ผู้เขียน หัวข้อ: เขากันดั้มหัก ซ่อมไงดีครับ  (อ่าน 6592 ครั้ง)

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
เขากันดั้มหัก ซ่อมไงดีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 03:20:12 PM »
แนะนำวิธีซ่อมเขากันดั้มด้วยคร้าบ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ ahakung

• Like: 3
Re: เขากันดั้มหัก ซ่อมไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 04:02:12 PM »
ผมใช้กาวฝาเขียวครับ แต่มือสั่นไม่ได้นะ

ว่าแต่ หักแบบไหนครับ

Re: เขากันดั้มหัก ซ่อมไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 05:53:19 PM »
ผมใช้กาวฝาเขียวครับ แต่มือสั่นไม่ได้นะ

หักแบบด้วนไปเลย หาชิ้นส่วนไม่เจอครับ :iconpanic:

ออฟไลน์ tocodomo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 06:15:10 PM »
ใช้เศษแผงเหลือๆทากาวติด ใช้กระดาษทรายหรือตะไบ ขัดให้ได้รูปทรงครับ
โมก็อปมีไว้ต่อ โมแท้มีไว้ดอง

ออฟไลน์ Boyzgundam

• Verified User
  • *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 06:45:27 PM »
**วิธีของผมจะhardcoreหน่อย โดยจะทาบแบบของเขาลงบนกระดาษเอาตั้งแต่ส่วนโคนถึงปลายโดยเทียบกับเขาอีกข้างที่ไม่หัก เลือกเอารันเนอร์ที่ได้ขนาดความหนาความยาวจะสีเดียวกันหรือไม่ก็ได้เหลาเป็นรูปทรง ต้องดูเหลี่ยมเขาให้ดี เผื่อไว้ขัดกระดาษทรายด้วย จากนั้นตัดที่โคนด้านที่หัก ลองเอาเขาที่เหลาได้มาเทียบ ดูองศาความเอียงของเขาเทียบกับข้างที่ไมหัก ตัดแต่งขัดโคนเขาให้เรียบ ใช้กาวร้อนแต้ม ต่อเขาใหม่วางมุมองศาให้แป๊ะ รอแห้งขัดแต่งตรงรอยต่อ หรือจะทำสีทั้ง เขาก็ได้ ออกมาเนียนเนียบครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 08:28:53 PM »
 :iconwish:
**วิธีของผมจะhardcoreหน่อย โดยจะทาบแบบของเขาลงบนกระดาษเอาตั้งแต่ส่วนโคนถึงปลายโดยเทียบกับเขาอีกข้างที่ไม่หัก เลือกเอารันเนอร์ที่ได้ขนาดความหนาความยาวจะสีเดียวกันหรือไม่ก็ได้เหลาเป็นรูปทรง ต้องดูเหลี่ยมเขาให้ดี เผื่อไว้ขัดกระดาษทรายด้วย จากนั้นตัดที่โคนด้านที่หัก ลองเอาเขาที่เหลาได้มาเทียบ ดูองศาความเอียงของเขาเทียบกับข้างที่ไมหัก ตัดแต่งขัดโคนเขาให้เรียบ ใช้กาวร้อนแต้ม ต่อเขาใหม่วางมุมองศาให้แป๊ะ รอแห้งขัดแต่งตรงรอยต่อ หรือจะทำสีทั้ง เขาก็ได้ ออกมาเนียนเนียบครับ
ขอบคุงคร้าบบบบบ

ออฟไลน์ ahakung

• Like: 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 12:24:13 PM »

หักแบบด้วนไปเลย หาชิ้นส่วนไม่เจอครับ :iconpanic:

ถ้าไม่ต้ดรันเนอร์มาตะไบ ก็ปั้พุตตี้เลยครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 12:44:34 PM »
ยืมเพื่อนมาก้อปครับ work สุด

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 08:13:51 PM »

ตามร้านโมแถวบ้านท่าน
ป.ล. ทำสีเอาเอง
http://www.1999.co.jp/eng/10197214

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 03:48:57 AM »

ตามร้านโมแถวบ้านท่าน
ป.ล. ทำสีเอาเอง
http://www.1999.co.jp/eng/10197214
อันนี้ท่าจะแจ่ม ไม่ต้องเหนื่อย 555