ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P Mobile Worker MW-01 (Weathering)  (อ่าน 9217 ครั้ง)

okidori

• บุคคลทั่วไป
W.I.P Mobile Worker MW-01 (Weathering)
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 08:07:49 PM »
วันนี้จะมาลองลงสี กับทำ Weathering ตัวโมเดล Mobile Worker เพิ่งซืือมาเมื่ออาทิตที่แล้ว

หลักๆงานนี้จะลองใช้ weathering techniques ในรูปแบบต่างๆ ยังไงติชมกันได้นะคับบ  (ห่างหายไปนาน )

ตอนนี้ก็เตรียมทั้งหมดเสร็จละคับ พร้อมลงสี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2015, 09:34:37 PM โดย okidori »

ออฟไลน์ bigboy

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 20
Re: W.I.P Mobile Worker MW-01 (Weathering)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 09:59:49 PM »
ชอบมุมทำงานท่านจัง  ดูดีมีระเบียบ  :iconwish:

สนใจเข้าร่วมกลุ่มไลน์กันพลา แอดไอดีนี้เลยจ้า bigboy123qaz

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Re: W.I.P Mobile Worker MW-01 (Weathering)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 08:37:35 AM »
จัดมาเลยครับ
รอชมอยู่
ตัวนี้น่าสนเอามาทำ weathering จัง
atinatv

okidori

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 12:43:08 PM »
งานนี้ผมจะขอใช้สีของ AMMO Mig กับ AK interactive นะคับ ซึ่งหลายๆคนอาจจะยังไม่รู้จักสีพวกนี้จะออกมาสำหรับแนว Military หรือพวก figure แนวทหาร นั้นเองนะคับ สีเลยจะออกแนวนั้นสักหน่อย จะไม่ค่อยออกทาง อนิเมะ เหมือนกับ พวกสีของกันเซ่ หรือ ไกอา   

ที่งานนี้ผมเลือกสีประเภทนี้มาใช้ ก็อยากให้เพื่อนๆลองดูคับเพื่อใครสนใจ มันเป็นอีกทางเลือกนึง  อาจจะหายากให้บ้านเราสักหน่อย แต่คุณภาพเหลือๆคับ

งั้นมาต่อกันเลยนะคับ หลังจาก ตัด ขัด ถู มาแล้วถึงเวลาลงสี  สีพวกนี้เป็นสี อะคลีลิก สูตรน้ำคับ อัตราส่วน สี ต่อ ทินเนอร์ ประมาฯ 3 : 1(ไม่สามารถน้ำทินเนอร์ของ Mr hobby หรือ Gaia มาใช้แทนได้นะคับ)

ก่อนพ่นทุกครั้งนะคับผมจะนำชิ้นสวนมาล่างแล้วเป่าให้แห้งก่อนเพื่อเอาฝุ่นออกไป

สีแรกที่ผมจะลงคือ สี สนิม primer คือ สีไว้สำหรับจำลองสนิมที่เกิดขึ้นบนตัวหุ่น

เสร็จแล้วนะคับผม ใช้เทคนิคที่เรียกว่า Chipping effect เพือทำสนิม โดยการใช้ Hair Spray หรือ Heavy Chipping effect ก็ได้คับ

*ขั้นตอนนี้ไม่ได้ถ่ายรูปมานะคับ โทษที

พอชิ้นงานแห้งดีแล้วก็พ่นทับด้วย สีที่ 2 เพื่อเป็นสี shadow แล้วก็ตามด้วย สีที่ 3 ซึ่งเป็นสีที่อ่อนกว่าเพื่อเป็นสี highlight นะคับ

หลังจากชิ้นงานแห้งดีแล้วเราก็มาทำ Chipping Effect โดยการจุ่มพู่กันกับน้ำ แล้วก็เอามา ถูก กับชิ้นงานเพื่อให้สี layer ที่อยู๋ด้านบนหลุดออก นะคับ ดังตัวอย่างชิ้นงานด้านล่าง

ที่เหลือเอาไว้ต่อกันวันหลังนะคับ  ใครมีข้อสงสัย หรืออยากถามลายละเอียดเพิ่มเติม ก็ส่ง IM มาหาผมได้ หรือ เข้าไป คุยกับผมได้ที่ Page ผมตาม link นี้ได้เลยคับ www.facebook.com/morpheusp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2015, 07:57:24 AM โดย okidori »

ออฟไลน์ noparuj

• Like: 30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 10:32:07 PM »
รอดูอย่างใจจดใจจ่อครับ ขอถามนิดนึง ถ้าเป็นสีสูตร ทินเนอร์ อย่างกันเซ่ ใช้เทคนิค นี้ได้ไหมครับ

okidori

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 07:54:09 AM »
รอดูอย่างใจจดใจจ่อครับ ขอถามนิดนึง ถ้าเป็นสีสูตร ทินเนอร์ อย่างกันเซ่ ใช้เทคนิค นี้ได้ไหมครับ

ได้คับแต่สำหรับสูตรแล็กเกอร์อย่าทิ้งไว้จนแห้งนานมากนะคับ  แล้วใช้พู่กันจุ่มทิ้งเนอร์เช็ดให้หมาดแล้วค่อยไปทำบนชิ้นงาน

งั้นมาต่อกันเลยนะคับ เสร็จแล้วผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันทุกชิ้นงานที่เตรียมไว้

พอเสร็จแล้วผมก็จะมาทำสวนของการบังพ่นนะคับ

ต่อมาก็จะมาทำลายกันคับ ผมก็เอาติกเกอร์แปะลงบนบอร์ดเลยเสร็จแล้วก็เอา เทปบังพ่นแปะคับลงไป

พอเสร้จแล้วก็ลงสีที่ 2 ลงไปคับ

เสร้จแแล้วก็ออกมาได้อย่างที่เห็น

สำหรับวันนี้พอก่อนละกานนนะค๊าบบบ ตอนหน้าผมจะมาทำ Wash Effect กับ ใช้ สีจำพวก Pigment หรือ สี Pastel มาทำ Weathering นะคับ มีอะไรก็ติชมได้ค๊าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2015, 08:55:46 AM โดย okidori »

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 08:53:54 AM »
เทคนิคลึกล้ำครับ รอชมด้วยคนครับ

ป.ล. Guntank สวยมากครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 04:58:46 PM »
เทคนิคล้ำเเท้ๆ รอชมต่อครับ  :icongift:

ออฟไลน์ winnythepooh

• Like: 21
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 05:15:54 PM »
สุยอดครับรอชมต่อครับสีตระกูลนี้อยากลองเหมือนกันครับ แต่กลัวเจ้งครับ  :iconpale:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 09:52:28 PM »
มีประโยชน์มากๆครับ :iconvsign:

okidori

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 07:57:32 AM »
หวาดดีค๊าบบ กลับมาอีกแลวเช้านี้ ต้องขอบคุณเพื่อนๆนะคับที่เข้ามาติชมกัน

งั้นมาต่อกันเลยดีกว่าคับ

วันนี้เราจะมาว่ากันด้วย เรื่องของการ Wash กับ สีจำพวก Pigment

การ Wash จิงๆแล้วหลายๆคนอาจจะติดว่ามันเอาไปใช้ในการตัดเส้นอย่างเดียว จิงๆ มันสามารถนำไปใช้ได้หลายแบบมากคับ ยังไงผมจะค่อยๆมาลองทำให้ดูใน กระทู้ต่อๆไปละกันนะคับ

การ Wash แบบนี้ทำได้ง่ายๆคับ โดยการเอา สี Enamel ผสมกับ ตัวทำละลายมากหรือน้อยแล้วแต่เรา ถ้าผสมเยอะ จะได้คลาบที่จางๆคับ แต่ถ้าผสมน้อย จะได้คลาบที่ดูหนา(ดูสกปรกมากนั้นเอง)
เสร็จแล้วก็เอา ทิชชู่ หรือ ฟองน้ำเมลามีน(หาได้ใน Daiso คับ60 บาทใช้ได้ทั้งปี ซับเข้าไปที่พื้นผิวแบบเร็วๆ ไปเรื่อยๆทั่วชิ้นงาน)

Wash Effect ที่ผมเอามาใช้ในวันนี้ก็เพื่อนำมาทำคลาบที่ติดอยู่ตามพื้นผิว ให้เปรียบเทียบดูได้ตามรูปตัวอย่างด้านล่างได้เลยตับ (ซ้าย : Wash แล้วสังเกตเห็นได้ว่ามันจะมีคลาบเหมือนโคลนที่ทำความสะอาดไม่หมด
อยู่ตามซอก หรือ พื้นผิวแบบบางๆ, ขวา : อันนี้ยังไม่ได้ Wash สังเกตได้เลยว่า ต่อให้มี การทำ Chipping Effect แล้วยังไงก็ยังดูใหม่อยู่ดี)

ทำแบบนี้จนครบทุกชิ้นคับ

ตอนนี้เราก็จะมาว่ากันพวกสีจำพวก Pigment สวนใหญ่ผมจะเอามาใช้ทำคลาบโคน ฝุ่น หรือ ผงสนิมคับ

ถ้าใครยังไม่มีตัวสีอย่างที่ผมใช้ลองใช้ สี Pastel แล้วก็เอาสีไปขูดกับตะแกลงแบบนี้ก็จะได้เป็นผงมาเหมือนกันคับ แต่สีที่ได้จะมีให้เลือกไม่มากนัก อาจจะไม่สมจิงอย่างพวกที่เค้าทำมาเฉพาะแต่ทดแทนกันได้คับ

เสร็จแล้วผมจะเอาผงสนิมมาใช้เพื่อให้มันเข้าไปอยู่ในซอกของท่อ เพื่อให้ดูเหมือนเป็นฝุ่น แล้ว ออกเป็นสีสนิมในตัว

เสร็จแล้วตอนนี้ผมก็จะมาทำสี Dark Steel เพื่อทำให้เหมือน เนื้อเหล็กที่เราเห็นเวลาสีหลุดออกมาโดยใช้ Dark steel pigment ก็เอาไปถูบริเวณที่เราต้องการให้มันดูเป็นสีโลหะ การใช้ pigment ประเภทนี้ ให้ดีเราต้องใช้สี Base ให้เป็นสีเข็มคับ อย่างสีดำ จะดีที่สุด จะทำให้สีบริเวณนั้นดูเงาอย่างเห็นได้ชัด

อันนี้คือตัวอย่างคับซูมกับแบบเห็นๆไปเลย มันจะดูเหมือนจิงมากกว่า  ดีกว่าเราไปใช้สีพวก silver อย่างนั้นก็พอใช้ได้คับแต่จะไมสมจิงเท่าไหร

พอเสร็จแล้วเราก็มาโมนิดหน่อยคับ ซึ่งก่อนหน้านั้นมันจะมาเป็นพลาสติกผมเลย ดัดแปลงนิหน่อย ทำให้มันดูสมจิงมากขึ้น

เสร็จแล้วก็มาทำคลายที่ติดอยู่กับไฟนิดหน่อยคับทำให้เหมือนโคน

เสร็จแล้วก็กลับมาทำสีหนิมกันต่อเลยค๊าบ หลักๆที่ผมจงใจใช้สีพวก Pigment เพราะมันให้มิติที่เยอะกว่าคับ มันจะเห็นเป็นฝุ่นจิงๆ แล้วกลมกลืนด้วย

เสร็จแล้วใช้ Pigment ตัวนี้เพื่อจำลองฝุ่นที่ติดอยู่กับตัวหุ่น ซึ่งสวนใหญ่จะเป็นที่เท้า กับ ซอกข้อต่อคับ

แล้วก็เสร็จละค๊าบบบ อย่างที่เห็นกัน

ถ้ามีอะไรก็ติชมกันได้นะคับ แล้วยังไงกระทู้หน้าผมจะพยายามเอาเทคนิคต่างๆมาลองทำให้เพื่อนๆดูละกันนะคับ มีข้อสงสัยอะไรถามได้คับ ส่ง PM มาผมหรือไม่ก็เข้าไปตาม link ตาม Profile ได้เลยนะคับ

ถ้าเพื่อนๆคนไหนอยากให้ผมลอง weathering โมเดลตัวไหนละก็ post บอกไว้ได้นะคับ ยังไงจะลองเอามาทำดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2015, 08:11:07 AM โดย okidori »

ออฟไลน์ psycho

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 08:04:12 AM »
สวยมากๆ

ออฟไลน์ AsuJi

• Like: 11
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 09:12:04 AM »
สุดยอดครับ เทคนิคล้วนๆ

ออฟไลน์ muscler

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 11:54:58 AM »
รายละเอียดสมจริงมากๆเลยครับ แถมได้ความรู้ทางเทคนิคใหม่ๆอีกด้วย สุดยอดครับ  :iconcryjoy:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 02:33:41 PM »
สุดยอดมากครับ ได้ความรุ้ดีๆเพิ่มเติมแยะเลย ถ้าเป็นไปได้ขอรูป พวกอุปกรณ์อย่างละเอียดจะเป็นพระณอย่างสูง :iconwish:

ออฟไลน์ MarvellRusz

• *
  • N/A
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 03:05:35 PM »
 :iconwish: :iconwish: สวยหยดติ๋งๆ เทคนิคท่านช่างเหลือล้ำ ทำ W.I.P มาให้ศึกษาอีกเยอะๆ นะครับ  :iconfreak: :iconfreak:

ออฟไลน์ jordan2014

• Like: 35
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 04:54:37 PM »
 :iconwish:
มาเก็บความรู้
ความดีก็เหมือนกางเกงในมีใส่ไว้แต่ไม่ต้องเอาออกมาโชว์....

ออฟไลน์ KanekiKen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 1
  • Believe in yourself
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 05:19:56 PM »
สวยมากครับไม่นึกว่าโมบิลเวริ์คเกอร์จะทําสีออกมาได้สวยอย่างนี้จริงๆนะครับเนี่ย :iconlike: :iconlike: :iconlike:
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

ออฟไลน์ NUTENDO

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 05:24:14 PM »
สุดยอดไปเลยครับ .... มือใหม่อย่างผมได้ความรู้เยอะเลยครับ
ถึงแม้จะเข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง แต่ประทับใจมากครับ
ขอบคุณสำหรับเทคนิคที่นำมาให้ความรู้นะคร้าบ

ออฟไลน์ CLAER

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 06:32:42 PM »
สมจริงมากครับ :iconwish: