่มีปัญหาใดๆ การต่อคล้ายๆกับ RX78-2 Rank A+++
การแยกสี: ไม่ค่อยละเอียด แต่ก็แทนด้วยสติ๊กเกอร์ได้ Rank B
การตกแต่ง: เป็นตัวที่ค่อนข้าง ”เยอะ” แพ็กด้านหลังใหญ่มาก ทำให้ดูไม่ค่อยคล่องตัวเท่าไหร่ แต่ก็ไม่แย่นัก Rank B-
 จบแล้วจ้า กับ SD -EX Alie Strike Gundam ไม่ถือว่าแย่นัก โดยรวมไม่ต่างจากตัวแรกที่ออกมา เพียงแต่แพ็กด้านหลังมันดูรกตายังไงก็ไมรุ โดยส่วนตัวแล้วชอบตัวแรกมากกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2015, 07:52:48 PM โดย AmuroAznable »

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: [รีวิวรอบโต๊ะVol.2] SD Alie Strike Gundam EX Standard หลังหนูรกไปนะลูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 08:03:24 PM »
เทียบกับ SD strike เดิม ตัวเล็กกว่าไหมครับ

• *
Re: [รีวิวรอบโต๊ะVol.2] SD Alie Strike Gundam EX Standard หลังหนูรกไปนะลูก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 08:10:34 PM »
เทียบกับ SD strike เดิม ตัวเล็กกว่าไหมครับ

ขนาดใกล้เคียงกันคับ ผมไมมีรูปมายืนยันเพราะตอนนี้ Strike ตัวเดิมไม่ได้อยู่กับผมอ่ะคับ

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 08:27:16 PM »

เล็กกว่าครับ ตัวผอมลง สูงขึ้นเอาแพ็คจากของเก่ามาเล่นด้วยไม่ได้ด้วย  :iconpale:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 10:09:28 PM »
ส่วนตัว ผมว่าลุงแกกั๊กมากไปหน่อยอ่ะ  บีมเซเบอร์ก็ไม่แถม

เหมือนวิงเซโร่ ปืนจะแยกไม่ได้ด้วยมั๊ง เห็นแกนที่จับปืนมันอยู่ตรงกลางเด๊ะๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ afee

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 08:57:22 AM »
ไม่ได้ตามข่าวซะนาน ไลน์นี้มันมาไงเนี่ย อัพเกรดจาก SD เหรอ

คล้ายๆ HG ที่จุดขยับดี -------> RG

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 09:28:58 AM »
ไม่ได้ตามข่าวซะนาน ไลน์นี้มันมาไงเนี่ย อัพเกรดจาก SD เหรอ

คล้ายๆ HG ที่จุดขยับดี -------> RG
อารมณ์เดียวกันคับ แต่แยกสีไม่ดีเท่าไหร่

ออฟไลน์ GreenEyes

• *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 10:25:43 AM »

สูงกว่า แต่บางลง หัวเล็กกว่า อกเล็กกว่า ขายาวกว่า ครับ

ออฟไลน์ suragod

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 06:58:15 AM »
ให้สติ้กเกอร์มา OK กว่าเดิม ในกรณีขี้เกียจทำสี