ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง เรซิ่น คิท ครับ  (อ่าน 9166 ครั้ง)

ออฟไลน์ noparuj

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 30
สอบถามเรื่อง เรซิ่น คิท ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 12:42:49 PM »
เห็นมี เรซิ่นคิท ที่ไว้อัพ ดีเทลของ กันพลา มันสวยดี มีทั้งแบบ full kit และ conversation kit ทำออกมาสวยมาก ถามว่าน่าเล่นไหมครับ ไครมีประสบการณ์ แต่ดูจากรีวิว ท่าทางดัดแปลงเยอะ :iconnosebleed:ราคาก้อสูงพอสมควร ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ ganarel

• Like: 3
Re: สอบถามเรื่อง เรซิ่น คิท ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 02:05:41 PM »
ผมเคยทำแบบ Full Kit สวยจริงไรจริง แต่ตอนทำสีนี่แทบอ้วก

ออฟไลน์ winnythepooh

• Like: 21
Re: สอบถามเรื่อง เรซิ่น คิท ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 02:14:45 PM »
ผมกำลังทำ full kit อยู่ครับบอกไม่ถูกแต่ถ้าคนเล่นโมเดลระดับทำสีได้แล้ว ผมว่าควรหามาลองครับให้อะไรที่แปลกใหม่จากพลาสติกเยอะมาก
จะว่ายากก็ไม่เชิง มันท้าทายมากกว่าครับ
แนะนำว่าควรลองครับ :iconvsign:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 08:42:04 PM »
ผมเคยทำแบบ Full Kit สวยจริงไรจริง แต่ตอนทำสีนี่แทบอ้วก
:iconpanic:

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 09:10:03 PM »
ข้อดีของเรซิ่น
1. ส่วนมาก บันไดไม่ทำ
    ส่วนมากเป็นงานแฮนเมคอ่ะ
2. ดีเทลคลอบคลุมกว่า
   เพราะการผลิตใช้การหล่อเทในบล็อคซิลิโคน ซึ่งมีความยืดหยุ่น ทำให้ชิ้นงานมีดีเทลสามมิติ มากกว่าบล็อคโลหะ ซึ่งเป็นแม่พิมพ์ซ้ายขวาประกบ
   ซึ่งการทำดีเทลแบบให้ครบทุกจุด บนล่างซ้ายขวา ถ้าเป็นพลาสติกอาจต้องแยกชิ้นมา 3-4 ชิ้น ซึ่งโคโตชอบทำ ทำให้ชิ้นส่วนเยอะเกินความจำเป็น
   แต่สำหรับบันไดจะตัดดีเทลไม่ก็ทำลายตื้นๆไปแทน ทำให้วอชไม่ติด  ส่วนเรซิ่นหล่อมาเป็นก้อนเดียวเลย

ข้อเสีย
1. หนักกว่า
   เพราะเป็นคล้ายๆพลาสติกหล่อตัน
   ถ้าใช้เบสคิต ถ้าโครงในไม่ดีพอ อาจมีหงายหลังล้ม  หรือตรงใหนที่อ่อนแอ ก็อาจหักได้ง่ายๆ
   แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับตัวด้วยว่าตัวอะไร  เช่นปีกหนักๆ บ่าหนาๆ อันนี้เตรียมรับสภาพได้เลย
   ยิ่งถ้าตัวหนักมากๆ ระดับกิโล ขนย้ายทีกล้ามขึ้นง่ายๆ
2. สีถลอกง่ายกว่า
    เพราะเรซิ่นั้นออกแข็ง  ธรรมดาเวลาพ่นใส่พลาสติกถ้ามีจุดขบหรือกระแทก พลาสติกมันออกนิ่มกว่า มันเลยช่วยกระจายแรงไปบ้าง
    แต่เรซิ่นนี่แข็งเจอแข็ง สีที่อยู่ตรงกลางจะถลอกง่าย
    อีกส่วนคือเนื้อเรซิ่นมันธรรมชาติมีความมันวาวในตัว เหมือนหิน สีมันเลยเกาะไม่ค่อยดีเท่าพลาสติก
    อีกส่วนนึงก็เพราะน้ำหนักมันด้วยแหล่ะ เพราะหนักกว่าพลาสติก
3. หักง่ายกว่า
    อย่างที่บอก พลาสติกมันยังยืนหยุ่นกว่า  แต่เรซิ่นมันจะหักไม่ยอมงอ
    เวลาปัดเช็ดฝุ่น หรือเอามาล้างน้ำยาล้างจานกำจัดพวกคราบซอกลึกนี่ จะลำบากมาก
    จริงๆเอาแค่แบกไปล้างนี่ก็ลำบากแล้วอ่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นกับว่าโมตัวใหนด้วย
4. ประกอบยากกว่า
    ส่วนมากเรซิ่นเวลายึดควรใช้การฝังแกนเหล็กมากกว่า ซึ่งหลักๆใช้สว่านมือ
    ซึ่งการติดก่วช้างตรงๆไม่ฝังแกนนั้นไม่แนะนำ  เพราะกาวช้างมีเสื่อมอายุได้ หรือกรอบได้ตามอายุหรือเก็บในที่อุณหภูมิสูง
    ควรหาตัวกลางมาใช้เป็นจุดเชื่อมเสมอ  ไม่งั้นกาวหลุด กาวเสื่อม หลุดมาทั้งชิ้น ร่วงลงพื้น แตกแน่นอน (โดนมาแล้ว)
5. ทำสีเอาเองทั้งตัว อันนี้แน่นอน

ปัจจัยอื่นๆ เช่นพวกความสากของผิว รอยรูมด  หล่อมาเลื่อม หล่อมาหัก อันนี้แล้วแต่ยี่ห้อผู้ผลิต
แต่ส่วนมาก เรซิ่น ถ้าให้เทียบความเนี๊ยบของค่าย ให้ลองพ่นสีรองพื้นดู
เพราะเรซิ่นเนื้อมันออกใสนิดๆ บางเจ้าก็ใช้สีขาวอ่อนไปเลย ถ้าไม่พ่นสีรองพื้นไปจะมองไม่ออกเลยว่าผิวจริงๆมันเป้นยังไง
บางเจ้าสากมาก  ต้องพ่นรองพื้นแล้วขัดกัน 3-4 ตลบกว่าผิวจะเรียบ
บางเจ้าพ่นรองพื้นไปแล้วอาจเก็บลงกรุไม่เอามาทำต่ออีกเลย
บางเจ้าพ่นรองพื้น ขัดรอบเดียวผ่าน  อันนี้มักเป็นพวกโมแท้

หลักๆจริงๆก็ขึ้นกับผู้ผลิตแหล่ะ  แต่พวกปัญหาน้ำหนัก อะไรพวกนี้นี่ไม่น่าหนีพ้น เพราะมันเป็นคุณสมบัติของมันอยู่แล้ว
เรื่องผิวก็อีกอัน  ถ้าไม่พ่นสีรองดูไม่มีทางรู้เลยว่างานจริงๆมันเป็นยังไง

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ sariora123

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 10:09:13 PM »
มีแต่ เรซิ่น แนวชาแรคเตอร์ อนิเมะ ครับ ดีตรงตัวสวย ๆ บางตัวไม่มีในพวกฟิกเกอร์ เสียคือ มีแต่ก็อป ครับ ของแท้จริงๆ หายาก ล่าสุดฮารุนะ จากคังโคเระ  พ่นรองพื้นเทาไปนี่ ลมแทบจับ คือแบบว่าไม่รู้จะโป้วยังไงดี ผิวหยาบ + รูเยอะมากๆ ปล . ผมทำอยู่นานไม่แล้วสักที เวลาว่างมีทำน้อย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 05:48:53 AM »
ข้อดีของเรซิ่น
1. ส่วนมาก บันไดไม่ทำ
    ส่วนมากเป็นงานแฮนเมคอ่ะ
2. ดีเทลคลอบคลุมกว่า
   เพราะการผลิตใช้การหล่อเทในบล็อคซิลิโคน ซึ่งมีความยืดหยุ่น ทำให้ชิ้นงานมีดีเทลสามมิติ มากกว่าบล็อคโลหะ ซึ่งเป็นแม่พิมพ์ซ้ายขวาประกบ
   ซึ่งการทำดีเทลแบบให้ครบทุกจุด บนล่างซ้ายขวา ถ้าเป็นพลาสติกอาจต้องแยกชิ้นมา 3-4 ชิ้น ซึ่งโคโตชอบทำ ทำให้ชิ้นส่วนเยอะเกินความจำเป็น
   แต่สำหรับบันไดจะตัดดีเทลไม่ก็ทำลายตื้นๆไปแทน ทำให้วอชไม่ติด  ส่วนเรซิ่นหล่อมาเป็นก้อนเดียวเลย

ข้อเสีย
1. หนักกว่า
   เพราะเป็นคล้ายๆพลาสติกหล่อตัน
   ถ้าใช้เบสคิต ถ้าโครงในไม่ดีพอ อาจมีหงายหลังล้ม  หรือตรงใหนที่อ่อนแอ ก็อาจหักได้ง่ายๆ
   แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับตัวด้วยว่าตัวอะไร  เช่นปีกหนักๆ บ่าหนาๆ อันนี้เตรียมรับสภาพได้เลย
   ยิ่งถ้าตัวหนักมากๆ ระดับกิโล ขนย้ายทีกล้ามขึ้นง่ายๆ
2. สีถลอกง่ายกว่า
    เพราะเรซิ่นั้นออกแข็ง  ธรรมดาเวลาพ่นใส่พลาสติกถ้ามีจุดขบหรือกระแทก พลาสติกมันออกนิ่มกว่า มันเลยช่วยกระจายแรงไปบ้าง
    แต่เรซิ่นนี่แข็งเจอแข็ง สีที่อยู่ตรงกลางจะถลอกง่าย
    อีกส่วนคือเนื้อเรซิ่นมันธรรมชาติมีความมันวาวในตัว เหมือนหิน สีมันเลยเกาะไม่ค่อยดีเท่าพลาสติก
    อีกส่วนนึงก็เพราะน้ำหนักมันด้วยแหล่ะ เพราะหนักกว่าพลาสติก
3. หักง่ายกว่า
    อย่างที่บอก พลาสติกมันยังยืนหยุ่นกว่า  แต่เรซิ่นมันจะหักไม่ยอมงอ
    เวลาปัดเช็ดฝุ่น หรือเอามาล้างน้ำยาล้างจานกำจัดพวกคราบซอกลึกนี่ จะลำบากมาก
    จริงๆเอาแค่แบกไปล้างนี่ก็ลำบากแล้วอ่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นกับว่าโมตัวใหนด้วย
4. ประกอบยากกว่า
    ส่วนมากเรซิ่นเวลายึดควรใช้การฝังแกนเหล็กมากกว่า ซึ่งหลักๆใช้สว่านมือ
    ซึ่งการติดก่วช้างตรงๆไม่ฝังแกนนั้นไม่แนะนำ  เพราะกาวช้างมีเสื่อมอายุได้ หรือกรอบได้ตามอายุหรือเก็บในที่อุณหภูมิสูง
    ควรหาตัวกลางมาใช้เป็นจุดเชื่อมเสมอ  ไม่งั้นกาวหลุด กาวเสื่อม หลุดมาทั้งชิ้น ร่วงลงพื้น แตกแน่นอน (โดนมาแล้ว)
5. ทำสีเอาเองทั้งตัว อันนี้แน่นอน

ปัจจัยอื่นๆ เช่นพวกความสากของผิว รอยรูมด  หล่อมาเลื่อม หล่อมาหัก อันนี้แล้วแต่ยี่ห้อผู้ผลิต
แต่ส่วนมาก เรซิ่น ถ้าให้เทียบความเนี๊ยบของค่าย ให้ลองพ่นสีรองพื้นดู
เพราะเรซิ่นเนื้อมันออกใสนิดๆ บางเจ้าก็ใช้สีขาวอ่อนไปเลย ถ้าไม่พ่นสีรองพื้นไปจะมองไม่ออกเลยว่าผิวจริงๆมันเป้นยังไง
บางเจ้าสากมาก  ต้องพ่นรองพื้นแล้วขัดกัน 3-4 ตลบกว่าผิวจะเรียบ
บางเจ้าพ่นรองพื้นไปแล้วอาจเก็บลงกรุไม่เอามาทำต่ออีกเลย
บางเจ้าพ่นรองพื้น ขัดรอบเดียวผ่าน  อันนี้มักเป็นพวกโมแท้

หลักๆจริงๆก็ขึ้นกับผู้ผลิตแหล่ะ  แต่พวกปัญหาน้ำหนัก อะไรพวกนี้นี่ไม่น่าหนีพ้น เพราะมันเป็นคุณสมบัติของมันอยู่แล้ว
เรื่องผิวก็อีกอัน  ถ้าไม่พ่นสีรองดูไม่มีทางรู้เลยว่างานจริงๆมันเป็นยังไง
555 ฟังคุน นาโร เล่ามาแล้วข้อเสีย มากกว่าดีเยอะเลย ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ ผมลองซื้อ sazabi ของ ดาบัน มา มันจะใส่ชุดdress up ของ super g ที่เป็น resin ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ pang1253

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 01:44:53 PM »
ผมกำลังรอทำResinตัวแรกเลยครับสั่งไปเดื่อนสามของมาเดื่อน11แม่เจ้านานจนลืม
ผมรอทำ Gunleon จากsuperrobotอยู่ครับตามหามานานเจอแต่ตรงนี้

ผมเข้าใจว่า convertion kit กับfull kitมันต่างกันที่อันนึง เป็นชิ้นส่วนที่ต้องมีเบสโครงในเหมื่อนกับเอาชุดเรชิ่นไปเปลี่ยนเกราะ กับอีกแบบที่ฟิกโพสมาเลย
ที่ผมสั่งไปมัน ไม่ราู้ว่าเป็นชนิดไหนระหว่าง convertion kit กับ full kit แต่ร้านเขามีให้ดูว่าประมาณนี้

ผมอยากทราบว่ามันเป็นชนิดไหนถ้าเป็นแบบฟิกโพสมาผมสามารถแปลงโครงในmgรึโครงframe arm ทำใส่ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 06:37:17 PM »
ทำไมชิ้นส่วนเยอะจัง แต่ดูไม่ออกว่ามีโครงในรึเปล่า คุณ นาโรกิ ว่าไงครับ มาตอบให้ที :iconmouth:

ออฟไลน์ kerbaroz

• *
  • Like: 5
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:08:02 PM »
ผมว่า Full kits จากข้อต่อที่ให้มา และจากชิ้นส่วนลำตัว

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:12:01 PM »
ผมเห็นบางตัวชิ้นส่วน387ชิ้นลายตาเลยรอทำตัวนี้ก่อนสั่งไปนานแล้วสั่งเดื่อน3มาเดื่อน11ไม่กำหนดวันผมพลาดด้วยไปสั่งพรีออเดอร์ก้ตัวนี้ชอบมากที่สุดนี่นาหาที่ไหนไม่ได้ล่ะเสียดายขาดประแจยักษ์คราวหน้าไม่พลาดหาสั่งเป็นอินสต๊อคเอาจะได้ของเร็วๆ

• *
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:15:40 PM »
ผมเห็นบางตัวชิ้นส่วน387ชิ้นลายตาเลยรอทำตัวนี้ก่อนสั่งไปนานแล้วสั่งเดื่อน3มาเดื่อน11ไม่กำหนดวันผมพลาดด้วยไปสั่งพรีออเดอร์ก้ตัวนี้ชอบมากที่สุดนี่นาหาที่ไหนไม่ได้ล่ะเสียดายขาดประแจยักษ์คราวหน้าไม่พลาดหาสั่งเป็นอินสต๊อคเอาจะได้ของเร็วๆ

เวป E2046 ไม่เจอสินค้าตัวนี้แล้วนะครับ  :iconfreak:

ขอให้ order ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2015, 10:27:43 PM โดย kerbaroz »

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:37:41 PM »
ผมอยากทราบว่ามันเป็นชนิดไหนถ้าเป็นแบบฟิกโพสมาผมสามารถแปลงโครงในmgรึโครงframe arm ทำใส่ได้ไหมครับ

เป็นฟูลคิตครับ กึ่งฟิกโพส

คือ มันมีแกนมาให้   ให้พอขยับได้นิดหน่อยก่อนที่จะติดกาวตาย
ข้อขยับมันมี แต่ตัวโมไม่มีจอยย์ยางมาให้  ให้เรซั่นขยับขัดกันมันจะสึกไว และเท่าที่ดู เข่ากับศอก และใหล่ไม่น่าขยับได้
เอาจริงๆมันก็น่าจะโมฟิกตายตัวขยับไม่ได้อ่ะแหล่ะ

ถ้าอยากโม  มีจอยย์แยกขายครับพอเอามาโมดิฟายได้  แต่ถ้าอยากขยับทั้งตัวนี่โมกันเหนื่อย
จะไปหาโครงมาทำจุดขยับก็ได้ หาตัวที่โครงในมันคล้ายๆกัน แล้วเอาเกราะไปแปะเอา แต่ก็ต้องหั่นๆเฉือนๆอยู่ดี ยังไงก็เหนื่อย

เวป E2046 ไม่เจอสินค้าตัวนี้แล้วนะครับ  :iconfreak:

E2046 ใช้ชื่อกันไรออนครับ
http://www.e2046.com/product/Gunlion/11829/

E2046 สายเรซิ่นหุ่นยนต์ ถ้าเลี่ยงได้ผมเลี่ยงนะ  อัสทราน่ากันท์ผมสั่งไปตั้งกะปี 2013 ทุกวันนี้ยังไม่ได้เลย ................

ทำไมชิ้นส่วนเยอะจัง แต่ดูไม่ออกว่ามีโครงในรึเปล่า คุณ นาโรกิ ว่าไงครับ มาตอบให้ที :iconmouth:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2015, 10:40:33 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 11:23:44 PM »
Gunleonหาไม่เจอนะครับชื่อสินค้ามันผิดมันลงเป็นGunlion 

ท่านNaroki ผมกลัวว่ามันจะให้เจาะยัดแกนเหล็กเองอ่ะครับกว่าเหล้กจะหักจะหลุดนะครับ

ผมพลาดครับตรงที่ไม่ได้ดูว่าเป็นPre-orderรึIn-stok
 Pre-order สั่งชุดเดียวไม่ค่อยอยากทำมันอยากให้สั่งเป็นชุดแล้วทำทีเดียวเท่าที่ผมอ่านจากทางร้านนะครับของไทยมันก้สั่งไปเป็นชุดๆของมันเลยมาเร็ว จริงๆมันนานมากๆผมสั้่งเ้ดื่อน3ต้นเดื่อน ถามแล้วถามอีก พึงได้คำตอบว่าจัดส่งเดื่อน11แต่ไม่กำหนดวันโอ้วแม่เจ้า

คราวหน้าผมไม่พลาดละครับ หาแบบInstokเอาน่าจะเร็วกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2015, 11:32:13 PM โดย pang1253 »

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 07:26:06 AM »

เป็นฟูลคิตครับ กึ่งฟิกโพส

คือ มันมีแกนมาให้   ให้พอขยับได้นิดหน่อยก่อนที่จะติดกาวตาย
ข้อขยับมันมี แต่ตัวโมไม่มีจอยย์ยางมาให้  ให้เรซั่นขยับขัดกันมันจะสึกไว และเท่าที่ดู เข่ากับศอก และใหล่ไม่น่าขยับได้
เอาจริงๆมันก็น่าจะโมฟิกตายตัวขยับไม่ได้อ่ะแหล่ะ

ถ้าอยากโม  มีจอยย์แยกขายครับพอเอามาโมดิฟายได้  แต่ถ้าอยากขยับทั้งตัวนี่โมกันเหนื่อย
จะไปหาโครงมาทำจุดขยับก็ได้ หาตัวที่โครงในมันคล้ายๆกัน แล้วเอาเกราะไปแปะเอา แต่ก็ต้องหั่นๆเฉือนๆอยู่ดี ยังไงก็เหนื่อย

E2046 ใช้ชื่อกันไรออนครับ
http://www.e2046.com/product/Gunlion/11829/

E2046 สายเรซิ่นหุ่นยนต์ ถ้าเลี่ยงได้ผมเลี่ยงนะ  อัสทราน่ากันท์ผมสั่งไปตั้งกะปี 2013 ทุกวันนี้ยังไม่ได้เลย ................

อ่อ อย่างนี้นี่เอง  :icondisapp:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 06:58:50 PM »
มีหลายคนเตือนว่าอย่าลองเลย งานเรซิ่น เด๋วจะท้อ จนเลิกเล่นโมไปเลย :icondisapp: ทั้งอุดทั้ง ขัด ทั้ง ดัดแปลง ฝังเดือย เฮ้อ ผมคิดไม่ตกเลยแฮะ กลัวซื้อมาทำไม่จบ เสียดายตัง 555555 แต่เห็น คนอื่นเค้าทำเสร็จ ทำไม่มันสวยยยยย สด งดงาม ขนาดน้านนน