ผู้เขียน หัวข้อ: [30th Z Series] ภาค3 Anti Earth Union Group จัดหนัก จัดเต็ม  (อ่าน 6968 ครั้ง)

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
[30th Z Series] ภาค3 Anti Earth Union Group จัดหนัก จัดเต็ม
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 12:41:27 AM »
มาถึงภาคสุดท้ายของซีรีย์นี้แล้วครับ
อันนี้ภาคแรก EFSF  http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=36469.msg247286#msg247286
อันนี้ภาคสอง TITANS http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=37440.msg250474#msg250474

สีที่ใช้ก็เอาตามต้นฉบับเหมือนเดิม ตามนี้ครับ
http://www.mech9.com/p/translated-model-kit-color-guides.html

มาดูลำแรกกันเลยครับ

Argama-class
   เป็นยานชั้น"อาม่า" ซึ่งถูกพัฒนาโดย Anaheim Electronics โมลำนี้อยู่ในชุด Ex-Model 1/1700 ทำออกมาขาวจั๊วทั้งลำ ใครจะซื้อมาต่อดิบนี่หมดสิทธ์ น่าเสียดายที่ทำออกมาไม่กี่ลำยังมียานที่ผมอยากได้อีกหลายลำเลยโดยเฉพาะยานของฝั่งซีออน  การทำสีมีทั้งใช้วิธีหั่นแยกชิ้นแล้วติดกาวกลับ เพราะยังไงมันก็ขยับไม่ได้อยู่แล้วนี่ ส่วนสีเทาบริเวณLandingผมใช้สีอีนาเมลพ่นแล้วเช็ดออก ง่ายดีครับ ส่วนชิ้นสามเหลี่ยมเนื่องจากใช้สีอีนาเมลพ่นไปแล้วจะใช้สีเหลืองมาวอชอีกคงไม่ได้ เลยใช้ดีคอลเปล่าพื้นขาวมาพ่นสีอะคริลิคเหลืองแล้วตัดเป็นชิ้นสามเหลี่ยมเล็กๆแปะติดไปเลย ง่ายดี อิอิ

ควอโทร เวอจิน่า (อ่านตามคุณกร):iconfreak: อิคิมัส

RMS-099 Rick Dias
    ซื้อมาแต่สีแดงสีน้ำเงินไม่ได้ซื้อทำครบทุกสีไม่ไหว โมตัวนี้ได้มากล่องเยินมากๆ เจ้าของร้านบอกว่ากล่องนี้น่าจะไปอยู่ในห้างมาหลายปีขายไม่ออกเลยโดนโล๊ะออกมา ชิ้นงานนี้ขัดกระจุยยังกับโมจีน แถมร่องตื้นมากๆต้องย้ำลายเพิ้ม ตรงวงกลมๆที่แขนย้ำลายแล้วไม่สวยเลยเอาพุตตี้อุดทิ้งแล้วเดินลายใหม่ไปเลย ตัวนี้แทบไม่ได้บังพ่นเลย สีมันไม่ค่อยซับซ้อน ตรงสีดำด้านหน้าไหล่ผมไม่ได้ใช้อีนาเมลดำพ่นนะ แต่ใช้ปากาซากุระถมดำเอาเลย มักง่ายสะดวกดี  :iconnasty:

ยังไม่ถึงครึ่งเลยครับแต่ โอ้ดึกแล้วหนอ พี่ขอลาล่วง หลับฝันดีครับเดี๋ยวพรุ่งนี้มาอัพต่อ

ต่อๆครับ

RMS-179 GM II Minor Striker
ตัวนี้เป็นจิม2ของดาบันกล่องที่4แล้วเห็นพีบรรลัยออก Semi Striker มาเลยทำเล่นขำๆ แต่หอกไม่มี ซื้อSystem weaponsไม่ไหวแพงกว่าตัวโมอีก เลยใช้ดาบแทนละกัน ดาบชุดนี้เอามาจากชุด universal weapon ของจีนเนื้องานไม่ค่อยดีเท่าไร ผิวสากมากขัดกันยิกๆๆ

MSA-003 Nemo

ตัวนี้เป็นเนโมตัวที่3แล้วตัวแรกเป็นเรซิ่นราคาเท่าMG T-T ตัวที่2เป็นของภาคยูนิคอน แต่ไหนๆจะทำแล้วไม่มีเนโมเขียวก็ยังไงๆอยู่ ชุดก้ามปูชุดนี้แถมมากับ Rx-78 Revive ไปซื้อร้านลุงจูเลือกแบบเองได้เลยลุงไม่ได้ใส่ไว้ในกล่อง สีแดงตามร่องผมใช้สีอีนาเมลพ่นเช่นเคย ส่วนสีดำที่ทับลงบนสีอีนาเมลก็ใช้ปากกาซากุระถมดำอีก คอมโบชุดนี้ช่วยให้งานง่ายขึ้นเยอะครับ

MSN-00100 Hyaku Shiki

ไม่ต้องง้อพีบรรลัยก็มีMega Bazuka Luncher  กล่องนี้ตัวโมจะไม่ชุบทองมาให้(ดีแล้วไม่ต้องไปลอกทองเอง) เนื้อพลาสติกจะแข็งๆเป็นสีทองตุ่นๆ คาดว่าคงเหมือนกับ MG Shiki mass product ที่กำลังจะออก เนื้อพลาสติกขัดยากกว่าปกติ แถมบางจุดที่ติดกาว และขัดเก้บรอยประกบไปหลายรอบแล้วก็ยังยุบอยู่อีก(เช่นบริเวณหล้งเท้า) ตัวนี้พอพ่นเคลียร์ปิดงานแล้วความเงางามของสีทองลดลงไปพอสมควรเลย สีทองนี่ผมใช้ สีทองของไกอา+กับเคลียร์เหลือง

จริงๆเมทัสมีสายพลังงานมาให้ต่อกับMega Bazuka ได้นะแต่ผมไม่ได้เอามาต่อ(MethussในSRWมันเป็นหุ่นเติมHP ไม่ใช่EN หรือว่า SRW มันมั่ว :iconsweat:)

MSA-005 Methuss

หุ่นต้นแบบของพวกเอวบางร่างบึ๊ก หุ่นเติมHPยอดนิยม ในเกมส์ดูตัวมันเล็กๆแต่จริงๆตัวใหญ่พอสมควรเลยนะ ตัวนี้ระบบการแปลงร่างค่อนข้างดีไม่ยุ่งยากเท่าไร การทำสีก็ไม่ยุ่งยากมาก สีดำผมใช้สีอีนาเมลพ่นเช่นเคย ส่วนสีเขียวบริเวณเลนส์ตรงไหล่ผมใช้เทปไดโมพ่นสีแปะ อาวุธมีแค่ปืนที่ติดมากับแขนเหมือนเครืองประดับ ในเกมส์ยิงใครแทบไม่เข้าเลย  :iconsoul: สีเหลืองนี่เวลาถ่ายรูปออกมาแล้วมันเพี้ยนๆแฮะ

MSZ-006 Zeta Gundam

ตัวสุดท้ายของชุดนี้พระเอกสุดหล่อ ถึงโมจะเก่าแต่ก็มี Hyper Mega Launcher ให้นะ ระบบการแปลงร่างไม่ค่อยสมบูรณ์ต้องถอดๆใส่ๆชิ้นส่วนเอา แต่ผมขี้เกียจแล้วแล้วหาใบต่อจะดูวิธีแปลงไม่เจอ -*-

ถือปืนมือเดียวก็ยังได้อยู่

รวมรูปสุดท้าย จิมเจอบัง :iconcry:

แล้วพบกับภาค ZZ ต่อปีหน้าครับ

Not Coming Soon!!  REVIVE THE ORIGIN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2015, 10:16:00 AM โดย unn13 »

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
Re: [30th Z Series] ภาค3 Anti Earth Union Group จัดหนัก จัดเต็ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 07:05:54 AM »
นอนรอชมครับ
 Ex-Modelเกือบจะซื้อมาแล้วแต่อีวัฒNeoxบอกว่างานสีโหดขาวโพลนมาเลยนะ แต่มาเห็นแบบนี้แล้วอยากได้อีกแล้วสิ สวยๆชอบๆ

ออฟไลน์ CHARDOY

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 7
Re: [30th Z Series] ภาค3 Anti Earth Union Group จัดหนัก จัดเต็ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 07:33:06 AM »
งานสีสวย สะอาดตามากเลยครับ ตัวโมข้อพับแขนขวาลืมตัดเส้นรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Boyzgundam

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 08:46:06 AM »
งานเนียบเหมือนเดิมน๊ะคร๊าบบบบ... ฝีมือล้ำเลิศ :iconwish:

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 08:47:37 AM »
ชอบอากาม่ามากเลย สวยสุดๆ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ winnythepooh

• Like: 21
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 09:05:34 AM »
งานเนี้ยบมากครับ โดยเฉพาะ ex เห็นต่อดิบในดาลองแล้วเทียบกับตัวนี้นี่จักรวาลกับเหวเลยครัช :iconsmile:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 09:14:34 AM »
อะ มีการเเซวผมด้วย สวยมากครับ หุ่นตัวเบ้อเริ่มเทิ่มเลยนะนี่ ยานจมเเหง

:iconwish: ชอบการออกเเบบครับ มีการคิดถึงการอาศัยอยู่ในอวกาศด้วย  :iconlike:

ปล ทำสีหุ่นสวยมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2015, 09:22:57 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 11:12:16 AM »
ยุคนี้ชอบมีท่อตามข้อต่อ ทำให้ทำ joint 2 จังหวะเหมือนยุคหลัง ๆ ยาก ทำใหม่ก็คงขยับดีขึ้นไม่เท่าไรมั้ง

ว่าแต่ ใครสงสัยแบบผมไหม Rick Dias มันหยิบ beam saber ยังไง ปีกมันบังมิดขนาดนั้น
ยิ่ง Schuzrum Dias ปีกยาวเกือบถึงพื้น แต่ยังติด saber ไว้ที่เดิมอีก (เปลี่ยนมาติดเอวแบบ Zeta ก็ได้อยู่นา)

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 11:40:54 AM »
นอนรอชมครับ
 Ex-Modelเกือบจะซื้อมาแล้วแต่อีวัฒNeoxบอกว่างานสีโหดขาวโพลนมาเลยนะ แต่มาเห็นแบบนี้แล้วอยากได้อีกแล้วสิ สวยๆชอบๆ
ขอบคุณครับ จริงๆก็ทำสีไม่ยากนะครับ เพราะตัวยานมันก็ขาวโพลนเกือบทั้งลำอยู่แล้วบังพ่นไม่ค่อยมากเท่าไรครับ

งานสีสวย สะอาดตามากเลยครับ ตัวโมข้อพับแขนขวาลืมตัดเส้นรึเปล่าครับ
ตัดแล้วครับแต่ในรูปมันหน้าชัดหลังเบลอเลยมองไม่ค่อยชัดเท่าไร (บางทีถ่ายมาเบลอทั้งหน้าทั้งหลัง-*-) แต่บางทีก็มีลืมตัดหรือลืมเช็ดออกเหมือนกันครับ ดูตัวโมจริงๆบางทียังไม่ชัดเหมือนในรูปเลย

งานเนียบเหมือนเดิมน๊ะคร๊าบบบบ... ฝีมือล้ำเลิศ :iconwish:
ขอบคุณมากครับ

ชอบอากาม่ามากเลย สวยสุดๆ
เดี๋ยวหายาน"อากง" มาทำต่อ 55+

งานเนี้ยบมากครับ โดยเฉพาะ ex เห็นต่อดิบในดาลองแล้วเทียบกับตัวนี้นี่จักรวาลกับเหวเลยครัช :iconsmile:
ขนาดคู่มือยังไม่พิมสีให้เลยครับเวลาจะทำสีต้องดูฝากล่องเอา แพงก็แพงอะไรจะประหยัดต้นทุนขนาดนั้น ผมว่าถ้าแยกสีนิดหน่อยสำหรับคนต่อดิบจะขายดีกว่านี้เยอะเลย

อะ มีการเเซวผมด้วย สวยมากครับ หุ่นตัวเบ้อเริ่มเทิ่มเลยนะนี่ ยานจมเเหง

:iconwish: ชอบการออกเเบบครับ มีการคิดถึงการอาศัยอยู่ในอวกาศด้วย  :iconlike:

ปล ทำสีหุ่นสวยมากครับ
MSตัวเล็กๆ1/1700ไม่ได้เอามาเพนท์สีเลยครับไม่ไหว เล็กเกิ๊น

ยุคนี้ชอบมีท่อตามข้อต่อ ทำให้ทำ joint 2 จังหวะเหมือนยุคหลัง ๆ ยาก ทำใหม่ก็คงขยับดีขึ้นไม่เท่าไรมั้ง

ว่าแต่ ใครสงสัยแบบผมไหม Rick Dias มันหยิบ beam saber ยังไง ปีกมันบังมิดขนาดนั้น
ยิ่ง Schuzrum Dias ปีกยาวเกือบถึงพื้น แต่ยังติด saber ไว้ที่เดิมอีก (เปลี่ยนมาติดเอวแบบ Zeta ก็ได้อยู่นา)

ทั้งริคเดียสและเมทัส ขยับแทบไม่ได้ทั้งคู่เลย ส่วนbeam saber ผมว่าทำแบบพวกหุ่นอภินิหาร ยิงมันขึ้นฟ้าแล้วค่อยรับเอาก็ได้ :iconlol:

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 12:04:49 PM »
อากาม่าผมชอบมากเลยครับดูเเล้วเด่นดีเเล้วมาดูกันว่ามันจะบรรทุก mg ไหวไหม  :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 12:07:26 PM »
งามมากครับคุณ unn13 มากันทีมาเกือบทั้งซีรี่ย์เลยแหะ
ชอบยาน อาม่า สวยมาก แต่สีขาวทั้งลำ กันพ่นกันสนุกเลยทีเดียว
รอชม ภาค zz ต่อครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 03:51:18 PM »
 :iconwish: มาทีเดียวเป็นชุดเลย สีสวยงานเนียนทุกชิ้นเลยครับ สุดยอดจริงๆ  :iconjoy:

มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ jordan2014

• Like: 35
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:24:07 AM »
งานสวยทุกตัวเลยครับ  :iconwish:
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 06:36:23 PM »
สวยคลาสสิคทุกๆเครื่องเลยครับ จัดเต็มเป็นกองทัพโดนใจ 
ดูภาพเพลินสุดๆครับผม เห็นเทคนิคพ่นอีนาเมลแล้วเช็ดแบบนี้ต้องขอเอามาลองดูบ้างเลยครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ปล.ชอบเจ้า Rick Dias เป็นพิเศษครับ ดวงตากลมๆเขียวๆ >W<

ออฟไลน์ avichi

• Like: 94
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 07:15:53 AM »
สวย classic มากเลยครับคุณ unn13
atinatv

ออฟไลน์ Kama

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 02:04:45 PM »
งานสวยสะอาดตามากครับ
นักวาดการ์ตูน&นิยมโมเอะ
http://www.pixiv.net/member.php?id=5787262
https://twitter.com/MilkfactoryR

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 07:50:49 PM »
สวยงามเรียบร้อยมากครับ มาครบมากๆ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/