ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีครั้งแรกในชีวิต MG Char Zaku II โมจีน จากสีโปสเตอร์ Master art , อะครีลิค ตราม้า ค่ะ  (อ่าน 2105 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanyanam

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
สวัสดีค่ะ ต้องออกตัวก่อนเลยว่า หลังจากมาแอบสูบความรู้จากพวกพี่ ๆ ในเว็ปมาประมาณ 2 เดือนกว่า (ก็เพิ่งเล่นกันพลามา 2 เดือนกว่า ๆ เองนี่นา)
ไปสะดุดตากับงาน weathering จากสีโปสเตอร์ของพี่สมาชิกท่านนึงพอดี เลยเข้าทางหนูเลย เพราะว่า อยู่ต่างจังหวัดค่ะ ไกลมว้าก ก  รู้จักไหมคะ จ.ตาก 555+
ชีวิตคนที่นี่เค้าสโลว์ ไลฟ์ กันค่ะ เลยไม่ต้องถามว่าจะมีอุปกรณ์ สี เคลียร์ต่าง ๆ ขายรึปล่าว แต่ด้วยความอยากที่จะลองทำสีซักที เลยไปซื้อสีโปสเตอร์ กับ สีอะครีลิค เกรดธรรมดา ตราม้า และมาสเตอร์อาร์ต มายำโมจีนChar zakuII ของ TT  มาลองดูแบบว่าถ้าใช้ได้ก็ดี ใช้ไม่ได้ก็เอาไว้ระบายสีเล่นก็ได้ฟะ  :iconcryjoy:
อุปกรณ์ที่ทำกันพลาตัวนี้ก็มี
1.คีมตัดลวดงานก่อสร้าง  :iconcry: (ที่ตากมันไม่มีจริงๆนี่นา คีมทงครีมเทพเนี่ย )
2.สีโปสเตอร์ Master art
3.สีอะครีลิค ตรา ม้า
4.กรรไกรตัดเล็บ (ไว้ตัดและเล็มเกท บางจัดที่คีมก่อสร้างเข้าไม่ถึง)
5.ฟองน้ำ
6.กระดาษทราย เบอร600 ก่ะเบอร์1000 ละเอียดกว่านี้อย่าหวังที่ตากจะมี  :iconcryjoy:
7.เคลียร์มันเงาแว๊บ ของ T.O.A. นี่ก็เช่นกัน เคลียร์ด้านนี่หนูพลิกแผ่นดินตากหาตั้งแต่ห้างยันร้านโชห่วยงาน ร้านก่อสร้าง ทุกคนทำหน้าฉงนมาก จะเคลือบ แต่ไม่เอามันเงา จะเอาเคลือบด้านทำไม ไม่มีโว้ย ย ย  :iconcryjoy:

ในการทำตัวนี้ก็มีบางสีที่ใช้สีโปสเตอร์ ผสมกับสีอะครีลิคในการไล่โทนด้วยนะ อิอิ มั่วๆกันไป หนูไม่ได้ถ่ายรูปตอนทำหน่ะ มาดูรูปตอนเสร็จเลยละกัน
[/url][/img]

ส่วนอันนี้สีที่ผสมไว้มันเหลือ เลยลง weathering รถถังเซเว่น Su-100 พอดีผ่านไปเจอเห็นสเกลมัน 1/100 พอดีเลยหยิบมาเผื่อทำ diorama สืบไป

จบแล้วคร่า า า ติชมเต็มที่เลยนะคะ แต่ที่ตากมันหาได้เท่าที่หามาจริง ๆ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2015, 12:05:14 PM โดย kanyanam »

ออฟไลน์ ming01

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 11
ผมไม่เห็นรูปเลยอ่ะ :iconshy: