ผู้เขียน หัวข้อ: [โหลดโหด Age Series] "พลังแห่งเอ็กซ์ราวเดอร์" : Gundam Age FX [HG 1/144]  (อ่าน 6225 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIEND

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ

[Box Art]
ราคา 1600 เยน
จำหนายปี 2012

รีวิวนี้เป็นรีวิวเก่าที่ผมเคยรีวิวในเพจตัวเองตอนมีนาที่แล้ว
แต่มาอัพลงนี้อีกที เพื่อดูว่าจะมีปัญหากับการอัพไฟล์ภาพแบบเมื่อปีก่อนไหม (ปีก่อนผมเคยรีวิวอยู่นี้ครั้งนึงแต่เลิกเพราะปัญหาการอัพภาพ)

[แผง]

แผงทั้งหมดไม่มากไม่น้อย แต่พอคุ้มกับราคาได้ตามช่วงเวลานั้น

ดีเทลมีไม่มากไม่มายเท่าไร เพราะถอดมาจากอนิเมะหมดเลย

ปีกของคอร์ไฟซ์เตอร์มีดีเทลด้วย  :iconvsign:

จุดที่ทำให้ FX มีเอกลักษณ์ที่สุด "ฟันเนล"
แผงใส่เขียวสวยมากๆ เห็นว่าเปิดในแบล็กไลท์ได้ด้วย (แบบพวกจีเซลฟ์,เบิร์นนิ่ง)
ในภาพมีทั้งแบบเล็กและใหญ่ตามในอนิเมะเป๊ะๆ

ฐานวงแหวนไว้ติดฟันเนลเป็นชิ้นขาวใสสะอาด

ข้อเสียของฟันเนลคือ ในภาพนี้คุณดูแล้วมันอาจจะไม่มีอะไรใช่ไหม 0^0

แต่เมื่อคุณพลิกด้านหลังเท่านั้นแหละ
บร๊ะเจ้าครับ! ตรงด้านหลังให้ติดสติกเกอร์เอาเด้อพ่อแม่พี่น้อง =0= (ก็ HG อ่ะนะ)

ฟันเนลเล็กจะแย่กว่า เพราะนอกจากจะไม่แยกชิ้นน้ำเงินแบบฟันเนลใหญ่แล้ว
มันต้องติดสติกเกอร์ทั้งสองฝั่งเลยครับ จะทาสีให้มันก็ไงๆอยู่ด้วย......(ทำใจละกันนะเพราะมันคือ HG ให้เราได้แค่นี้แหละ)

ภาพตอนประกอบไม่มีนะครับไม่ได้ถ่ายไว้ ขอข้ามไปที่ตัวโมเลยละกัน

ตัวนี้เนื่องจากช่วงนั้นผมขี้เกียจแยกมาแต้มสีอีกรอบ ผมเลยแต้มสีและตัดเส้นไปตอนต่อไปด้วยเลย

ด้านหน้า

รวมๆต่อแล้วจัดว่าสวยดีนะ เป็นกันดั้มอีกตัวที่ผมชอบมากๆพอกับหุ่นสายดาบของภาค OO
เพราะทรงมันสวย ดูทันสมัยดี และเรียบง่ายไม่มีอะไรมากมายแบบบางภาคด้วย
ตรงหน้าอกที่เป็นส่วนกระจกผมติดสติกเกอร์ลงไปเพราะขี้เกียจแต้ม ปรากฏว่าสวยมากๆ
ถ้าโมยุคใหม่ให้สติกเกอร์สวยๆแบบนี้มาก็ยอมนะ แม้จะเป็นคราบก็ตาม

ด้านข้าง

ด้านหลัง

ด้านหลังนี้ผมชอบกระโปรงมันนะใหญ่มากๆ ชวนนึกถึงกระโปรงของกีร่าซูลู่เลยล่ะ

อันนี้สภาพตอนถอดฟันเนลตามตัวออก
ฟันเนลตอนติดตามตัวจะหลวมพอสมควรนะ แต่อาจจะแล้วแต่กล่องด้วย
วิธีแก้หลวมก็เอามากเกอร์ทาปาดๆมันแหละ ของผมได้บ้างไม่ได้บ้าง

จุดแต้มสี

สีดำที่กระโปรงหลังเป็นกันดั้มมากเกอร์ ทาเกินก็เช็ดสีที่เกินออกได้

ทัสเตอร์ที่ขาเอามากเกอร์สีดำทาเช่นกัน

สีเทาที่มือที่ไม่แยกให้ ใช้สีไกอาเบอร์ 074 แต้ม

ตรงนี้ทาได้น่าเกลียดไปหน่อย....สีเทาก็ของไกอาเช่นกัน รีบตัดเส้นเร็วไปด้วยเพราะนึกว่าแห้งแล้ว....
พอดีตอนทาผมผสมหนาไปเลยออกมาแบบนี้ + จุดนี้ถ้าแนะนำกั้นพ่นดีกว่านะ

สีเทาที่เท้าก็ไกอาเบอร์เดิมแหละ
และอีกบางจุดที่ผมอาจจะลืมถ่ายไว้ เพราะมันเยอะเลยเอาสั้นๆแค่นี้

ดวงตาและเมนคาเมร่าบนหัว ใช้กันดั้มมากเกอร์ ฟ้าเมทัลลิคแต้ม และใช้ปากกาตัดเส้นตัดตามขอบตา

จุดขยับ

ตัวนี้ขอสั้นๆได้ใจความว่า "ดีงามมากกกกกกกกกก"
ดีงามขนาดผมรักเลยล่ะ จุดขยับแหล่มมากขนาดนี้
ในภาพเมื่อกี้แขนงอได้แบบสุดๆเหมือนพวกออลกันดั้มเลย แหล่มไหมล่ะ =w=

ที่บ่าจะมีกลไกขยับไปด้านหน้าแบบไทร์เบิร์นนิ่งหรือพวกออลกันดั้มได้ นับว่าดี
ข้อเสียคือเป็นพลาสติกทั่วไป ถ้ขยับแรงๆพลาสติกอาจหักได้.....

ขากับเอว (มองที่ขาและเอวนะ)
เอวจะมีขุดขยับอยู่เลยงอพับได้แบบโมสมัยใหม่
ส่วนขาจะยกขึ้นและงอได้แบบสุดๆเลยล่ะ

ถ่างขาดู ก็ถ่างได้แบบสุดๆไปเลย!!!
อ้อข้อเท้าก็ขยับได้ด้วยนะ
ชอบตรงจุดขยับนี้แหละตัวนี้แหล่มมากๆ
อยากให้ลุงกลับไปใช้แบบกันดั้มเอจมั้งนะ แบบออลกันดั้มบางตัวรับไม่ไหวจริงๆ

ตัวเปล่าๆลองโพสท่าดู แหล่มมากมายครับ =w=

ขยับได้แบบสุดๆ!!!!

จิเกนฮาโอริววววววว

กำปั้นชกดินของมนุษย์เตารีด

นั่งคุกเข่าได้นะ

รวมๆสำหรับใครที่ชอบจัดท่าก็เป็นอีกตัวที่แนะนำ อ๊ะ รีวิวยังไม่จบนะเอ่อ =w=

ฟันเนล
แบบใหญ่ 6 ชิ้น
แบบเล็ก 8 ชิ้น

ซูมหน่อย
รวมๆฟันเนลสวยดีนะ
แต่ข้อเสียจะเป็นที่ฐายติดมันเพราะมันขยับอะไรไม่ได้มาก ได้แค่พับขึ้นและลงเท่านั้น

จุดขยับฐานติดฟันเนลทำได้แค่พับขึ้นลง
และหมุนฐานไปรอบๆเท่านั้น

ฐานที่แถมมากับกันดั้ม
ตามคอนเซ็ปภาคนี้ฐานทำมาดีสุดละ
เพราะมันเก็บมือที่แถมมาให้ได้ด้วย =w=

คอร์ไฟซ์เตอร์
กระจกผมเอามากเกอร์แต้มนะ

ด้านข้าง

ด้านหลัง

ตอนติดฟันเนล
ส่วนตัวผมชอบดีเทลของคอร์ไฟซ์เตอร์นะดูดีมากๆเลย

วิธีติดคอร์ไฟซ์เตอร์จะติดที่รูด้านหลัง FX แบบนี้

มาที่อาวุธกันมั้ง

อาวุธ
สตรักเกิล ไรเฟิล ปืนประจำตัวของ FX
และไดดอลบาซูก้า อาวุธไม้ตายที่ใช้แค่ครั้งเดียวในเรื่อง (แถมมาแค่นี้ก็คุ้มละ)
สีดำที่อาวุธคือมากเกอร์
ส่วนเมนคาเมร่าบนลำกล้องของไดดอลบาซูก้าเป็นมากเกอร์สีฟ้าเมทัลลิค

จุดแต้มสีอื่นๆ
สีดำตรงนี้ก็มากเกอร์

มือที่แถมมาให้ทั้งหมด
กำสนิท x2
จับอาวุธ x2
แบ x1

พิมพ์มาเยอละเหนื่อย =[]= โพสท่าเลยละกัน!!!

สตรักเกิล ไรเฟิล

จุดขยับขยับได้แบบสุดๆ

ในกล่องไม่แถมบีมเซเบอร์ให้
ในภาพเป็นของชินนันจู (หาตัวรูเสียบเท่าๆกันแล้วก็ติดไปเลย)

ปีกที่ปากกระบอกจะกางออกได้ จำไม่ได้แล้วว่าในเรื่องใช้ทำอะไรมั้ง
กริฟที่ด้านข้างสามารถจับได้

ที่ปีกบนปืนจะมีสติกเกอร์ให้ติดอีกที แต่จริงๆไม่จำเป็นก็ได้มั้ง
จุดขยับดีมากเลยโพสท่าแบบเป็นธรรมชาติได้

ฉากใช้โหมดนี้ในอนิเมะ

มาที่จุดเด่น ฟันเนล
ในอนิเมะฟันเนลมีความคมสูงและแข็งมากๆ
นอกจากจะตัดหุ่นให้ขาดและไม่ฆ่าใครตายแล้ว (ฮา)
ยังแข็งมากพอจะเอามาบังเป็นโล่ด้วย เป็นสาเหตุที่ FX ไม่จำเป็นต้องมีโล่

โหมดกำบังในอนิเมะ
ควบคุมได้ง่ายดั่งใจหากคนใช้เป็นเอ็กซ์ราวเดอร์
เห็นภาพนี้แล้วชอบคิโอะมากๆเลย หลังจากเรียนรู้อะไรมามากมายก็พบทางเดินของตัวเอง
เลยไม่มีความคิดจะแบ่งแยกมิตรศัตรู แม้ตัวจะได้รับความเจ็บปวดแค่ไหนก็ตาม

แอ็คชั่นยาวๆ

ท่าบังคับตอนใช้ฟันเนล ดูยิ่งใหญ่และอลังการจริงๆ *0*

ฟันเนลถ้าฉลาดเล่นหน่อยก็สามารถแอ็คสวยๆได้นะ
ในภาพผมเอาติดที่ด้านหน้าของฐานที่แถมมาให้ ดูดีอีกแบบ

พับฐานติดเข้าไปหาหุ่นจะดูเหมือนฟันเนลอยู่ใกล้หุ่น

ติดกับ Action Base ก็ได้นะ
พอดีผมไม่มีทามาชิสเตจเลยแย่หน่อย....
แนะนำการเล่นว่าให้อาศัยมุมกล้องในการถ่ายจะสวยและงามฝุดๆ

ไดดอล บาซูก้า อาวุธไม้ตายที่ใช้แค่ตอนเดียว
มีแรงยิงมากมายมหาศาล
แน่นอนว่าหนักและเกะะกะมากๆเพราะมันใหญ่มากด้วย

กับ FX Brust ที่ออกทีหลัง
เป็นโหมดที่เร่งพลังสูงสุดของ FX จนเกิดการเปลี่ยนสี ใช้ครั้งแรกตอนอาละวาด กับสุดท้ายตอนกำจัดเวแกนเกีย
ส่วนตัว Brust ก็สวยนะ จริงๆผมได้ Brust มาก่อนจะได้ FX อีก แต่พอต่อแล้วเบิร์ธโหมดสวยมากๆเลยฟันเนลก็สวยมากอีก
แต่ตอนนี้คงหายากหน่อยละ มันเหมาะแก่การเอามาสะสมจริงๆนะตัวนี้
อ้อ ของ Brust จะมีบีมเซเบอร์ให้ด้วยนะ ตัวปกติไม่มีให้

เทียบกับ Brust Mode ความสูงมาตรฐานทั่วไปของ HG 1/144
เบิร์ธแถมชิ้นใส(เอฟเฟ็ค)สีฟ้ามาให้ด้วย และมันสวยมากๆเลยล่ะคุ้มราคาเลยทีเดียว (เบิร์ธจะแพงกว่าหน่อยนิดนึง)

เทียบฟันเนล
ฟันเนลร่างเบิร์ธสวยมากๆ

[สรุป]

---จุดขยับดูดีกว่า all gundam มาก หลายๆส่วนแน่นและแข็งแรง แต่พวกบอลจอยย์ที่เอวอาจต้องทำให้ฝืดด้วยกาวช้างหรือมากเกอร์ก่อน ถึงจะแน่นได้ ไม่งั้นหลุดแน่นอน
---ฟันเนลสวย และ หลวม
---ฐานติดฟันเนลเอามาแอ็คท่าอะไรได้ไม่มาก เราต้องใช้เทคนิคเล่นเอาเองล้วนๆ
---มีของมาให้ครบหมด ยกเว้น บีมเซเบอร์ ที่ถ้าอยากได้ ต้องซื้อ HG 1/144 Age FX Brust หรือเอาของตัวอื่นๆมาใส่แทน
---ฐานตั้งเก็บมือได้ สะดวกมากๆ
---ดีไซน์สวย รูปทรงดี ดีเทลมาแบบอนิเมะทุกประการ (จริงๆไม่อยากพูดเรื่องดีเทลเท่าไร แต่ผมว่าแบบนี้แหละดีเทลดีสุดล่ะ)
---ฟันเนลติดแล้วบางจุดดูไม่เข้ากัน
---ฟันเนลสติกเกอร์บาน....

รวมๆแล้วเป็นโมที่ผมแนะนำให้จัดเลยล่ะ ถือว่าทำมาได้ดีมากๆสำหรับโมภาคที่ไม่ค่อยมีกระแสตอบรับเท่าไรนัก
เรื่องกระแสหลายๆคนคงรู้กันดีแหละ ใครชอบก็ชอบแต่ไม่ชอบก็จะไม่ชอบไปเลย แต่ทางนี้ชอบดีไซน์ภาคเอจอยู่แล้วเพราะหลายๆตัวทำมาสวย และดูดีมาก
ข้อเสียคือมันเริ่มหาโมภาคนี้ยากแล้ว ล่าสุดปีนี้ก็รีสต๊อกเอจทูทั้งสาม กับพวกเอจวันไปแล้ว ไม่รู้จะมีโอกาสรีฟาเซียไหมนะ ผมอยากได้ตัวนั้นมากๆ

ถ้าชอบก็จัดเลยครับตัวนี้ทำมาสวยมากๆและงามจริงๆ แต่ MG ไม่รู้จะออกไหม มีต้นแบบมาเมื่อปี 2013 แต่ไม่ได้ทำขายสักที (ปลายปี MG ก็มี V2 Ver.Ka มาอีก)

ขอบคุณที่รับชมครับ แต้มสีเละหน่อยขออภัย อาจจะแวะมารีวิวในบอร์ดนี้เนื่องๆเพราะผมชอบรีวิวในเพจตัวเองมากกว่า มันอัพรูปง่าย (แหะๆ) ไว้เจอกันใหม่ครับ ^ ^

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
Re: [โหลดโหด Age Series] "พลังแห่งเอ็กซ์ราวเดอร์" : Gundam Age FX [HG 1/144]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 10:45:31 PM »
สำหรับผมตัวนี้เท่สุดในภาคAGEแล้ว

อยากให้ออกMGน่ะครับ ไม่น่าโดนลืมเลย ฮะๆๆๆ

ถ้าออกตอนนี้ ฐานฟันเนล กับ burst mode โดนถีบไปP-บรรลัยแน่นอน  :iconfreak:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ DIEND

• **
  • Like: 11
  • TRANSFORMERS ,GUNPLA ,ANIME และของเล่นอื่นๆ
Re: [โหลดโหด Age Series] "พลังแห่งเอ็กซ์ราวเดอร์" : Gundam Age FX [HG 1/144]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 02:18:31 AM »
สำหรับผมตัวนี้เท่สุดในภาคAGEแล้ว

อยากให้ออกMGน่ะครับ ไม่น่าโดนลืมเลย ฮะๆๆๆ

ถ้าออกตอนนี้ ฐานฟันเนล กับ burst mode โดนถีบไปP-บรรลัยแน่นอน  :iconfreak:

คิดเหมือนกันว่าฐานฟันเนลมันต้องพรี (แต่จะให้เล่นยังไงล่ะถ้าฐานพรี ทั้งตัวก็มีแต่เซเบอร์และปืนสิ....)

หรืออาจจะไม่พรี แต่จะพรีเบิร์ธโหมดแทน  :iconfreak:

ออฟไลน์ cook097

• **
  • Like: 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 04:23:08 PM »
สวยดีครับตัวนี้

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 08:42:45 PM »
ตัวยนี้ผมก็รอ MG เหมือนกัน

แต่ภาคนี้ลุงแกคงไม่คิดจะหันกลับมามองแล้วมั๊ง ท่าทาง

ตอนแรกตั้งเป้าจะขายให้ได้มากกว่า OO แต่ผลกลับตรงกันข้าม ตลาดหดซะงั้น  :iconcry:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ reita

• **
  • Like: 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 08:00:17 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะคร้บ fx กับ fx full burst นี่ผมหาหลายร้านแล้วไม่มีของเลย :iconpale: เผื่อโชคดีเจอที่ไหนเข้าซักร้านนี่คงต้องซื้อไว้แล้วครับ